ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2024  (อ่าน 1599 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:00 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/100064633334264/posts/pfbid0s4ShQZXUToi1vJWFgw6cMgqSfXaYkcvfHk3gXXpbSfSJ6k1vWfrCQpmmSr7Wimknl/?

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.00 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2024, 13:29:28 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ greenfreeset

• Newbie
  • *
รบกวนเปรียบเทียบระหว่าง corolla cross premium 2024 กับ xpander hev ตัวใหม่ ให้หน่อยครับ
- การขับขี่
- วัสดุ
- ความมั่นใจในการขับขี่
- ความทนทานใช้ยาวๆ
- ใช่ในเมืองเป็นหลังมีออก ตจว นั่งกัน 4-5 คน ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Taneeya

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่จิมมี่และทีมงานครับ

รบกวนทีมงาน คำถามเกี่ยวกับ Volkswagen และ Audi ครับ
1. เคยได้ยินพี่จิมมี่กล่าวไว้ว่า Volkswagen, Audi เป็นที่มีความโดดเด่นเรื่องความเนี๊ยบและงานประกอบที่ดี พอจะแชร์ให้ฟังหน่อยได้มั้ยครับว่ามันมีที่มาที่ไปอย่างไร ถ้าเทียบกับงานประกอบรถ Toyota บ้านเราและ Lexus ญี่ปุ่นแล้วอันไหนดีกว่ากันครับ
2. Volkswagen กับ Toyota เป็นรถระดับเดียวกัน ถ้าเทียบสมรรถนะรุ่นต่อรุ่นแล้วเป็นยังไงบ้างครับ แต่เท่าที่ผมดูจากคลิปรีวิวต่างประเทศดูเหมือน Volkswagen จะได้เปรียบ Toyota แต่ทำไม Volk ถึงไม่สามารถแจ้งเกิดได้ในประเทศไทยครับ เป็นเพราะคุณภาพตัวรถ หรือ ผู้จำหน่ายครับ
3. ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อของ Audi Quattro เทียบกับ Subaru Asymmetrical AWD อันไหน advance กว่ากันครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
เสาร์ที่แล้ว จากที่ผมถามความเห็นเรื่องสเตลแลนติสกับตลาดรถไทย (ไม่ใช่รังสิต) ผมตก ซีตรอง กับ DS ไปครับ

- ของวันนี้ ที่อีซุซุเลิกทำ Passenger Car เพราะ GM มีแบรนด์ GEO มีเหตุผลกระชับ ๆ ยังไงบ้างครับ

- ผมซื้อกระติกเก็บอุณหภูมิของโซจิรูชิมาครึ่งปีละครับ เก็บความเย็นได้ 6 ชม. แต่บางทีผมดื่มน้ำไม่หมดแล้วนอนไป ผ่านครึ่งวันมันยังเย็นครับ!
ผมถามพนักงานที่เกตเวย์ เอกมัย เขาบอกว่าที่ขายนี่คุณภาพเท่าญี่ปุ่นครับ (นอกจากสหวีนัสทำด้ายเก่งแล้ว ทำเครื่องครัวเก่งด้วย)

สุดท้าย ถ้าใครไม่พอใจที่ผมตอบไลฟ์ว่า "ไม่ถามในไลฟ์" ก็แล้วแต่คุณผู้อ่านขาจรนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2024, 14:38:17 โดย billyoswarit »

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
อยากให้แนะนำยางรถขนาด 195/55 R15 ให้ทีครับ ยางเดิมใช้ Goodyear Eagle F1 Sport เพราะเป็นคนขับรถเร็ว มุดบ้าง ฝ่าฝนได้ดี ขอพี่ๆ ช่วยแนะนำในงบ 10,000 บาททีครับ ขอบคุณครับ

ปล. ช่วงนี้แบรนด์รถยนต์เขาไม่ได้แถมไฟเลี้ยวให้รถยนต์กันเหรอครับพี่ ขับรถไปมีแต่คนเปลี่ยนเลนก็เลี้ยวเลย ไม่เปิดไฟสัญญาณกัน เกือบได้ปั๊มกัน 2-3 รอบแล้วในสัปดาห์ที่ผ่านมาอ่ะครับ ขนาดเราขับแค่ 50-60 เอง
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
Pajero Sport พื้นฐาน New Triton ใหม่ จะมาเมื่อไหร่ครับ และ Xforce เข้าไทยปีนี้ไช่ไหมครับ
*** ขอถามเพิ่มอีกนิด ทำไมรถบรรทุก 6 10 ล้อ Fuso ที่ขายบ้านเรา มันถึงไม่เหมือน โฉมญี่ปุ่น   ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ เหมือนของบ้านเรา ไปเอารถเหมือนของอินเดียมาขาย ทั้งๆที่ โฉมญี่ปุ่น สวยมาก ขายแข่งกับ Hino Isuzu ได้ สบายๆ บริษัทแม่ญี่ปุ่นน่าจะรู้ว่ารถบรรทุกพวงมาลัยขวาหลักๆคือไทย แต่ไม่เอามาขาย งง!!! แต่บ้านเรา Fuso หลังๆเหมือนจะหายไปจากวงการรถใหญ่ ทั้งที่แต่ก่อน ฉายาเขาคือ ราชาบ่อดิน ผู้ปราบเนินเขา ทนมากๆ รุ่นสร้างชื่อคือ เฉินหลง FN527 แต่ตัวใหม่ๆ ในคลับรถใหญ่บ่นกัน พังง่าย ไม่ทน อะไหล่หายาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2024, 14:16:54 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
1.ปกติรถต้นแบบมันมีการรีวิวด้วยเหรอครับ ช่วงก่อยเลื่อนฟีดเฟซบุ๊กผ่านๆเจอผู้หญิงฝรั่งรีวิวรถต้นแบบด้วยครับ แต่ลืมชื่อแล้วว่าเธอชื่ออะไร หาอีกทีไม่เจอแล้ว
2.อยากให้คุณจิมรีวิวรถเก่าในบ้านสักคันที่ยังคงรักและเก็บไว้ อยากรู้ว่าคนที่เก็บรถเก่าหรือชอบรถเก่า มีมุมมองอย่างไรที่เลือกเก็บหรือซื้อหามาเล่น
3.แนะนำร้านอาหาร ที่เป็นเมนูอาหารไทย ที่คุณจิมและทีมงานไปทายแล้วโอเค เหมาะที่จะพาแขกผู้ใหญ่ไปทานอาหาร มีที่จอดรถสะดวก ในกทม ครับ
ขอบคุณครับ ขอให้รายการรักษาคุณภาพงานรีวิวที่ดีแบบนี้ต่อไปและสุขภาพแข็งแรงทุกท่านครับ

สอบถามความเห็นพี่จิมเกี่ยวกับสงครามราคารถอีวีที่กำลังเริ่มในบ้านเราครับ สุดท้ายแล้วเจ้าที่อยู่ได้คือเรื่องของบริการหลังการขายใช่มั้ยครับ อยากให้พี่จิมช่วยให้ทรรศนะในเรื่องนี้ครับ

ป.ล. สัปดาห์ก่อนต้องขอโทษพี่บาสด้วยครับ ที่ไม่ได้ทำ ฟูลรีวิว ร้านนวดลายแทงคุณวัน ใจจริงอยากบรรยายโดยละเอียดครับ แต่เกรงจะติดเรทเกินครับ เลยอยากจะขอรบกวนคุณวันแนะนำร้านเอนเตอเทน ลูกค้า แถวพระรามเก้า เพชรบุรี ที่คุณวันคิดว่าสามารถปิดดีลลูกค้าได้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rainbow66

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
มีแนวโน้มว่า accord g11 จะเป้น้จนสุดท้ายในประเทศไทย
แล้วยังงี่จะมีการ minor change ก่อนเลิกขายมั้ยครับ

แล้วหลังจากเจอ camry เปิดตัวเราจะได้เห้นส่วนลดสัก 150,000 - 200,000 มั้ยครับ
สุดท้ายปกติ รถโมเดลนึ่งเค้าจะขายถึงกี่ปีอ่ะครับ
กำลังดูว่า ถึงปี 2027-2028 ตอนนั้น accord ยังจะขายอยุ่ไหมครับ
พอดีรถคันเก่าจะ สิบปีพอดีถึงเวลาเปลี่ยนรถคันใหม่ร่ะครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• Jr. Member
  • **
จากสัปดาห์ที่แล้วที่พี่จิมมี่บอกรถSuzukiทำเครื่องให้eff ได้ดีแต่ว่าทำไมsx4 ถึงมีเครื่องยนต์ที่อืดขนาดนั้นอะครับเวลาผมขับนี่แทบจะต้องใช้คันเร่ง50%++ตลอดเพราะปกติผมใช้ความเร็วประมาณ120-160ตลอด และตอนนี้มีรถรุ่นไหนบ้างครับที่มีช่วงล่างเฟริมๆ แบบsx4 ในงบ2ล้านครับ
ปล.ผมพึ่งป้ายยา ญาติผู้ใหญ่ให้ซื้อxc40 ไป ช่วงนี้ส่วนลดดีมากเลยครับ t5 ตัวtop ลดประมาณ6-7แสน แล้วxc40 ใช้ได้กี่ปีครับที่จะไม่มีปัญหาจุกจิก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Maxloveiii

• Newbie
  • *
ซื้อ  Forester ตอนปลายปี 2019 กำลังอยู่ในช่วงรอยางจากรถใหม่ที่เจ้าของเปลี่ยนล้อ แต่ก็สนใจอยากลองยาง AT สักครั้ง เลยอยากถามความเห็นครับ
- ยาง AT แนะนำตัวไหนดี โดยที่ไม่ต้องเปลี่ยนแมกซ์ งบ 1-2 หมื่น (ทำให้รถอืดกว่าเดิมไหม)
- ยางทางดำ แนะนำรุ่นไหน ร้านแนะนำ (บ้านอยู่ร่มเกล้า)
ปล การใช้งาน 95% ทางดำ นานๆ ได้เที่ยวออฟโร้ดสักที เคยลองขึ้นเขากระโจม ล้อหมุนฟรีตอนปีนหิน เลยถอย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
อยากสอบถามพี่ๆครับ ผช.สูง 185 ถ้าใช้ X1 U11 ตัวใหม่มันจะเล็กไปไหมครับ ผช.ใช้รถคนเดียวอยากได้ SUV ไซส์ไม่ใหญ่จอดง่ายเน้นขนของ
มีเพื่อนๆน้องๆที่ออฟฟิตนั่งบ้างไปกินข้าวกลางวัน มีคุณแม่นั่งไปห้างทานข้าวด้วยวันหยุด ส.-อ. มันโอเคไหมครับ แล้วตัวดีเซลมีสิทธิ์จะกลับมาขายไทยไหมครับ

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
ตอนี้เปลี่ยนจาก yaris cross เป็น corolla cross premium
แล้วครับคำถามยังคาใจอยุ่ครับ
- ตัวถัง premium กับ premium luxury ต่างกันเยอะไหมครับ
เห็นในกลุ่มบอกว่า luxury งานดีกว่าตัวถังหนากว่าแข็งกว่า เก็บเสียงดีกว่า ช่วงล่างดีกว่า วัสดุดีกว่า นี้จริงใหมครับ

- แบตลูกเล็กที่เป็นปัญหาในกลุ่ม  เห็นเสื่อมกัน ไม่ถึงปี ปัญหานี้ได้รับการแก้ไขหรือยัง ครับ หรือมีวิธีไหนที่ทำให้ไม่เสื่มเร็วบ้างครับ จอดตากแดดทุกวันครับ

- เรื่องเสียงจากภายนอก ถ้าไปแดมป์ เปลี่ยนยางขอบประตู กันเสียงเพิ่มจะช่วยให้เงียบขึ้นไหมครับ แล้วประกันจะหลุดไหมครับ

ออฟไลน์ ElonMuch

• Newbie
  • *
1. Lancer ex น่าเล่นไหมครับ ชอบหน้าตารูปทรงของมัน

2. รถไฮบริดถ้าไม่ขับนานๆ ขับอาทิตย์ละครั้ง หรือสองอาทิตย์ครั้งจะมีปัญหาไหม
ปล.เคยได้ยินว่ารถไฮบริดต้องขับบ่อยๆ ทุกวันยิ่งดี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ almaz3

• Newbie
  • *
จากครั้งก่อนที่เคยถามไปเรื่อง ฟีลลิ่งการขับขี่ทั้งทางตรงและทางโค้ง ของaltis hybrid gr 2023
กับ mazda3 (all new)
ถ้าแค่เปลี่ยนโช้ค พอจะทำให้ฟิลลิ่งเหมือนกัน ถ้าเป็นโช้ค h-drive spec นี่พอได้มั้ยนะครับ

ส่วนตัวเคยเช่า mazda3 ขับทางไกล ความรู้สึกตอนเหยียบไป 120แต่ความรู้สึกในรถยังเหมือน
ขับที่ความเร็ว80
แต่ของ altis จะเป็นความรู้สึกตามความเร็วที่ขับ 120 คือ 120
แถมพวงมาลัยรู้สึกไว ไม่มั่นใจเหมือนของ mazda3 เท่าไรครับ เรื่องนี้ไม่น่าจะปรับของ altis ได้ใช่มั้ยนะครับ

ออฟไลน์ Glazy

จากอาทิตย์ที่แล้วที่ถามยาง hankook กับ goodyear ครับ(ไม่แน่ใจว่าได้ตอบเพิ่มไปยังครับ) คือคนให้งบบีบผมมาครับว่าเป็น 2 ตัวก่อน (จริงๆถ้าไม่ควรเอาทั้งคู่จะอัพไป p zero pz4 ครับ พอสู้กับคนให้งบได้อยู่)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

เครื่องยนต์10สูบมีนัยยะสำคัญอย่างไรกับการเป็นเครื่องซิ่งและเสียงที่ดุดันครับ เห็นรถทุกค่ายพอเป็นเครื่อง8สูบ พอทำกลับข้ามไป12สูบเลย และ10สูบส่วนมากเป็นเครื่องซิ่งส่วนใหญ่เช่นเครื่อง LFA Huracan M5 e60

ปล.จะมีคนหนีจาก Civic type rแปะ ไปCorolla Crossแล้วหรือครับ ยินดีกับรถใหม่ล่วงหน้าด้วย

ออฟไลน์ Asparagus

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบสัปดาห์ก่อนครับ

วันนี้ขอมาถามเรื่องยางเพิ่มเติม

ปัจจุบันใช้ c43 sedan ใส่ pilot sport 4s
ยางครบอายุเรียยร้อย เลยกำลังจะเปลี่ยน

พี่ๆ แนะนำยารุ่นไหนเพิ่มเติมมั้ยครับ หรือใข้ pilot sport 4s ต่อไปดี

เป็นคนขับรถเร็วเฉพาะทางตรง ไม่มุด ยังอยากให้เหลือความสบายไว้อยู่บ้าง

ออฟไลน์ THUIO

Toyota Camry 2.5 2022 เบรคจากความเร็ว 210 km/ h แล้วสั่น และมีเสียงดัง เกิดจากอะไรได้บ้างและต้องแก้ตรงไหนครับ เบรคที่ความเร็วปกติ ไม่มีปัญหา ไม่ได้ใช้ความเร็วเท่านี้บ่อย แต่กังวลว่าจะมีความผิดปกติครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Adidat

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าระหว่าง Lexus gs250, Nissan teana 2.5 ตัวล่าสุด, Honda accord 1.5 turbo คันไหนให้การขับขี่โดยรวมที่ดีที่สุดและสบายที่สุดรบกวนจัดอันดับให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Royteane

Volvoที่ว่าสปริงล้า เป็นรุ่นไหนมั่งคับ

ออฟไลน์ หน้ากากหมีเหล็ก

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

พอดีสนใจ LEXUS ES300h มือสอง ปัจจุบันขับ 530e ตัวปัจจุบันอยู่ ใกล้จะหมด warranty

เลยคิดว่าจะขาย แล้วมาซื้อ ES300h มือสองที่ราคาใกล้ๆกับการขาย 530e มือสองไป อยากทราบว่าสองรุ่นนี้การขับขี่ driving dynamic ความสบาย และการบำรุงรักษา เทียบกัน (หลังจากหมด BSI) เป็นยังไงบ้างครับ

กับ ES300h ถ้าอยากใช้แบบบำรุงปกติ ซ่อมถึงๆได้ แต่ไม่เอาจุกจิก คิดว่าใช้ได้ไม่เกินกี่ปีนะครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
สนใจ alphard ah20 2.4 ปี2015 โฉมปีนี้มีปัญหาอะไรน่ากังวลไหมครับ ใช้เดินทางไกล 200 โลอาทิตย์ละครั้ง นั่ง 5 คนครับ