ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 2 มีนาคม 2024  (อ่าน 1699 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

ออฟไลน์ Royteane

Volvo v60 t8 ยางติดรถมาเป็น e-primacy อายุปีเดียว ขับไปไหนชาวบ้านมองตลอดคับ หอนยิ่งกว่าหมาที่บ้าน เอี๊ยดอ๊าดตลอด ทั้งเลี้ยวทั้งเบรค ออกตัวก็ฟรีทิ้งบ่อยที่ล้อหลัง

-หันไปคบ pilot4s จะลดปัญหาพวกนี้ปะคับ
-เคยอ่านเจผ่านๆว่าให้ไปซื้อยางที่teslaยอมรับ จะเหมาะกะรถแนวนี้ เขื่อถือได้ปะคับ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ช่วงนี้ฟังรีวิว Hilux Champ อยู่บ่อยๆ เพราะรถออกมามากขึ้น ถึงแม้จะรู้ว่าเป็นรถที่เน้นลดต้นทุน
แต่เราคงจะถูกสปอยจากรถกระบะบ้านๆที่ถูกพยายามพัฒนาให้ใกล้เคียงรถยนต์นั่งมากขึ้น
จนรู้สึกว่าต่อให้อินดี้แค่ไหน ถ้าจะถอย Champ มาขับเล่นขำๆ ไม่รู้ว่าถึงเวลาขับใช้จริงๆจะขำออกไหม

บวกกับที่ลุงอากิโอะมาบอกอีกว่า ตอนนี้รถกระบะบ้านเราแพงเกินไปแล้ว
เลยคิดไปเองว่า ถ้าเอา REVO เดิมมาตัด Option ออกให้หมดเหมือนกับ Champ จะทำราคาได้ใกล้เคียงกับ Champ ได้ไหมครับ

REVO 2.4 M/T ไม่มีกระบะ ราคา 557,000 บาท
CHAMP 2.4 M/T ช่วงยาว ไม่มีกระบะ 499,000 บาท (ต่างกัน 58,000 บาท)

ปล1. ถ้าคำตอบคือได้ แล้วทำไมไม่ทำ REVO ECO Version ออกมาแทนละครับ

ปล2. (เกี่ยวกับคำถาม) เข้าใจว่ากระบะหัวเดี่ยวไม่ค่อยมี Promotion เท่าไหร่อยู่แล้ว เลยไม่ได้พูดถึงครับ

ปล3. (ไม่เกี่ยวกับคำถาม อ่านที่หลังได้ครับ) สงครามราคารถไฟฟ้าจีน, รถที่ถูกยึดมากขึ้น ไฟแนนซ์ปล่อยกู้ยากขึ้น
นี่มาเจอราคารถ ICE แข่งกันลดเดือดมาก แม้กระทั้ง Mini MPV 7 ที่นั่ง ตอนนี้ลดกันเป็นแสนกับเขาด้วย
ราคารถมือสองปีใหม่ๆนี่ขายยากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2024, 13:44:47 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

สวัสดีครับพี่ๆวันนี้ อยากให้พี่ช่วยแนะนำยาง 195 65 15 หน่อยครับ ไม่ซีเรียสเรื่องนุ่มเงียบ แต่อยากได้แบบเกาะถนนและมั่นใจครับ (ยางเดิมเป็น maxxis mecotra ma-p5 แม่เปลี่ยนเพราะอยากอุดหนุนร้านเพื่อนแม่ครับ)

ปล น่าจะเกือบเดือนที่ที่ถ้าเรื่องโช็ค Monroe oespectrum กับ Altis 2012 ไป เปลี่ยนมาได้ 1 เดือนแล้วครับ ประทับใจมากครับ ขับไปกลับ ม ราม กลับบ้านที่เพชรบุรี ทุกอาทิตย์ รู้สึกมั่นใจขึ้นเยอะเลยครับเมื่อเทียบกับโช็คเดิม พึ่งมีโอกาสมาขอบคุณ เดือนที่แล้วติดสอบทั้งเดือนเลยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2024, 13:54:10 โดย ถ้าพี่ไม่ตบก้านไฟเลี้ยวตอนเลี้ยวผมจะตบพี่แทนนะครับ »
SuppaygrandB

สวัสดีพี่ๆทีมงานทุกท่าน ได้ดูคลิปเปิดตัว kia ev9 แต่ผมว้าวกับ ev5 มากครับ ราคาจะเกิน 2 ล้านมั้ยครับ ถ้าเป็นของ ฮุนไดเทียบเคียงได้กับรุ่นไหนครับ
ทำไมผมมีความรู้สึกว่า เกาหลี หรือ ญี่ปุ่นทำรถไฟฟ้าด้วย mindset ที่ว่ามันคือรถที่มีสมรรถนะการขับขี่ที่ดี durability ที่ดี แต่รถไฟฟ้าจีนเหมือนทำด้วย mindset ว่ามันคือ gadget ไอที ใช้ 3 ปี ทิ้งเหมือนมือถือ ไม่รุผมคิดไปเองมั้ยนะครับ

ป.ล. วันนี้ขอถามลายแทงที่ไม่ใช่ร้านนวด ครับ เอี่ยวไถ่ สุกี้ ที่ เมกาบางนา พอทานได้มั้ยครับ หาเมนูปลาดิบจีน ให้ญาติผู้ใหญ่อยู่ครับ เห็นมีที่เอี่ยวไถ่ หรือพี่ๆ มีแนะนำร้านไหนในละแวก ศรีนครินทร์ บางนา สุขุมวิท บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Carbon Neutral

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามทีมงานดังนี้ครับ
1. Kia EV5 ไม่ทราบว่าทีมงานได้ไปสัมผัสมารึยังครับ มีความเห็นเป็นอย่างไรบ้างครับ
2. รถประเภท EREV มันคือ nissan kicks ที่แบตใหญ่+เสียบปลั๊กได้ใช่ไหมครับ ไม่ทราบว่าในเมืองไทยจะมีรถประเภทนี้เข้ามาในอนาคตอันใกล้บ้างมั้ยครับ ตอนนี้นอกจากจีน มียี่ห้อเก่สๆเจ้าไหนทำรถแบบนี้บ้างครับ ผมคิดว่ามันน่าจะแก้ปัญหาเรื่องเดินทางไกลของรถ BEV ได้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Japee

• Newbie
  • *
อยากสอบถามครับ เลือกรถไม่ถูกครับ

ถ้าวันนึงๆ ขับแค่ ไปกลับทำงาน 50 กิโล บางนา- สุขุมวิท
ไปอยุธยา อาทิตย์ละครั้งไปกลับ  170 กิโลบ้าง
Yaris cross ตัวท็อปเงินเหลือไว้เติมน้ำมันหรือ corolla cross ตัวท็อปดีครับ

ชอบในแบตลิเทียม, front departure alert, กรองpm2.5  และหน้าจอของ yaris cross
ชอบในความมั่นใจ adaptive cruise control และความมั่นใจ tnga ของ corolla cross

รบกวนทีมงานหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2024, 14:17:48 โดย Japee »

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับซื้อรถมาใหม่ที่บ้านไม่มีที่จอดรถในร่มไปทำงานต้องจอดตากแดดประจำ
เป็น corolla cross premium สี cement gray
ขอทราบวิธีดูแลรักษาหน้ายครับ
-  สี cement gray ดูแลรักษายากไหมครับคันเก่าเป็นสีขาว
-  เครื่อบแก้วกับเครือบเซลามิกต่างกันยังไง
-  ถ้าเครือบแล้วสามารถยืดอายุของสีรถได้ไหมครับ
-  แบตตัวนี้ทนความร้อนไหมครับ
-  มีร้านคาร์แคร์ที่ไหนแนะนำไหมครับ อยู่ ฝั่งธน ครับ

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
มาสด้าบีที50 โฉมฝาแฝด พลานุภาพ ถ้าหมด warranty Mazda แล้ว จไปเข้าศูนย์บริการ ดีลเลอร์อีสุใกล้บ้านแทน ได้ไหมครับ  เขาจะรังเกียจรังงอน หรือว่าติดเงื่อนไข ทางการค้า เงงื่อนไขรับประกันงานซ่อมอะไรไหมครับ (มันก้อเครื่อง ช่วงล่าง เกียร์ของอีสุนั่นแหละ โอเค เลขตัวถัง VIN หรือ engine number อาจจะไม่ได้ register ในระบบ Isuzu ก็ตามแต่)

ออฟไลน์ Nonnics

New CRV5ที่นั่งระหว่าง1.5Tขับ4กับeHEVขับ2
หลังหักส่วนลดแล้วราคาเท่ากัน ควรเลือกรุ่นไหนครับ หากใช้น้อยปีละไม่เกิน1หมื่นกิโล และใช้ใน กทม.100%

ถามหลายคนต่างความเห็น
เทอร์โบ ได้ขับ4 ไม่ต้องมีกังวลเรื่องแบตไฮบริด,อินเวอร์เตอร์

ไฮบริดก็ออกตัวดีกว่า ประหยัดกว่า แต่ได้แค่ขับ2

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
Mazda 2, swift , yaris , kia picanto รถเล็กคันไหนดูน่าใช้สุด สำหรับ australia version ครับ พอดีกำลังจะซื้อไว้วิ่ง uber eat หารายได้ ตอนเรียน ปริญญาโทที่ออสครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Rawis

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับทีมงาน

วันนี้รบกวนสอบถามเรื่อง Turbo ครับว่า Turbo นี่เขาแบ่งชนิดระหว่าง Turbo สำหรับเบนซินและดีเซลหรือเปล่าครับ และข้อดีข้อเสียระหว่าง Turbo ไฟฟ้ากับ Turbo ธรรมดามีอะไรบ้างครับ

รบกวนถามอีกข้อครับ ระหว่างระบบ Twin-Turbo ของเครื่อง RB26DETT กับระบบ 2-stage Turbo ของ Mitsubishi Triton Athlete ใหม่ ระบบการทำงานแตกต่างกันอย่างไรครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ autopurely

• Newbie
  • *
โดนพี่บาสป้ายยา forester 1.099 ไป พอไปลองขับรู้ตัวอีกทีจองรถไปแล้วครับ ขอคำแนะนำร้านและแนวทางแต่งต่อแบบจบๆด้วยครับ

เช่น น้องเซลล์บอกถ้าติดค้ำโช๊คหน้าหลัง จะเข้าโค้งได้ดีขึ้น ควรติดไหมครับ หรือเห็นพี่บาสเปลี่ยนไฟตัดหมอก wilderness สวยเลยครับแต่ประกันจะขาดไหมครับ

ปล.รบกวนทีมงานแนะนำร้านเคลือบแก้วแถวโซน นนทบุรี ราชพฤกษ์ด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับขอบคุณมากครับ

สนใจจะซื้อ e220d AMG ตัวปัจจุบันในอนาคตสัก3-4ปีข้างหน้าเป็นมือสอง อยากทราบว่าการขับขี่ในความเร็วสูงมากเป็นอย่างไร ปัจจุบันขับ Lexus is250 อยู่ ไม่ค่อยชอบช่วงล่างในความเร็วสูงเกิน190 มันว่อกแว่ก รู้สึกไม่ได้เกาะถนนขนาดนั้น แต่ในความเร็วต่ำLexusทำได้ดีมาก เนียนนุ่ม แต่ซับแรงสะเทือนของถนนค่อนข้างแย่ ใช้งานปีละ2-3พันกิโลเมตรครับ เป็นรถคันที่3 ไว้ขับไปต่างจังหวัด และขับแช่ยาวๆบนทางด่วนตอนดึกๆครับ

ออฟไลน์ alright219

• Newbie
  • *
อยากสอบถามครับ Hyundai Creta การขับขีเป็นอย่างไรบ้างครับ
แล้วโฉมใหม่ที่เปิดตัวที่ India ไปแล้ว จะเข้าไทยปีนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินกีกับการครบรอบ 15 ปี Headlightmag นะครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรงทำงานสื่อสายรถยนต์ที่ดีแบบนี้ต่อไปนานๆครับ

อยากถามพี่จิมครับ ผมไปอยู่ในคลับ Corolla Cross มาซักพักสิ่งที่เจอตอนนี้คือรถในครับที่เป็นตัวก่อน Minor Change เจอปัญหาทอไอเสียพุ
กันหลายคันจนผิดปกติ ทั้งๆบ้างคันรถเพิ่งวิ่งได้ไม่กี่หมื่นโลเองและปัญหานี้ก็ไม่น่าจะเกิดขึ้น อยากทราบครับว่าปัญหานี้มีสิทธ์เกิดกับตัว Minor Change ไหมครับ
เพราะเข้าใจว่าเวลาสั่งพาสอะไหล่โตโยต้าจะสั่งเยอะๆเพื่อต้นทุนด้านราคา ก็มีสิทธิ์ทีอะไหล่นั้นเอามาใส่ตัวใหม่ด้วย แล้วโตโยต้าจะจัดการกับซัพพลายเออร์
ที่ทำพาสอะไหล่ที่ไม่มีคุณภาพส่งให้อย่างไรครับ รู้สึกเหมือนการคุ้มคุณภาพรถญี่ปุ่นลดลงกว่าเมื่อก่อนสมัยผมเด็กๆเยอะเลยนะครับ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
สวัสดีครับคุณจิมมี่ ช่วงหลังๆดูผอมและดูดีมาก ขอให้สุขภาพแข็งแรงๆครับ

มีคำถามอยากทราบว่าระบบ Active safety เช่น ที่ช่วยหักพวงมาลัย(LKA) หรือเบรคอัตโนมัติ หรือ adaptive cruise control ที่เบรคจนหยุดนิ่ง

ต้องเป็นรถตั้งแต่ segment กลุ่มไหนขึ้นไปถึงเรียกว่าใช้งานได้จริง ไม่ใช่มีแต่เบรคหรือหักพวงมาลัยหัวทิ่ม จนต้องปิดการใช้งานคือมีแต่ไม่ได้ใช้
อาจแยกกลุ่มรถจีน เช่น ตั้งแต่ ดอลฟินขึ้นไป หรือ ญี่ปุ่น ยาริส เอทีพ เป็นต้นไปครับ ไม่แน่ใจว่าผมพอแยกแบบนี้ได้ไหม

ปล หลังๆยุ่งๆไม่ค่อยมาถาม แต่ยังติดตามรายการอยู่เสมอ เป็นกำลังใจให้คุณจิมมี่ คุณบาส คุณเมย์ คุณวรรณ และทีมงานทุกคนนะครับ ชอบช่องนี้มาก แม้จะปากหนักไปหน่อย แต่ผมชอบจริงใจดี

ใครเขามาฟังเรื่องรถผมมาฟังตลกเรื่องรถนะกับแกล้ม ชีวิตเครียดพอแล้ว ^o^

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ HLM

Motor Show ปีนี้ค่ายญี่ปุ่นมีรถใหม่อะไรบ้างครับ, Everest V6 มาตามนัดไหมครับ

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• **
น้ำมันแต่ละเจ้ามีผลต่อปั้มติ๊กด้วยใข่ไหมครับ พอดีพี่สาวเอาขี้ตาไปเช็คระยะแล้ว ซึ่งก่อนหน้านี้เคลมปั้มติ๊กไป(ไม่พังแต่ศูนย์เปลี่ยนให้ฟรี) แล้วช่างขอดูปั้มติ๊กที่เคลมให้ก่อนหน้านี้ว่ามีปัญหาอยู่ไหม
ซึ่งก็ไม่มีปัญหาอะไร แล้วช่างก็บอกว่าให้เติมแต่ Caltex กับ Shell เท่านั้นนะ ซึ่งพี่สาวผมเติมแต่ 2 เจ้านี้อยู่แล้ว แล้วช่างก็บอกว่า ถ้าเจ้าอื่นมีโอกาสปั้มติ๊กพัง จากการสอบถามลูกค้าคนอื่นที่พังมา โดยเฉพาะเจ้าแวะซื้อของร้านสะดวกซื้อ จอดกินกาแฟยอดนิยม

ปล.แล้วเจ้ากาแฟพันธุ์ไทยนี้น้ำมันโอเคไหมครับ ถ้าเทียบกับใบไม้และหยดน้ำ
ปล2.ใช้งานมาปีกว่าแล้วกับเจ้าขี้ตา ยังไม่มีปัญหางอแงอะไรเลยครับ อาจจะวิ่งน้อยด้วยเพิ่งจะหมื่นโลเองครับ

ออฟไลน์ AZMVI

ขอความรู้ประวัติ Toyota Curren หน่อยครับ เพิ่งเคยได้ยินชื่อรุ่นนี้ มันมีบุคลิกขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ เคยวางจำหน่ายในไทยหรือเปล่าครับ

ปล. ไม่ทราบว่าทางช่องจะมีรีวิว Hyundai Elantra N ด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
ขออนุญาตยาวนะครับเพราะมีรายละเอียดระบุนิดหน่อย
กลับไปที่เรื่องแม่ของผมที่ถอยโคโรลล่า ครอส แทนอัลติส หน้าหมู (ที่แทน เฟียต เตมปร้า แฝด ติโป้ อีกที)
ดูเหมือนว่า แม่จะถูกเซลขายตรง บริษัทจีน หลอกอยู่ครับ แม่พยายามจะให้ผมเปลี่ยนซิมดีแทครายเดือนผม ให้เป็นซิมของเจ้านั้น เพราะน่าจะโดนหลอกว่า ซิมของบริษัทจีนใช้ระบบ TTS อะไรสักอย่าง กับรถ Boma EV (ซึ่งเป็นข่าวช่วงนี้ของปีที่แล้ว) และทำให้ค่าโทรถูกลง
มีวิธีบอกแม่ให้เชื่อมั้ยครับ ผมเคยบอกไปรอบนึงดูแล้วยังไม่น่าเข้าใจ (เพราะแม่ความรุ้ไอทีคือค่อนข้างต่ำครับ)

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
พี่ๆพอจะทราบไหมครับว่าในประเทศไทยมีสาย R&D เกี่ยวกับ software หรือ UI development ที่เกี่ยวกับรถยนต์แบบจริงจังที่ไหนบ้าง เพราะรู้สึกสนใจสายนี้ค่อนข้างมากครับ

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
ใช้ city 2014 ยางขนาด 185-55-16 แนะนำยางให้หน่อยครับ
ระหว่าง toty cr1 / Bs Ep300/ goodyear maxgaurd

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

อยากให้พี่ๆทุกท่านขอเล่าเรื่องเกี่ยวกับ (อาถรรพ์)ถนนพระราม 2 ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน “สร้างมา 50 ปี ถนนยังบ่เสร็จ”
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ เมื่อวันก่อนได้ไปลอง triton athlete ตัวใหม่มา พบว่า ทั้งการขับขี่ช่วงล่าง การนั่ง พวงมาลัย ทุกอย่าง ดีกว่า ตัว 2020 ที่ใช้อยู่ทุกประการ แต่เสียดายที่เอา paddle shift ออก ทีนี้ตัดเข้าเรื่องเลย ครับว่า ในอีก2ปีจะขยับเป็น ppv  คิดว่า pajero sport ใหม่ การขับขี่คิดว่าจะมาใน way เดียวกันไหม  และจะต้องมาเป็น hybrid ล้วน หรือ phev ไม่มี diesel ล้วนให้เลือกแล้วใช่ไหมครับ

กับ 2 ถ้า เอาเงินที่จะซื้อใหม่(ขายคันเดิม) ที่ราคาดาวน์ค่าผ่อนสูงกว่าเกือบ1.5เท่า พี่ๆคิดว่า จะเอาคันปัจจุบันไปทำช่วงล่าง ติดหลังคาหลัง หรือ ไป ppv เลยดีกว่าครับ

ปล.รอบนี้มิตซูใจปล้ำให้เทสมากกว่า 2 ยูเทิร์น เลยพาไปวิ่ฝเลนขวาบางนาตราดช่วง เซ็นทรัลบางนาถึง ม.หัวเฉียว กล้าวิ่งไปถึง180 จากคันเดิม140แทบจะบินแล้ว เลยคิดว่าช่วงล่างตัวใหม่ดีกว่าเดิมมากๆ (วิ่งที่ 4H full time)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2024, 14:45:07 โดย Dej_SAVAGE »
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ ck_win

น้องสาวกำลังหา Corolla Cross Hybrid Premium Safety มือสอง ปี 21-22 ราคาอยู่ช่วงประมาณเท่าไหร่ครับ และถ้างบเดียวกัน CRV จะได้รุ่นไหน ปีไหน ข้อดีข้อเสียเทียบกันรุ่นไหนน่าใช้กว่ากันครับ ส่วนผมเองแนะนำไปว่าเพิ่มเงินแล้วไปซื้อ Corolla Cross HEV Premium ป้ายแดงเถอะจบๆ ไป สบายใจกว่า

ออฟไลน์ neng42

• **
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามหน่อยครับ ยางติดรถ nissan kick ของผมขนาด 205/55 R17 ถ้าจะเปลี่ยนยางเป็น michellin primacy 4 แต่ยังอยากให้อัตราการกินน้ำมันใกล้เคียงกับของเดิมหรือให้ค่าต่างๆ ใกล้เคียงของเดิมมากที่สุด  ไม่ทราบว่าผมจำเป็นต้องลดความสูงของยางลงมาเป็น 215/50r17 รึเปล่าครับ หรือใช้เป็น 215/55r17 ก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
คิดว่าการมาของ TNGA เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ Mazda ถึงขาลงไหมครับ

ได้ทั้งขับดี+Reliability แต่Mazdaได้แค่ขับดีอย่างเดียว

ออฟไลน์ inever

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ เมื่ออาทิตย์ก่อนๆนุ้นนนนนนนนนนนนนนน ได้สอบถามระหว่าง ES300h กับ GS300h ไป ซึ่งปัจจุบันใช้ GS300 2010 อยู่ครับ

พี่จิมมี่สรุปว่า ไป GS300h   

ตอนนี้มีอีกตัวเลือกครับ ว่าระหว่าง GS250 กับ GS300h  ถ้าเน้นประหยัดน้ำมัน ขับเร็ว เดินทางไกลบ่อยๆ ใช้ยาวๆ คันไหนจะดีกว่ากันครับ ฟิลลิ่งการขับขี่ต่างกันไหม ความทนทาน เรื่องจุกจิก คันไหนปวดหัวน้อยกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ