ผู้เขียน หัวข้อ: Innova Zenix มีปัญหาอะไรน่ากังวลไหมครับ ถ้าเทียบกับ Cross ใหม่  (อ่าน 4001 ครั้ง)

ออฟไลน์ Adios2nd

• Jr. Member
  • **
หารถราคาประมาณนี้อยู่
ใจไปที่ Corolla Cross ใหม่

แต่พอมาดูราคาแล้ว ท็อบของ Cross ล้าน 2
Zenix มันล้าน 3 นิดๆ

ผ่อนเพิ่มเดือนละนิดเดียว
ออพชันก็ได้ครบๆ พอกัน
โครงสร้างก็ TNGA ด้วยกัน
ได้รถที่ใหญ่กว่า
Zenix คนนั่ง น่าจะสบายกว่าเยอะ
คือ...ถึงผมจะไม่ได้มีคนนั่งบ่อยก็เหอะ แต่ถ้ามีขึ้นมา น่าจะสบายกว่ากันเยอะเลย
เครื่องก็ใหญ่กว่า กำลังดีกว่า

จะมีข้อติของ Zenix ก็
- กินน้ำมันกว่า น่าจะ 16-18 ถ้า Cross น่าจะได้ 20+
- ประกอบอินโด คุณภาพจะยังไงไม่รู้
- รถใหญ่ ไปไหนก็จะไม่คล่องเท่า

Zenix ออกมาซักพักแล้ว พบปัญหาอะไรไหมครับ?

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: Innova Zenix มีปัญหาอะไรน่ากังวลไหมครับ ถ้าเทียบกับ Cross ใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2024, 18:59:35 »
ผมสิงอยู่ทั้ง 2 club ระหว่างรอรถ
ปัญหาหนักๆคือไม่มีเลยครับ เครื่องยนต์ ช่วงล่างไม่มีใครบ่นอะไรเลย แป๊บๆมีคนวิ่งไปหลายหมื่นแล้วก็ยังปกติ

ที่เจอบ้าง นานๆทีก็จอกลาง มีอาการดับบ้าง แต่ที่คนโพสท์ในกลุ่มคือน้อยมากครับ เป็นล๊อตแรกๆ

แล้วก็น้ำเข้าขอบยางเหนือฝาท้าย แต่เป็น error จากการติดตั้งกล้องบันทึกตอนหลังที่ถ้าช่างปิดจุกร้อยสายไฟกลับไปไม่ดีก็จะมีน้ำหยดได้

ปัญหาหนักจริงๆคือ ถ้าแถมประกันจะรอยาวกว่ารถที่ไม่เอาแถมประกันครับ ตอนนี้ยังมีคนยอมไม่เอาประกันแล้วได้รถก่อนคนอื่น พูดง่ายๆคือ มีคนไม่เอาส่วนลดนี่แหละ

อย่างว่านะ mpv แท้ๆป้ายแดงนั่งสบายได้จริงทั้ง 7 ที่นั่ง ราคา 1.3ล้านทั้งตลาดมีรุ่นเดียว ยิ่งแถว2 คือน้องๆ alphard เลยครับ ปรับเบาะถอยสุด คนสูง 173 เหยียดขาได้สุด ราคานี้ไม่มีคู่แข่งเลย

ออฟไลน์ KTN88

Re: Innova Zenix มีปัญหาอะไรน่ากังวลไหมครับ ถ้าเทียบกับ Cross ใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2024, 20:31:27 »
ปัญหาของ Zenix ที่เห็นในตอนนี้คือจองตอนนี้จะได้รถตอนไหนก็ไม่รู้  ;D

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2024, 22:09:53 »
ปัญหาของ Zenix ที่เห็นในตอนนี้คือจองตอนนี้จะได้รถตอนไหนก็ไม่รู้  ;D

Cross ก็ไม่น่าจะต่างกัน ไหมครับ?  :(

ผมรอได้ ผมกะจะเก็บเงินไปเรื่อยๆ ดูสถานการณ์
ซักปลายปีนี้ ถึงกลางปีหน้านู่นแหละ

เพราะก็ยังอยากเห็น เครื่องดีเซลไฮบริด ด้วย

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2024, 22:11:41 »
ผมสิงอยู่ทั้ง 2 club ระหว่างรอรถ
ปัญหาหนักๆคือไม่มีเลยครับ เครื่องยนต์ ช่วงล่างไม่มีใครบ่นอะไรเลย แป๊บๆมีคนวิ่งไปหลายหมื่นแล้วก็ยังปกติ

ที่เจอบ้าง นานๆทีก็จอกลาง มีอาการดับบ้าง แต่ที่คนโพสท์ในกลุ่มคือน้อยมากครับ เป็นล๊อตแรกๆ

แล้วก็น้ำเข้าขอบยางเหนือฝาท้าย แต่เป็น error จากการติดตั้งกล้องบันทึกตอนหลังที่ถ้าช่างปิดจุกร้อยสายไฟกลับไปไม่ดีก็จะมีน้ำหยดได้

ปัญหาหนักจริงๆคือ ถ้าแถมประกันจะรอยาวกว่ารถที่ไม่เอาแถมประกันครับ ตอนนี้ยังมีคนยอมไม่เอาประกันแล้วได้รถก่อนคนอื่น พูดง่ายๆคือ มีคนไม่เอาส่วนลดนี่แหละ

อย่างว่านะ mpv แท้ๆป้ายแดงนั่งสบายได้จริงทั้ง 7 ที่นั่ง ราคา 1.3ล้านทั้งตลาดมีรุ่นเดียว ยิ่งแถว2 คือน้องๆ alphard เลยครับ ปรับเบาะถอยสุด คนสูง 173 เหยียดขาได้สุด ราคานี้ไม่มีคู่แข่งเลย

ที่กังวลคงมีแค่
อะไหล่รอนาน คุณภาพการประกอบ กินน้ำมันมากกว่ากันขนาดไหน
ถ้าเครื่อง ช่วงล่าง ไม่มีปัญหาอะไร ก็น่าจะไปได้อยู่

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2024, 23:08:00 »

Cross ก็ไม่น่าจะต่างกัน ไหมครับ?  :(

ผมรอได้ ผมกะจะเก็บเงินไปเรื่อยๆ ดูสถานการณ์
ซักปลายปีนี้ ถึงกลางปีหน้านู่นแหละ

เพราะก็ยังอยากเห็น เครื่องดีเซลไฮบริด ด้วย

Cross ยังไงก็ได้รถเร็วกว่าแน่ๆครับ
Zenix ส่งรถได้เดือนละ 150-200 คัน จองแล้วรอไปอีก 6 เดือนก็ไม่รู้จะได้รถมั้ย

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2024, 07:18:25 »
นั่งน้อย cross ซีเรียสครอบครัวไปด้วยก้นใด้เยอะๆ zenix

cross มีปัญหาหยุมหยิมให้พอแก้เหงา Zenix ปัญหาตอนนี้น่าจะเป็นการรอรถนาน

แต่มองๆ zenix คือคุ้มมาก เรื่องประกอบอินโด ถ้ายื่ห้ออื่นอาจจะกลัว แต่พี่โตใว้ใจใด้แล้วละ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2024, 07:22:20 »
นั่งน้อย cross ซีเรียสครอบครัวไปด้วยก้นใด้เยอะๆ zenix

cross มีปัญหาหยุมหยิมให้พอแก้เหงา Zenix ปัญหาตอนนี้น่าจะเป็นการรอรถนาน

แต่มองๆ zenix คือคุ้มมาก เรื่องประกอบอินโด ถ้ายื่ห้ออื่นอาจจะกลัว แต่พี่โตใว้ใจใด้แล้วละ

Cross มีปัญหาหยุมหยิมยังไงบ้างครับ
อยากรู้ไว้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจ

ออฟไลน์ Dante Haversham

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2024, 10:15:12 »
Cross เห็นในกลุ่มจองกันไม่ถึงอาทิตย์ เริ่มรับรถกันไปบ้างแล้วนะครับ จองตอนนี้น่าจะยังได้เร็วอยู่ ต้องรีบตัดสินใจ ไม่งั้นอาจจะนานขึ้นเรื่อยๆ

ปัญหา Cross ที่เห็นบ่อยๆ ก็มีพวงมาลัยลอก
หม้อพักท่อไอเสียผุ

เห็นเคลมกันเยอะครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2024, 10:25:14 »
Cross ตัวก่อน MC เก็บเสียงเครื่องยนตืได้แย่มาก เหยียบคันเร่งที ครางดังเข้ามาในรถ แต่ MC ไม่รู้แก้ยัง + ลดต้นทุนไม่ใส่คานกันชนหลังมาให้ เห็นในกลุ่มไปหามาใส่เพิ่มกันเอง

ส่วน Innova เคยนั่งแต่ตัวก่อน Zenix ช่วงล่างดีดมาก ข้ามตัวหนอน ตัวลอยเลย ไม่รู้ตัวใหม่แก้รึยัง

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2024, 10:57:47 »
อะไหล่รอนาน
เอาง่ายๆขายรถเดโม่ที่จอดโชว์ตามศูนย์ยังมีน้อยมากๆเลย
ขนาดอินโนว่าเก่า ผมไปที่ศูนย์หรืองานโชว์รถตามห้างทีไร ไม่เคยเห็นตัวจริงเลยครับ

แต่ถ้านั่ง6-7คน ผมว่าน่าใช้ครับ

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2024, 11:50:52 »
รถผลิตอินโด ห่างๆ ไว้ดีกว่าครับ (เห็นเคส veloz แล้วหวั่นๆ)
นอกจากนี้อะไหล่ต่างๆ รอนานและแพงกว่ารถที่ผลิตในประเทศ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2024, 12:01:14 »

ที่กังวลคงมีแค่
อะไหล่รอนาน คุณภาพการประกอบ กินน้ำมันมากกว่ากันขนาดไหน
ถ้าเครื่อง ช่วงล่าง ไม่มีปัญหาอะไร ก็น่าจะไปได้อยู่
ผมใช้รถประกอบ indo มาสองคันแล้ว ถ้าเป็นช่วง 6 เดือนแรกแล้วต้องเคลมนู่นี่นั่นอาจช้าบ้าง เพราะการสต๊อกอะไหล่ยังอาจมาไม่ทัน
แต่ทั้ง honda toyota มีระบบการสต๊อกอะไหล่มาตรฐานอยู่แล้วครับ อย่าง avaza ที่ผมมาดันแปลงเป็นรถส่งของทั้ง 3 คัน เวลากระจกแตก ฝาท้ายโดนชน เขาก็มีอะไหล่ให้เลยครับ

ส่วนอัตราบริโภค เท่าที่ดูในกลุ่ม รถติดจัดๆในเมือง ก็ 13++
ชานเมือง 14-15 มี 16 บ้าง
ข้ามจังหวัด 16-18 ครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2024, 12:22:31 »
ไม่แน่ใจว่า จขกท ตัดสินใจไปหรือยัง หรือแค่ หยั่งเสียงฟังความเห็น
ผมมองจากมุมคนกลางนะครับ (ผมใช้ โตต้า มาหลายคัน)
Zenix ได้เปรียบเรื่องขนาดครับ  แต่เสียเปรียบเรื่องความประหยัด การขับขี่และงานประกอบ สู้ ครอสไม่ได้
แต่ Zenix ไม่น่าจะขับดีกว่าครอส ถ้ามองจากมุมคนขับนะครับ  ส่วนอะไหล่ รอนานกว่าครอสแน่นอนครับ
ถ้าเฉี่ยวชน คือจอดนานกว่า ถ้าคุณรับได้ทั้งหมด ไป Zenix ครับ
ส่วนครอส มันพิสูจน์ตัวเองมาสักพักแล้ว  แต่มันแคบกว่า และ คันเล็กกว่า
ถ้าคุณใช้ในเมือง อาจจะคล่องตัวกว่า ประหยัดกว่า อัตราเร่งดีกว่า
ขอให้ได้ รถ ที่ถูกใจ นะครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2024, 12:34:25 »
ไม่แน่ใจว่า จขกท ตัดสินใจไปหรือยัง หรือแค่ หยั่งเสียงฟังความเห็น
ผมมองจากมุมคนกลางนะครับ (ผมใช้ โตต้า มาหลายคัน)
Zenix ได้เปรียบเรื่องขนาดครับ  แต่เสียเปรียบเรื่องความประหยัด การขับขี่และงานประกอบ สู้ ครอสไม่ได้
แต่ Zenix ไม่น่าจะขับดีกว่าครอส ถ้ามองจากมุมคนขับนะครับ  ส่วนอะไหล่ รอนานกว่าครอสแน่นอนครับ
ถ้าเฉี่ยวชน คือจอดนานกว่า ถ้าคุณรับได้ทั้งหมด ไป Zenix ครับ
ส่วนครอส มันพิสูจน์ตัวเองมาสักพักแล้ว  แต่มันแคบกว่า และ คันเล็กกว่า
ถ้าคุณใช้ในเมือง อาจจะคล่องตัวกว่า ประหยัดกว่า อัตราเร่งดีกว่า
ขอให้ได้ รถ ที่ถูกใจ นะครับ

หยั่งเสียงอยู่ครับ
ปกติใช้รถคนเดียวแหละ
แต่ถ้ากลับบ้าน นานๆ ที พ่อแม่นั่งด้วย Zenix ก็เหนือกว่าชัดๆ

แต่ปีนึง 1-2 ครั้ง จะไปซื้อรถเพื่อ 1-2 ครั้งก็จะ...กลัวไม่คุ้ม
แต่ก็ยังคิดเผื่ออนาคต ต้องมีคนนั้งบ่อยขึ้น

เลยยังไม่เคาะซักที

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2024, 13:14:27 »
ส่วนตัวผมให้ Innova ชนะ CC ที่เครื่องแรงกับภายในกว้าง ขนคนได้เยอะแค่นั้นครับ ส่วนการประกอบ คุณภาพวัสดุผมให้ CC ชนะครับ

ถึงคุณภาพการตัดเย็บเบาะของ CC จะแย่ แต่เบาะของ Innova คันที่ผมเจอมาแย่กว่าอีก เบาะหนังนี่พองแบบเห็นชัดเจนเลย

ออนไลน์ solo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2024, 13:22:44 »
Cross มีขายทั้งอเมริกาและญี่ปุ่น แต่ Zenix เห็นขายแต่ในอินโดกับอินเดีย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2024, 14:56:46 »
ถ้าในครอบครับ มี 5 คน Cross นั้งกันพอ ผมจะจบที่ Cross ครับ
แต่ถ้าต้องเปิดแถวสาม Zenix ก็ตอบโจทย์ อยุ๋ที่ว่า คนที่นั้งคนที่ 6 เป็นใคร
ถ้าญาติห่างๆ มานั้งปีละครั้งอาจไม่เผื่อ แต่ถ้าเป็นญาติใกล้ชิดอาศัยในบ้านหลังเดียวกัน อาจเผื่อเขาครับ

ส่วนตัวแอบเชียร์ Cross มากกว่า รู้สึกว่า design ของรถตลาด อินโดมันยังไม่ละมุนเท่าญี่ปุ่นครับ

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2024, 15:13:32 »

Cross มีปัญหาหยุมหยิมยังไงบ้างครับ
อยากรู้ไว้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจ

ที่เจอกับตัวก็มี 1.พวงมาลัยลอก เคลมง่าย เจอกันเยอะ ตัวไหม่ไม่น่าเป็นแล้ว 2.เบาะตะเข็บแตก ชิ้นส่วนหลุด ส่วนใหญ่เจอกันแต่ย่น เคลมง่าย 3.ซุ้มล้อหลังพอง มีช่องโหว่ อันนี้ไม่ล้างรถเองคงไม่เจอ ไม่เคยเห็นมีคนเคลม แต่ผมเคลม เคลมไม่ง่าย แต่คุยกันด้วยเหตผลก็จบดี 4.กล้องรอบคันติดค้าง อันนี้แปลก ใด้รถมาแรกๆเป็นบ่อย เดือนละ2-3ครั้ง แต่ตอนนี้อายุเข้าปีที่4 นานๆเป็นที ---ส่วนที่คนอื่นเจอๆกันอีกก็มี -ท่อผุทะลุ รถลอตกลางๆเจอกันเยอะ เคลมง่าย -ฝุ่นเข้าไฟหน้าตัว hybrid อันนี้บางคนเจอแต่ส่วนต้วไม่ซีเรียส น้ำไม่เข้าก็พอ -เบาะย่น อันนี้บางทีดูรูป มันก็ปกติ แต่เคลมกันใด้  หลักๆคงมีเท่านี้

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2024, 15:39:13 »
เป็นไปได้ ควรเลือก รุ่นที่ “ประกอบในไทย” ดีกว่า ประกอบในอินโดฯ

Corolla Cross คือตัวเลือกที่ดีที่สุด ประหยัดน้ำมันกว่า Zenix

รถประกอบอินโดฯ อาจจะมีความเสี่ยงในเรื่องสนิมขึ้นตัวถังรถยนต์ และ ตาน้ำเครื่องยนต์รั่วได้

ดูกรณีตัวอย่าง Veloz ประกอบอินโดฯ
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2024, 16:31:10 »

ที่เจอกับตัวก็มี 1.พวงมาลัยลอก เคลมง่าย เจอกันเยอะ ตัวไหม่ไม่น่าเป็นแล้ว 2.เบาะตะเข็บแตก ชิ้นส่วนหลุด ส่วนใหญ่เจอกันแต่ย่น เคลมง่าย 3.ซุ้มล้อหลังพอง มีช่องโหว่ อันนี้ไม่ล้างรถเองคงไม่เจอ ไม่เคยเห็นมีคนเคลม แต่ผมเคลม เคลมไม่ง่าย แต่คุยกันด้วยเหตผลก็จบดี 4.กล้องรอบคันติดค้าง อันนี้แปลก ใด้รถมาแรกๆเป็นบ่อย เดือนละ2-3ครั้ง แต่ตอนนี้อายุเข้าปีที่4 นานๆเป็นที ---ส่วนที่คนอื่นเจอๆกันอีกก็มี -ท่อผุทะลุ รถลอตกลางๆเจอกันเยอะ เคลมง่าย -ฝุ่นเข้าไฟหน้าตัว hybrid อันนี้บางคนเจอแต่ส่วนต้วไม่ซีเรียส น้ำไม่เข้าก็พอ -เบาะย่น อันนี้บางทีดูรูป มันก็ปกติ แต่เคลมกันใด้  หลักๆคงมีเท่านี้

เบาๆ...ถ้ามีแค่นี้ ผมรับได้แหละ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2024, 09:33:30 »
ผมว่าเอาตามที่ใช้งานดีกว่าครับ เอาพอดีๆ พอ ไม่ต้องเผื่อ เพราะถ้าดูจากราคา รถก็จะมีทุกราคาไล่ขึ้นไปเรื่อยๆ นะครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2024, 09:59:58 »
Cross ตัวก่อน MC เก็บเสียงเครื่องยนตืได้แย่มาก เหยียบคันเร่งที ครางดังเข้ามาในรถ แต่ MC ไม่รู้แก้ยัง + ลดต้นทุนไม่ใส่คานกันชนหลังมาให้ เห็นในกลุ่มไปหามาใส่เพิ่มกันเอง

ส่วน Innova เคยนั่งแต่ตัวก่อน Zenix ช่วงล่างดีดมาก ข้ามตัวหนอน ตัวลอยเลย ไม่รู้ตัวใหม่แก้รึยัง

Innova ตัวเก่าใช้อ้างอิงอะไรไม่ได้เลยครับเพราะช่วงล่างมันเป็น Body on frame
แต่ตัวใหม่มันเป็น Monocoque

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2024, 11:06:43 »

ผมลองก้มลงไปดูช่วงล่างทั้ง cc กับ zenix

คือเขาใช้พื้นฐานเดียวกันเป๊ะๆเลยครับ
ช่วงล่างเหมือนกันแบบ copy and paste ออกมาเลย
เซ็ตให้แข็งกว่า cross นิดหน่อย เพราะรถหนักกว่า ก็คงไม่เด้งเหมือนตัวเก่าที่เป็นพื้นฐานกระบะหรอกมั๊งครับ

เป็นไปได้ ควรเลือก รุ่นที่ “ประกอบในไทย” ดีกว่า ประกอบในอินโดฯ

Corolla Cross คือตัวเลือกที่ดีที่สุด ประหยัดน้ำมันกว่า Zenix

รถประกอบอินโดฯ อาจจะมีความเสี่ยงในเรื่องสนิมขึ้นตัวถังรถยนต์ และ ตาน้ำเครื่องยนต์รั่วได้

ดูกรณีตัวอย่าง Veloz ประกอบอินโดฯ

เครื่องยนต์ตัวนี้พัฒนาที่ญี่ปุ่นเอง lexus ก็เคยใช้ประจำการอยู่ น่าจะไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ทีแรก yaris cross ที่ประกอบไทยทำท่าว่าจะดีกว่า daihatsu​ อินโด แต่ไปดูการพ่นสีกระโปรงหน้า ก็ไม่เห็นจะต่างกันตรงไหนเลย

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2024, 12:37:34 »
ถามเพิ่ม
2.0 HEV ใน Zenix เป็นเครื่อง Dynamic Force หรือยังครับ?

เพราะเห็นว่าใน Corolla Cross ญี่ปุ่นใช้ แล้วความประหยัดดีมาก

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2024, 14:01:50 »
ถามเพิ่ม
2.0 HEV ใน Zenix เป็นเครื่อง Dynamic Force หรือยังครับ?

เพราะเห็นว่าใน Corolla Cross ญี่ปุ่นใช้ แล้วความประหยัดดีมาก
M20A-FXS คือ Dynamic Force แล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2024, 15:05:09 »
ถามเพิ่ม

M20A-FXS คือ Dynamic Force แล้วครับ

แปลว่าเครื่อง เป็นรุ่นที่พัฒนาไปจาก 2ZR-FXE อีกซิครับ?

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2024, 15:29:54 »
ถามเพิ่ม

แปลว่าเครื่อง เป็นรุ่นที่พัฒนาไปจาก 2ZR-FXE อีกซิครับ?
ใช่ครับ 2zr ออกมาตั้งแต่ 2007 แล้ว
ส่วน m20a ตัวนี้เปิดครั้งแรก 2017 ครับ

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 09:39:32 »
ถามเพิ่ม

โอ้ว เพิ่งทราบ

ดูสื่อในไทย รีวิว Zenix 20 กว่าช่อง ไม่มีเจ้าไหนบอกเครื่องเลยว่าเป็น Dynamic Force (มีแต่บอกว่ายกมาจาก Lexus)
สงสัยโตโยต้า กลัวลูกค้าโวย เปรียบเทียบกับเครื่อง Cross ในไทยรึป่าว

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 10:27:41 »
ถามเพิ่ม

โอ้ว เพิ่งทราบ

ดูสื่อในไทย รีวิว Zenix 20 กว่าช่อง ไม่มีเจ้าไหนบอกเครื่องเลยว่าเป็น Dynamic Force (มีแต่บอกว่ายกมาจาก Lexus)
สงสัยโตโยต้า กลัวลูกค้าโวย เปรียบเทียบกับเครื่อง Cross ในไทยรึป่าว
เป็นไปได้ครับ
ผมมองกว้างๆตามนี้ครับ
1.ทั้ง Corolla​ Cross และ ทั้ง Camry ตัวก่อนหน้า ไม่มีใครได้ใช้เทคโนโลยีตัวนี้
2.ไม่มีความจำเป็นต้องโปรโมทมาก เพราะไม่มีคู่เทียบ
3.หมดยุค​ ice เลยไม่รู้จะโปรโมท dynamic force ไปทำไม
4.รวมๆกันแล้ว มันคือ ระบบ hybrid ที่ดีอยู่แล้ว เลยไม่อยากชูเครื่องให้เป็นจุดเด่น

อัตราเร่งจากร่างอ้วนๆคือสูสีกับ cx30 เลย 0-100 10วิ 80-120 7วิ

ที่เมืองนอก ตัวเพียวเบ็นซินที่ใช้ m20a fks dynamic force อาจทำอัตราเร่งสู้ hybrid ไม่ได้ แต่ก็ไม่ขี้เหร่เลย การประหยัดน้ำมันก็ดีกว่าเครื่อง 2.0 ทั่วๆไป ซึ่ง ทั้ง Corolla​Cross กับ sedan ก็ได้เครื่องลูกนี้ใช้กันแล้ว