ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2024  (อ่าน 2288 ครั้ง)

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
1. น้องที่ทำงาน ใช้สวิฟ 2014 และเพิ่งเปลี่ยนเป็น city 1.0 โบ มาสามเดือน บ่นว่า city กินน้ำมันมากกว่าคันเก่าเยอะ ผมก็แย้งไปว่าอาจจะคิดไปเอง เครื่องเล็กกว่า น่าจะกินน้อยกว่าในเมือง ที่ไม่ได้ใช้รอบสูงจนโบเปิด  จนรถน้องคนนี้ต้องทำสีกันชนท้ายเดือนนึง เลยเอาคันเก่ามาใช้ และพบว่า Swift กินน้อยกว่า city จริงๆ  ประมาณ 30-40% เลยทีเดียว  มันเป็นไปได้ไงครับ เครื่องใหม่ เทคโนใหม่ กินมากกว่าเดิม

2. ตอนแบรนด์ญี่ปุ่นออกสู่ตลาดโลกในช่วงหลังสงครามโลก เค้ามีปัญหา และ ทำเหมือนที่จีนทำอยู่ตอนนี้ไหมครับ ทั้งการทุ่มตลาด ขายถูกกว่า ออกรุ่นใหม่รัวๆ ฯลฯ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• Jr. Member
  • **
รถเบนซ์ กับ bmw สามารถลุยน้ำระดับครึ่งล้อได้ไหมครับโดยที่เครื่องยนต์ไม่ดับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ saharat

• Newbie
  • *
จากคำถามเรื่องเลือกรถ ในเบื้องต้น ตัดสินใจเลือก เซเลลิโอเกียร์ธรรมดาแล้วครับ ใช้คนเดียวเพราะอยากได้รถเล็กเกียร์ธรรมดา
ส่วนรถใหญ่ที่ คุณจิมมี่บอก เป็น CRV 1.5 turbo ES AWD 5ที่นั่ง  ก็นาสนใจครับ  ไม่เคยใช้ Honda เลยครับ
ปัจจุบันใช้ mazda2 ปี2012 (วิ่งไปสแงแสนโลแล้วครับ)  กับ  camry 2.5 ปี2020 (วิ่งไปแสนแปด )
ขออีกคำถามครับ CRV มีอะไรต้องระวังไหมครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member

ในรูปคือเตือนอะไรเหรอครับ

รถ Nissan Kicks MY23 จะขึ้นเตือนตอนรอบเครื่องยนต์สูงๆ ค่าปกติควรอยู่ที่เท่าไหร่ ถ้าขึ้นเตือนบ่อยๆ มีผลกับเครื่องยนต์ไหมครับ

ทำไมขึ้นสูงขนาดนั้นเลยครับ นึกว่าเครื่องโบสามสูบตัวจี๊ด