ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัยเบา ในทางตรง ไม่ตึงมือ  (อ่าน 1772 ครั้ง)

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
พวงมาลัยเบา ในทางตรง ไม่ตึงมือ
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2024, 15:50:27 »
สวัสดีครับ  ขอสอบถามเกี่ยวกับ พวงมาลัยรถ bmw 116i f20 นะครับ  คือมีปัญหาตรงที่ว่า พวงมาลัยไฟฟ้า มันเยามาก เวลาถือพวงมาลัยวิ่งในทางตรง แต่ตอนเลี้ยวก้อหนืดปกตินะครับ  เวลาขับค่อนข้างเมื่อยเลย เพราะพักแขนไม่ได้เลย สมมุติถือมือขวามือเดียว มันก้อจะพาพวงมาลัยหักขวาไปด้วยเลย   

ส่วนตัวผ่านพวงมาลัยไฟฟ้ามาหลยรุ่นรถ จะรู้สึกว่าพวงมาลัยจะหนักตึงเวลารถวิ่ง  แต่ของ bmw ตัวนี้  ฟีลมันแปลกๆ ว่าง่ายๆคือคุมพวงมาลัยยาก กว่ารถคันอื่นๆ

มีใครใช้ bmw f20 ,f30 แล้วเจออาการเดียวกันบ้างไหมครับ 

รถช่วงล่างสมบูรณ์ดีนะครับ โช๊ค Bilstein B12
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออนไลน์ albacore

• Full Member
Re: พวงมาลัยเบา ในทางตรง ไม่ตึงมือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2024, 16:24:31 »
ล้อเดิม ออฟเซตเดิมมั้ยครับ

ออฟไลน์ tom46

Re: พวงมาลัยเบา ในทางตรง ไม่ตึงมือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2024, 16:49:43 »
ผมก็ไม่รู้ว่า แร็คไฟฟ้า มันจะปรับตั้งได้ไหม ของผมมันเป็น บีเอ็ม รุ่นเก่าที่แร็คพวงมาลัย ปกติ มันจะตั้งให้ตึงมือได้อยู่นิด

ยังไงก็ลองสอบถาม ช่าง ที่ทำรถประจำกันอยู่ดูก่อนนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2024, 17:33:38 »
ล้อเดิม ออฟเซตเดิมมั้ยครับ

เดิมครับ
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2024, 17:42:47 »
เช็คมุมล้อดูก่อนครับ
จากนั้นเช็คความสึกหรอของจุดยึดช่วงล่าง
และเช็คยางและคุณภาพของยางครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2024, 18:51:26 »
ผมก็ไม่รู้ว่า แร็คไฟฟ้า มันจะปรับตั้งได้ไหม ของผมมันเป็น บีเอ็ม รุ่นเก่าที่แร็คพวงมาลัย ปกติ มันจะตั้งให้ตึงมือได้อยู่นิด

ยังไงก็ลองสอบถาม ช่าง ที่ทำรถประจำกันอยู่ดูก่อนนะครับ

แร็คไฟฟ้ามีบูชประคองแร็คอยู่ครับ ขันให้ตึงขึ้นได้ แต่มันแค่จะทำให้พวงมาลัยหนักขึ้น ไม่ได้ช่วยให้เกิดการตึงมือตอนขับทางตรงๆครับ  เคยลองแล้ว

ช่างลองขับรถแล้วก้อไม่ได้บอกว่าผิดปกติอะไร  คืออย่างของ benz w205 กับ Nissan March มันตึงมือดีมากๆเลย  หรือฟีลพวงมาลัย bmw เป็นแบบนี้ครับ ? รถซื้อมือสองมาได้สองปี ซ่อมช่วงล่างหมดแล้ว ยางอายุ 1ปีครึ่ง วิ่งน้อยครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2024, 21:27:45 »
1.ลองดูลมยางครับ เติมต่ำกว่าสเปคได้นิดหน่อย ช่วยขึ้น
2.ลองดูค่าศูนย์ล้อหน้าดูครับ ถ้าอยากให้ตึงมือทางตรงให้ปรับล้อหน้าเป็นติดค่า toe-in
3.ลองเช็คบูชกันโคลงหน้า หรือกันโคลงหน้าดูครับ อาจจะเริ่มเสื่อม

ออฟไลน์ Notez

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2024, 00:46:27 »
ผมใช้ 118i F20 เคยมีอาการเดียวกันพวงมาลัยเบาโหวงๆ ดึงตามหน้าถนน

สุดท้ายไปตั้งศูนย์ หายเลยครับ แต่หาร้านตั้งศูนย์ดีๆ นะครับ

ผมไปจบที่ Elite Performance ตั้งแบบขึงเชือก ตรงเป๊ะ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2024, 05:20:30 »
แร็คไฟฟ้ามีบูชประคองแร็คอยู่ครับ ขันให้ตึงขึ้นได้ แต่มันแค่จะทำให้พวงมาลัยหนักขึ้น ไม่ได้ช่วยให้เกิดการตึงมือตอนขับทางตรงๆครับ  เคยลองแล้ว

ช่างลองขับรถแล้วก้อไม่ได้บอกว่าผิดปกติอะไร  คืออย่างของ benz w205 กับ Nissan March มันตึงมือดีมากๆเลย  หรือฟีลพวงมาลัย bmw เป็นแบบนี้ครับ ? รถซื้อมือสองมาได้สองปี ซ่อมช่วงล่างหมดแล้ว ยางอายุ 1ปีครึ่ง วิ่งน้อยครับ

ปกติบีเอ็มเขามักจะบ่นกันว่า พวงมาลัยหนัก กันนะครับ แต่ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง ตึงมือ ตอนทางตรง ว่ามันจะเป็นอาการแบบไหน จะเป็นแบบหน้ามันไว ต้องคอยประคองพวงมาลัยหรือเปล่า

ถ้าเป็นแบบต้องคอยประคองพวงมาลัย เพราะมันจะคอยแวบซ้ายแวบขวา โดยเฉพาะถ้าเจอลอนถนน หรือ ถนนที่ไม่ค่อยดีจะดึงออก อันนี้ก็ลองเช็คมุมล้อดูครับ

มุมล้อหน้า บางที่ร้านตั้งศูนย์ จะตั้งให้ แคมเบอร์หน้า ลบเยอะ เพื่อการขับที่เกาะถนนขึ้น แต่พอนานๆไป ยางมันจะถูกกินไปแถบนึง ใหม่ๆจะไม่เป็นอะไร ขับไม่รู้สึก แต่พอผ่านไปสักระยะถึงจุดที่ยางถูกกินเยอะแล้ว ดอกจะหายไปประมาณร่องดอกยางแถวหนึ่ง หน้ารถ จะไวมาก เจอลอนถนนปุ๊บ พวงมาลัยดึงไปเลย ก็มีครับ

ถ้าแบบนี้ ลองเช็คเรื่อง มุมล้อ ดูครับ ว่ามุม แคมเบอร์ มันลบเยอะไปหรือเปล่า

อีกอย่างก็เรื่อง ลมยาง รถรุ่นใหม่ๆจะใช้ยางบาง ร้านมักจะชอบให้เติมลมแข็งๆกันว่าช่วยถนอมแม็กไม่ให้ดุ้ง บางร้านยาง 225/40/18 255/35/18 ร้านเติมมาให้ 40 ทั้งหน้าหลังก็ยังมีเลยครับ ลมยางที่แข็งเกินไป ยางมันจะป่องกลาง หน้าสัมผัสยาง จะเหลือน้อย ก็อาจจะทำให้รู้สึกแบบนั้นได้เหมือนกันครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Bear

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2024, 13:25:39 »
ผมใช้ F30 อยู่ครับ เจออาการเดียวกัน ท่านเจ้าของกระทู้น่าจะหมายถึงอาการหน้าไว ซึ่งเป็นปกติของรถรุ่นผม
เวลาวิ่งตรงยาว ต้องคอยประคองตลอดเวลา เลยรู้สึกเหนื่อยหน่อย ในโหมดComfort (พวงมาลัยเบา) แต่เลี้ยวในเมือง ถอยจอดสบาย
ถ้าโหมดSport (พวงมาลัยจะหนักขึ้น) จะสบายมือขึ้นพอสมควร ขับดีขึ้นมาก เหมือนที่ BMW ควรจะเป็น
เข้าร้านตั้ง0 ที่เข้าใจรถ BMW รุ่นนั้นๆ พอแก้ไขได้ครับ ดีขึ้นเยอะ บอกเขาเลยขอหน้าไวน้อยลงหน่อย
ผมเข้า CG0-400 เลียบด่วนครับ

อีกประเด็นหนึ่งที่เจอมากับตัว ส่งผลโดยตรงกับฟิลพวงมาลัย คือยางครับ พอเก่าหน่อย จะรู้สึกได้เลย

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2024, 09:25:47 »
เช็คศูนย์ล้อ ช่วงล่างดูใหม่ครับ

ศูนย์ล้อเวลาเช็คล้อตรงแล้ว อ่านค่าองศาพวงมาลัยด้วยว่าได้"0" รึเปล่า ถ้าร้านตั้งศูนย์ไม่มีเครื่องมือวิเคราะห์BMW  ก็อย่าเสียเงินไปตั้งสิ้นเปลืองเปล่าๆครับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2024, 14:19:34 »
น่าจะตั้งศูนย์ล้อนะครับ ถ้าพวงมาลัยเบาผิดปกติ

ที่ส่งผลต่อการควบคุมของพวงมาลัยมากที่สุด ต้องเป็น “ยางรถยนต์” ดูซิว่าดอกยางหมดอายุหรือยัง?
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2024, 07:35:03 »
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบนะครับ
ตั้งศูนย์แล้วครับ แต่ไม่ได้บอกช่างเรื่องหน้าใว
ยางยังดอกเยอะ ยังนิ่มอยู่ครับ

ยังไงจะลองไปแก้มุมล้อก่อนนะครับ  ปกติให้ช่างตั้งตามสเปคเท่านั้นครับ