ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามนะคับว่า Optraที่ใช้อยู่ตอนนี้ เวลาปล่อยเบรกแล้วมีเสียง ?  (อ่าน 5256 ครั้ง)

ออฟไลน์ Puyzabra

• Full Member
ขอถามนะคับว่า Optraที่ใช้อยู่ตอนนี้ เวลาปล่อยเบรกแล้วมีเสียง ?
คือเวลาติดไฟแดงแล้วเหยียบเบรกจม พอปล่อยเบรกจะมีเสียง มันผิดปกติไหมคับ
เสียงเหมือนกับ แอ๊ดๆๆ ซัก1-2ครั้งก้อหายอ่าคับ แล้วก้อเปงอีกทีเวลาหยุดสนิทแล้วออกตัวใหม่

แล้วก้อคลัชหน้าคอมแอร์มันดังศูนย์บอกว่าต้องเปลี่ยนทั้งคอมแอร์เลย
ไม่ทราบว่าจะหาอะไรไหล่ได้จากที่ไหนคับหรือว่าต้องเปลี่ยน ทั้งคอมแอร์เลยคับ
แต่ตอนนี้แอร์ยังเย็นอยู่คับ   
ขอบคุณมากๆคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2009, 18:16:48 โดย Puyzabra »

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
เรื่องเบรคมีเสียงเนี่ย??

ผ้าเบรคหมดหรือป่าว??  ไปเช็คดู

ส่วนครัชหน้าคอมแอร์

ถ้ารถยังไม่หมดประกัน ก็ขอให้รีบนเข้าศูนย์  บอกเค้าว่าจะขอเคลมครับ  ของที่บ้านผมก็เป็นเหมือนกัน  ทางศูนย์เปลี่ยนคอมแอร์ทั้งอันให้ฟรีครับ
阿蘇山

เรื่องเบรคมีเสียงเนี่ย??

ผ้าเบรคหมดหรือป่าว??  ไปเช็คดู

ส่วนครัชหน้าคอมแอร์

ถ้ารถยังไม่หมดประกัน ก็ขอให้รีบนเข้าศูนย์  บอกเค้าว่าจะขอเคลมครับ  ของที่บ้านผมก็เป็นเหมือนกัน  ทางศูนย์เปลี่ยนคอมแอร์ทั้งอันให้ฟรีครับ

อันแรกไม่แน่จัย

อันที่สองหมดไปแล้วคับ

T^T

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ข้อแรกไม่แน่ใจนะครับ ลองดูว่าระยะเหยียบมันลึกกว่าเดิมมั้ย อาจจะมีลมอยู่ในระบบเบรค ต้องไปไล่ลม (รถใหม่ๆไม่น่าจะมีนะนั่น)

ส่วนข้อสอง ถ้าหมดประกันแล้ว เข้าอู่นอกโลดครับ ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งคอม แต่ถ้าไม่ใช่คลัชท์หน้าคอม แต่เป็นเสียงจากลูกปืนคอม อันนี้ควรจะเปลี่ยนทั้งคอมครับ

ข้อแรกไม่แน่ใจนะครับ ลองดูว่าระยะเหยียบมันลึกกว่าเดิมมั้ย อาจจะมีลมอยู่ในระบบเบรค ต้องไปไล่ลม (รถใหม่ๆไม่น่าจะมีนะนั่น)

ส่วนข้อสอง ถ้าหมดประกันแล้ว เข้าอู่นอกโลดครับ ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งคอม แต่ถ้าไม่ใช่คลัชท์หน้าคอม แต่เป็นเสียงจากลูกปืนคอม อันนี้ควรจะเปลี่ยนทั้งคอมครับ

ข้อแรกคือลึกแบบจดสนิทเลยมีคับ

ข้อสองเข้าศุนย์ เซฟแล้วบอกว่าเปงที่จุดนั้น
อีกวันเลยเอาไปที่ร้านแอร์ denso  เค้าบอกว่าไม่มีอะไหล่เปลี่ยนเส้ามากมาย

ออฟไลน์ tongrangsit

• Newbie
  • *
นิสสันผมก้เป็นเวลาเลียเบรคเพื่อให้หยุดกับตอนถอนเบรคตอนออกตัว ยิ่งถ้าล้างรถหรือฝนตกเสร็จใหม่ อย่างดังเลย

ออฟไลน์ ??????

• Jr. Member
  • **
ของออปตร้า ไม่ใช้คอมแอร์ของเด็นโซ่ครับ

ถ้าเปลี่ยนที่ศูนย์น่าจะประมาณ เก้าพันกว่าไม่รวมค่าแรง

ของผมยังไม่หมดประกันเลยเคลมได้สบายไป

แต่ตอนนี้ไม่ใช้รถแล้วครับ ปั่นจักรยานเอาสบายดี