ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Civic e:HEV RS กับ 2024 MC Toyota Corolla Cross GR Sport  (อ่าน 2556 ครั้ง)

ออฟไลน์ Majorchanges

• Newbie
  • *
Honda Civic e:HEV RS กับ 2024 MC Toyota Corolla Cross GR Sport
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2024, 12:32:33 »
ระหว่าง Honda Civic e:HEV RS กับ Toyota Corolla Cross GR Sport 2024 MC ทุกคนมีความเห็นยังไงบ้างคะกับรถ 2 รุ่นนี้ (สีดำ)

อายุไม่เกิน 40 ปี งบในการซื้อรถประมาณ 2 รุ่นนี้ ขับในเมืองกทม.เป็นหลัก ส่วนใหญ่ขับไปทำงานกับไปห้าง ไม่มีสัมภาระ

เข้าใจว่า 2 รุ่นนี้คนละ segment แต่ไม่ได้พิจารณาในส่วนนี้เพราะชอบทั้ง 2 รุ่นค่ะ ตอนแรกเกือบตัดสินใจซื้อ Civic แต่ Corolla Cross ตัว minor change มาและได้แก้ไขในจุดที่ไม่ชอบในรุ่นก่อนหน้า เช่น การติดตั้งเบรคไฟฟ้า มาตรวัดแบบ full digital หลังคากระจก และอื่นๆ

ข้อดีของ Civic ก็ยังมีและอัตราเร่งแรงกว่า ตัวรถดูหล่อกว่า ลงตัวกว่า แต่ได้ยินมาว่า Civic เสียง่ายโดยเฉพาะพวงมาลัยและมอเตอร์
ส่วน Corolla Cross เพิ่งมาใหม่ ไม่ตกรุ่น option เต็ม ทนทานกว่า แต่อัตราเร่งอืดกว่า ตัวรถหล่อน้อยกว่า Civic และได้ยินมาว่าปีหน้า Civic minor change อาจจะมา ใครทราบบ้างคะ คุ้มค่าที่จะรอมั้ยคะ และ Corolla Cross ก็ไม่มีส่วนลดค่ะ

และ 2 รุ่นนี้ต่างกันเยอะมากมั้ยถ้าต้องได้ลุยน้ำค่ะ (ฝนตกหนัก น้ำท่วม)

แค่อยากทราบความคิดเห็นของหลายๆ คนดูค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: Honda Civic e:HEV RS กับ 2024 MC Toyota Corolla Cross GR Sport
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2024, 12:44:25 »
มาบอกว่า หลังคากระจก .. สำหรับผม มันคือ ภาระ ครับ

ภาระในการติดฟิล์ม .. ฟิล์มแพงๆนี่ ว่ากันเป็นหมื่น ที่ต้องจ่ายเพิ่ม
ภาระในระยะยาว .. รถตากแดดบ่อย เดี๋ยวซีลเสื่อม น้ำรั่ว

เอาเข้าจริง กลางวัน คุณแทบไม่ได้เปิดอยู่แล้ว มันร้อน น่ะครับ ต่อให้ติด v-kool vk10 ก็ยังมีอุ่นๆ

............

Cross สิ่งที่คนบ่นก็คือ
- อัตราเร่งอืด .. ซึ่งถ้าคุณไม่ใช่คนเท้าหนัก ก็ตัดไป
- ช่วงล่าง .. ถ้าขับในเมือง วิ่งปกติ ไม่ใช่สายซิ่ง สายมุด หรือ สาดโค้ง ก็ผ่าน เพราะคนที่บ่นนี่ ขาซิ่ง

แต่ ..

ถ้าถามผม .. ผมเลือก Civic เพราะ อัตราเร่งดีกว่าเยอะ เครื่องตัวนี้ประหยัดด้วย แถมช่วงล่างอิสระ 4 ล้อ พื้นฐานดีกว่า ทอร์ชั่นบีม แต่งต่อไปได้ไกลกว่า ส่วนเรื่องแร็ค มีโอกาสเจอ แต่เจอก็เคลม ปกติ ค่ายนี้เคลมง่าย

ผมขับรถเร็ว ใช้รถญี่ปุ่นทอร์ชั่นบีม มาหลายคัน ยังไงก็ไม่ชอบ โดดสะพานแรงๆ ทางต่างระดับ ชอบทำให้เสียวครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: Honda Civic e:HEV RS กับ 2024 MC Toyota Corolla Cross GR Sport
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2024, 12:50:41 »
Civic สมรรถนะดีกว่าครับ ถ้าเน้นการขับขี่คือตอบโจทย์เลย แต่ตอนนี้เหมือนจะมีปัญหา แรคพวงมาลัยอยุ๋
เรื่องการลุยน้ำ แต่ถ้าท่วมเล็กๆน้อยๆ ผมคิดว่า civic ยังเอาอยู่ ถ้าต้องเจอน้ำขังสูงบ่อยๆ รถสูงกว่าสบายใจกว่าแน่นอนครับ

อาจดูก่อนว่าคันปัจจุบันเป็นรถอะไร ถ้าเป็นเก๋งแล้วไม่ได้มีปัญหากับน้ำท่วม ผมว่า civic ก็น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2024, 13:20:13 »
ผญ  ขับ civic ดูวัยรุ่นกว่า  สั้น ๆแค่นี้เลยคับ 555

ถ้าไม่ใช่สายซิ่ง เชียร์ Cross คับ สารพัดประโยชน์กว่าพอตัวคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2024, 14:56:06 »
civic ลุกนั่งลำบาก ศูนย์ขี้งก (ของรับรองลูกค้า)

ไป cross ดีกว่า ขึ้นลงสะดวก ลุกน้ำได้ ขับรูดหลุมไม่ซีเรียส
แต่เป็นผมจะเอาหน้าไม่ GR sport เอารุ่นธรรมดาพอ หน้ามันดูทันสมัยกว่า ดูแนวอิเล็กทริคกว่า GR

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2024, 14:57:31 »
ทรงรถมันต่างกัน อันที่จริงคงเลี่ยงไม่ได้ว่ารูปแบบการใช้ชีวิตมันเหมาะกับ
รถแบบใดมากกว่ากัน ทั้งการชอปปิ้งซื้อของ  การขับขี่ ความนุ่มนวล
ความสูงของรถและมุมมองบนถนน

เรื่องภาพลักษณ์ก็อีกส่วน ตั้งแต่ Civic ตัวที่แล้วที่ขยายตัวใหญ่ขึ้น
แต่หน้าตากราดเกรี้ยว มันก็ให้ภาพลักษณ์ไปแนวไม่ใช่วัยรุ่นใสๆ แบบสมัย
FD FB แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2024, 15:05:03 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2024, 15:06:16 »
ไปลองลุกๆนั่งๆและลองขับดูทั้ง 2 คันก่อนก็ได้ครับ ชอบคันไหนก็จิ้มเลยครับ

ออฟไลน์ Myprecious

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2024, 15:12:22 »
สองรุ่นนี้ถ้าความชอบผมชอบcivic แต่ถ้าซื้อเลือกซื้อcrossครับ
 civicผมนั่งแล้วจม ไม่ค่อยสบายเท่าไหร่

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2024, 15:47:06 »
civic แรงกว่าน่ะใช่ แต่ถ้าชีวิตอยู่ในเมืองจริงๆ ความแรงที่ว่าจะไปใช้ตอนไหน .. เช่นถ้าบ้านอยู่ดอนเมืองและทำงานลาดพร้าว แค่นี้ความแรงที่มีก็ไม่ได้ใช้แล้วนะถ้าไม่ขึ้นโทรลเวย์น่ะ

ผมอยากให้ไปลองนั่งก่อนครับ ลองนั่งปรับเบาะและดูว่าเราชอบแบบไหน civic เวลาเรานั่งจะเป็นหลุมลงไปหน่อย ส่วน Cross เวลานั่งเราจะสูงขึ้นมา ลองดุว่าชอบมุมมองแบบไหน

แต่ถ้าภาพรวมและถ้าเคยเจอเหตุการน้ำท่วมใน กทม มาบ้างตรงนี้ก็เป็นจุดที่ต้องพิจารณาด้วย เพราะถ้าเอารถเตี้ยมา เจอน้ำสักครึ่งหน้าแข้ง ขับ civic มีเสียวแน่นอน

ออฟไลน์ nmd

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2024, 18:08:38 »
แร็คพวงมาลัย civic ถ้าเคลมแล้วมันหายก็ดีสิครับ
แต่พาร์ทที่เอามาเคลมให้ ก็ยังมีปัญหาอยู่ดี
ในกลุ่มเคลมกัน 2-3 รอบ อันที่เคลมมาล่าสุดก็เป็นการใช้แบบรอวันเสีย
ยังสงสัยว่าทำไม honda ไม่ยอมเปลี่ยน supplier ซักที
เพราะอาการนี้ก็มีมาตั้งแต่ fc แล้ว

ออฟไลน์ tswift

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2024, 08:42:51 »
ถ้าให้เลือกสองรุ่นนี้ไป civic ใหม่ครับ พาร์ทที่มันมีปัญหาก็เคลมได้ฟรี ส่วนตัวไม่รู้สึกเป็นปัญหา

ถ้าใจไม่ร้อน รอ civic mc ก็ได้ครับ เท่กว่าเดิม  ::)

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2024, 12:20:30 »
แรคพวงมาลัยเป็นตั้งแต่ fc แล้วครับ เคลมได้ก็จริง แต่หมดประกัน พังอีก ตอนนี้กลุ่ม fc เจอไฟโชว์เรื่องสวิทซ์เกียร์กันแทบทั้งนั้น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2024, 13:59:34 »
สำหรับผม ถ้าคนชอบขับรถ ยังไงก็ต้อง Civic ครับ

เรื่องการใช้งานทั่วไป Cross อาจจะได้เปรียบกว่า ขนของ ขนคน ลุยน้ำรอระบายได้ดีกว่าแน่ เพราะรถสูงกว่า

แต่ยังไงลองไปนั่งดูด้วยนะครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2024, 17:16:43 »
ถ้าขับคนเดียว ผมก็เลือก CIVIC นะ
เรื่องลุยน้ำนี่ ผมไม่ค่อยสนใจอ่ะครับ