ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหาร้านเคลือบสีรถแถว พระราม3 ครับ  (อ่าน 1231 ครั้ง)

ออฟไลน์ ืnana

• Newbie
  • *
ร้านเคลือบสีรถ "คุณเคี้ยง" ที่พี่จิมมี่ แนะนำคุณเมธี ในรายการ DR!VE by J!MMY เมื่อวันเสาร์ที่ 2 มีค 67  ชื่อร้านอะไรครับ  พอดีเสียงเบาคับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2024, 07:37:46 โดย ืnana »

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
Re: ตามหาร้านเคลือบสีรถแถว พระราม3 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2024, 08:50:21 »
Crystal point thailand ครับ

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
Re: ตามหาร้านเคลือบสีรถแถว พระราม3 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2024, 13:37:32 »
มันดีกว่าร้านอื่นยังไงนะครับ พอจะสรุปให้ได้ไหม
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2024, 14:39:33 »
ผมเข้าที่ร้านCar detailing center ถนนยานนาวา พระราม3ครับ เจ้าของเคยเป็นลูกน้องคุณณรงค์ น้องชายเจ้าของเมกไกวส์ ไทยแลนด์มาก่อน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2024, 06:32:25 »
เคลือบสี จะเป็นการล้างรถ เสร็จแล้ว เอา คลีนเนอร์+wax มาลง หรือ บางร้านอาจจะแค่เอา wax มาลงให้ ถ้าแบบนี้ ทำร้านไหนก็ได้ครับ

เพราะ ขั้นตอนเขาไม่ได้มีอะไรมาก ฟองน้ำ เขาก็เป็นเบอร์แบบที่เราใช้ฟองน้ำลง wax ด้วยมือทั่วไป เพียงแต่มาใช้ในกับตัวเครื่องขัด เพื่อความสะดวกของร้านและใช้น้ำยาในปริมาณที่น้อยกว่าการลงมือ เพียงแต่การใช้เครื่อง งานเขาจะเสร็จเร็วกว่า ส่วนจะสวยไม่สวยก็อยู่ที่ wax ที่เลือกใช้

แต่ถ้ามีความต้องการ ขัดลบรอย ฟื้นฟู สภาพสีด้วย แบบนี้ต้องค่อยหาที่มีความชำนาญหน่อยครับ เพราะ จะต้องใช้ฟองน้ำขัดที่หยาบมาก เพื่อเอาชั้นแลคเกอร์ออกไปนิดนึง และคนใช้เครื่องต้องเป็นงานพอสมควร ที่จะปั่นออกมาได้ดี

ถ้าแค่เคลือบสีเฉยๆร้านไหนก็ได้ครับ เอาที่ใกล้สะดวกเราก็ได้ครับ ดูร้านที่เขาใช้ของแบบมียี่ห้อหน่อยก็พอครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2024, 11:12:16 »
เคลือบสี จะเป็นการล้างรถ เสร็จแล้ว เอา คลีนเนอร์+wax มาลง หรือ บางร้านอาจจะแค่เอา wax มาลงให้ ถ้าแบบนี้ ทำร้านไหนก็ได้ครับ

เพราะ ขั้นตอนเขาไม่ได้มีอะไรมาก ฟองน้ำ เขาก็เป็นเบอร์แบบที่เราใช้ฟองน้ำลง wax ด้วยมือทั่วไป เพียงแต่มาใช้ในกับตัวเครื่องขัด เพื่อความสะดวกของร้านและใช้น้ำยาในปริมาณที่น้อยกว่าการลงมือ เพียงแต่การใช้เครื่อง งานเขาจะเสร็จเร็วกว่า ส่วนจะสวยไม่สวยก็อยู่ที่ wax ที่เลือกใช้

แต่ถ้ามีความต้องการ ขัดลบรอย ฟื้นฟู สภาพสีด้วย แบบนี้ต้องค่อยหาที่มีความชำนาญหน่อยครับ เพราะ จะต้องใช้ฟองน้ำขัดที่หยาบมาก เพื่อเอาชั้นแลคเกอร์ออกไปนิดนึง และคนใช้เครื่องต้องเป็นงานพอสมควร ที่จะปั่นออกมาได้ดี

ถ้าแค่เคลือบสีเฉยๆร้านไหนก็ได้ครับ เอาที่ใกล้สะดวกเราก็ได้ครับ ดูร้านที่เขาใช้ของแบบมียี่ห้อหน่อยก็พอครับ
ยังไงก็ต้องดูว่าเจ้าของร้านหรือหัวหน้าควบคุมดูแลดีหรือไม่ ผมเคยนั่งรอรถเอาเข้าล้างเคลือบร้านเจ้าดังที่เจ้าของไม่อยู่ เห็นกับตาเลยว่าลูกน้องขับรถลูกค้าชนเสาตรงนั้นเพราะพื่นที่ล้างรถเป็นกระเบื้องค่อนข้างลื่น เจ้าของปวดหัวเลย ตอนนี้ย้ายไปที่ใหม่ชื่อJ... อีกครั้งเคยเอาไปล้างที่Polichem Central บางนา มองไปเด็กเช็ดรถเอาผ้าสกปรกมากๆๆมาเช็ดรถลูกค้า ขนแมวขึ้นทันที รถผมยังไม่เช็ดผมขอเอารถออกไปทันที ผจก.ร้านบอกว่าจะรีบไปไหน ผมบอกว่าเห็นสภาพผ้าเช็ดรถแล้วรับไม่ได้ ทำไมไม่เอาผ้าดีๆให้น้องเค้าใช้ ผจก.แก้ตัวว่า ให้ผ้าดีๆไปก็ไม่ดูแล จบข่าว ยังไงๆก็ต้องดูการทำงานของเค้าด้วย อีกอย่างที่สำคัญมากคือเครื่องแต่งกายของพนักงานล้างรถ ห้ามมีกระดุมหรือใส่เครื่องประดับใดๆทั้งสิ้น

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2024, 11:23:14 »
ถ้าแถวพระรามสามจริงๆ แนะนำร้าน The Passion 5 ครับ ไฮเอนด์นิดนึง อยู่พระรามสามเลย

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2024, 11:25:55 »

ยังไงก็ต้องดูว่าเจ้าของร้านหรือหัวหน้าควบคุมดูแลดีหรือไม่ ผมเคยนั่งรอรถเอาเข้าล้างเคลือบร้านเจ้าดังที่เจ้าของไม่อยู่ เห็นกับตาเลยว่าลูกน้องขับรถลูกค้าชนเสาตรงนั้นเพราะพื่นที่ล้างรถเป็นกระเบื้องค่อนข้างลื่น เจ้าของปวดหัวเลย ตอนนี้ย้ายไปที่ใหม่ชื่อJ... อีกครั้งเคยเอาไปล้างที่Polichem Central บางนา มองไปเด็กเช็ดรถเอาผ้าสกปรกมากๆๆมาเช็ดรถลูกค้า ขนแมวขึ้นทันที รถผมยังไม่เช็ดผมขอเอารถออกไปทันที ผจก.ร้านบอกว่าจะรีบไปไหน ผมบอกว่าเห็นสภาพผ้าเช็ดรถแล้วรับไม่ได้ ทำไมไม่เอาผ้าดีๆให้น้องเค้าใช้ ผจก.แก้ตัวว่า ให้ผ้าดีๆไปก็ไม่ดูแล จบข่าว ยังไงๆก็ต้องดูการทำงานของเค้าด้วย อีกอย่างที่สำคัญมากคือเครื่องแต่งกายของพนักงานล้างรถ ห้ามมีกระดุมหรือใส่เครื่องประดับใดๆทั้งสิ้น

ครับ อันนี้ก็แล้วแต่ความพิถีพิถันของเจ้าของรถ / เจ้าของร้าน / พนักงาน ละครับ

ผมเพียงแต่แนะนำว่า เรื่อง การเคลือบสี มันไม่ได้เป็นอะไรที่ซีเรียสมาก เพราะขั้นตอนที่เสี่ยงกับความเสียหายไม่เหมือนกับการขัดสี ที่ตอนลงน้ำยาขัดหยาบ  กดแช่เครื่องขัดนาน จะทำให้เกิดรอยต่างๆได้ละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2024, 11:50:50 »
ถ้าแถวพระรามสามจริงๆ แนะนำร้าน The Passion 5 ครับ ไฮเอนด์นิดนึง อยู่พระรามสามเลย
ร้านนี้แพงครับ ขอบอก