ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 9 มีนาคม 2024  (อ่าน 1553 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid0AwqfQPojRv9GFjsJyRfBpuNakV9Y9M7uP2zg2dvANP4cuLu91H5DMV469qJu5QRsl

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2024, 13:30:08 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Panon

• Jr. Member
  • **
ทำไมNext Gen Hilux ถึงไม่ใช้ TNGA-F

ออฟไลน์ Japee

• Newbie
  • *
อาทิตย์ที่แล้วได้ถามพี่ๆว่าควรเลือก yaris cross หรือ corolla cross ดี ตอนนี้ได้เอาคำแนะนำพี่ๆ ไปจอง Corolla cross แล้วครับ. และไม่ผิดหวังครับ
ปล. มีเขว นิดๆ ตอน h6 ลดราคาลงมาต่ำกว่า cross ครับ แต่ เราซื้อความมั่นใจ จบที่ corolla cross ครับ ตอนนี้รอรถอย่างเดียว หวังว่าจะไม่ต้องรอรถนาน

ขอบคุณพี่ๆทีมงานครับ

ออฟไลน์ หน้ากากหมีเหล็ก

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆครับ

ตอนนี้ผมเพิ่งออก BMW 530e ตัว g30 plugin hybrid มาได้สามสี่เดือน พร้อมกับ BSI 10 ปี ปกติผมจะใช้รถราวๆ 5-6 ปีเปลี่ยน แต่คันนี้มาพร้อมกับ BSI 10 ปี เลยอยากทราบว่ารุ่นนี้มันจุกจิกมากไหมครับ เพราะคนใช้แรกๆก็น่าจะใช้มาตั้งแต่ 2018-19 กันแล้ว

พอจะสามารถใช้แบบสบายๆไปจนถึงสัก 8-9 ปีก่อนหมด BSI ได้ไหมครับ

ปล. ขอบคุณพี่ๆทีมงาน headlightmag ทุกคนโดยเฉพาะพี่จิมมี่ ที่คอยตั้งมาตรฐานการพูดตรง พูดจริงเหมือนเป็นผู้ใช้งานเองนะครับ ขอบคุณที่คอย set the bar ให้น้องๆสูงขนาดนี้ ทำให้พี่ๆทีมงานท่านอื่นสามารถตอบอะไรกันได้เต็มที่ด้วยครับ เพราะยังไงลูกพี่ก็ไปสุดกว่าใครแล้ว

ออฟไลน์ moorikao5

• Newbie
  • *
สอบถามครับกำลังดูๆ Suv PPV สักคัน ตอนนี้ที่สนมากสุดคือ Crv ehev es แต่ยังไม่ได้ไปลองขับเลย เลยอยากถามว่า คันอื่นๆที่เหมือนใกล้ๆจะตามมาอย่างพวก All-new pajero , fortuner หรือพวกข่าวลืออย่าง X-trail e-power จะมาช่วงไหนบ้างครับ หรือมีรุ่นไหนมีข่าวเพิ่มเติมไหมครับ ไม่เอาแบรนด์จีนนะครับเพราะยังไม่มั่นใจหลายอย่างครับ รอได้ไม่รีบครับขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2024, 13:54:09 โดย moorikao5 »

ออฟไลน์ Adios2nd

• **
ขอคำแนะนำครับ

มอง Harrier มือ 2 รุ่นปี 2014 ที่มีเครื่อง 2.0 เบนซินล้วน กับ 2.5 Hybrid
เห็นว่า 2.0 จะเป็นเครื่องที่ไม่มีรถในไทยใช้
ส่วน 2.5 เป็นเครื่องเดียวกับ Camry

ส่วนตัว ถ้าซื้อมือ 2 ก็กังวลกับแบตไฮบริดนิดนึง เห็นว่าลูกละแสนนิดๆ
แต่คิดว่า ไฮบริดน่าจะดีกว่าเรื่องการออกตัวมากๆ แล้วก็อะไหล่เครื่องยนต์น่าจะหาง่ายเพราะใช้ร่วมกับ Camry ได้

พี่ๆ มีคำแนะนำ หรือ คอมเมนต์ยังไงบ้างครับ?

ออฟไลน์ wsi11

• **
ข่างเรื่อง NIO ที่มาเปิดตัวในไทย ขึ้นเว็ปแป๊ปนึงแล้วหายไป ข้อเท็จจริงเป็นยังไงนะครับ

ปล ถ้าฟอร์เรสเตอร์ รุ่นใหม่มี wireless charger คุณบาสจะเปลี่ยนรถอีกมั้ยครับ รอสอย

สอบถามพี่จิมครับ ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมาเห็น toyota พาสื่อยานยนต์ไปญี่ปุ่นและบางเพจ ลงว่า toyota จะเอา prius เข้ามาขาย ภายในปีนี้
มีความเป็นไปได้มั้ยครับ ถ้ามาจริงคาดว่าราคาจะเกิน 1.5 ล้านมั้ยครับ

ป.ล. รบกวนสอบถามคุณวัน ปกติร้านนวดเค้ามีบริการแซนวิชให้ลูกค้าด้วยมั้ยครับ คราวก่อนที่ตามรอยลายแทงคุณวันไป เสริฟแต่ชาร้อนเลยอยากได้ แซนวิชมาแกล้มชาครับ แล้วมาสด้า 2 แถวหลังสามารถพับเบาะนอน พอได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2024, 14:58:53 โดย ชอบ_Mazda_แต่ค่าซ่อมแพง »

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน

หลังจากที่พี่จิมมี่ได้ลองขับ Triton Athlete ใหม่แล้วเปรียบเทียบกับ V-Cross ใหม่ ไม่ทราบว่าให้คะแนนคันไหนดีกว่ากันครับ เน้น on-road สมรรถนะอัตราเร่งช่วงต้น-กลาง ความนั่งสบาย และเทคโนโลยีที่ให้มาครับ

และไม่ทราบว่า Isuzu จะเปิดตัวเครื่อง Euro5 ช่วงไหนครับ พอใส่ DPF เข้าไปสมรรถนะจะลดลงไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆครับ เก้าอี้พี่ๆนั่งของยี่ห้ออะไรคนับ

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
เกิดอะไรขึ้นกับการลดราคาหลักแสน ของรถแบรนด์รองญี่ปุ่น
ทั้ง Suzuki  Mazda รวมถึง Hyndai 

จะมีค่ายไหนเลิกกิจการในไทยไหม เพราะเริ่มเห็นดีลเลอร์เปลี่ยนไปขายรถจีนแล้ว  ทั้งๆที่บางจังหวัดมีโชว์รูมเดียว และน่าจะขายดีกว่ารถจีนด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ จากสัปดาห์ที่แล้วที่ ถามว่าขับtriton athlete ยังไงให้ถึง180 ผมน่าจะดูผิดเหลือบดูจากเข็มไมล์เอาครับ เซลล์บอกเติม น้ำมัน v power ครับ

คำถามต่อไปคือ ตอนนี้เห็นหลายค่ายแห่ออกโปรลดราคากัน หน้าเพจหลัก ทั้งๆที่ปกติเป็นเซลล์ลดหลังบ้านไม่ออกสื่อ คิดว่าเป็นเพราะสมครามราคารถจีนด้วยหรือเปล่าครับ หรือเป็นไปตามกลไกสภาพเศรษฐกิจครับ

ปล.การที่ค่ายจีนดั้มราคารถลง แล้ว ชดเชยคืนเงินคนที่ออกรถไปในราคาที่สูงกว่า จะก่อผลเสียในอนาคตมากไหมครับ เพราะเมื่อก่อนรถญี่ปุ่น ยุโรปดั้มราคาลงล้างสต๊อกแทบไม่มีใครโวยเลย แต่พอเป็นรถจีน คนเรียกร้องขอชดเชย ขอเงินคืน บ่น โวยวายในกลุ่ม ฯลฯ ซึ่งจริงๆแล้ส วันที่จ่ายเงินซื้อคือพอใจในราคานั่นแล้ว ไม่ควรมาเรียกร้องครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
ปีนี้ทิศทางตลาดรถเมืองไทยไปในทิศทางไหนครับ

เพราะเริ่มโดนกลยุทธ์ลดราคา และค่ายอื่นๆก็เริ่มที่จะทำตามบ้างแล้ว ตลาดรถมือ 2 ราคาก็ไม่นิ่ง มีแต่ ลง ไฟแนช์เริ่มขอยากขึ้น
เราจะเริ่มเห็นโปรโมชั่นแปลกๆจากค่ายรถยนต์ใหม่ที่กำลังจะวางขายบ้างไหมครับ (ในกรณีไม่เล่นสงครามราคา)

ปล.จากผู้ประสบภัย XV 1.35 สมัยนั้นยังไม่ดังเท่าสมัยนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2024, 15:05:15 โดย extreamflow »

ออฟไลน์ ElonMuch

• Newbie
  • *
Mazda3 BM น่าเล่นไหมครับ มีปัญหาอะไรไหม
อะไหล่มาสด้าแพงกว่าโตโยต้าเยอะไหมครับ
มาสด้าจุกจิกกว่าโตโยต้าเยอะไหม

ออฟไลน์ BIG BOSS

• Newbie
  • *
สอบถามครับ เรื่องยาง BMW X1 sDrive18d (F48)
ยางที่ติดรถมาเป็นยาง runflat แล้วผมเปลี่ยนเป็นยางธรรมดา michelin primacy 4
ขนาดเดิมกับยาง runflat 225/50 R18ใช้ไป 1 ปีกว่ารู้สึกแข็งขึ้นเก็บความสะเทือนได้
ทุกหลุมและคอสะพานเลยครับ
อยากให้พี่ๆแนะนำยาง นุ่มและเงียบครับ
ขอซัก 2 ตัวเลือกนะครับ ไม่ติดเรื่องงบครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
*สำหรับคนดูใหม่นะครับ ขอเชิญพับกบ คณะตลกที่รู้เรื่องรถนิดหน่อย ครับ
- ขอรีเพลย์มุกก่อน ตอนพี่จิมพูดเรื่องบ้านและสวน ผมนึกว่ามีแต่ปลากระป๋องครับ เพราะงานชื่อ บ้านและสวน ซีเล็คทูน่า
- ถามพี่บาส เจอผ้าใบโฆษณา ยาง แลนด์เซล เขียนว่า ยางอันดับ 8 ของโลก อันนี้ต้องภูมิใจมั้ยครับ
- สุดท้าย ยูโร่เค้กออกโปรดักต์ใหม่ ใส้เยอะ กินเค้กแล้วมีเครื่องใน ไม่ใช่! รบกวนหาโอกาสลองแล้วรีวิวทีหลังครับว่า ข้างในเยอะขึ้นสะใจมั้ย

ออฟไลน์ red898

• Full Member
สวัสดีครับรบกวนสอบถามทีมงานสองเรื่อง
1) ข้อมูลใบสั่งออนไลน์ลิ้งค์กับขนส่งหรือยังครับ
2) ต่อทะเบียนรถแบบdrive through วันเสาร์ยกเลิกไปแล้วเหรอครับ
    ถ้าไม่drive through แต่อยากได้ตราประทับบนเล่ม สามารถจ่ายช่องทางไหนได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ IceT

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ผมมีวอลโว่ s40 ใช้อยู่แล้วอยากจะงอกรถใช้ประจำครับ เป็น Yaris cross ใช้งานไม่เกิน 7 ปี
จะดีไหมครับ s40 กะเก็บไว้เพราะเป็นรถคันแรก
ปล.หลัง7ปีค่อยว่ากันว่าจะดูรถไฟฟ้าไหม เพราะเรื่องความพร้อม ของแบรนด์แต่ละเจ้า ผมเลยยังไม่ตัดสินใจซื้อในตอนนี้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
พี่จิมมี่มีวิธีจัดการกับพวกรถแช่ขวาอย่างไงหรอครับบางทีเปิดไฟสูงใส่ก็ยังไม่ยอมหลบจนผมอยากจะขับไปปาดหน้าซักที 555 แต่บางครั้งถ้าเห็นเป็นที่บรรทุกหนัก ผมยังพอให้อภัย แต่พวกรถเก๋งแช่ขวา กับพวกรถเปล่านี่ไปไหวจริงครับ 555

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
สวัสดีครับ
ว่าจะเอารถคันเก่าของที่บ้านไปติด intercooler เพิ่ม
เดิมที คันนี้เป็นสเป็ค LPT Turbo ไม่มี inter ครับ แต่บางคัน หรือรุ่นเดียวกันบางสเป็คก็มีมาให้
เลยอยากถามว่า ถ้าเอา inter ตรงรุ่นมาใส่เพิ่ม จะช่วยประสิทธิภาพเครื่องยนต์ และผลดีอะไรเพิ่มไหมครับ?
จะได้คุ้มเสียค่าติดตั้งไหมครับ?
นอกนั้นก็เดิมๆไม่จูนเพิ่มครับ

** เป็นรถยุโรป ยุค 90 ครับ

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกท่าน

สัปดาห์ที่ผ่านมา มีข้อมูลการจดทะเบียนรถในเดือน กพ ที่ลดลงทุกค่าย ทั้งลดมากลดน้อย แต่ค่ายนึงที่ดูจะลดน้อยกว่าใครเลยคือ ฟอร์ด  น่าแปลกใจ เพราะปกติ ฟอร์ด โดนด่ามาตลอดจากสารพัดปัญหา เลยอยากสิบถามว่า

ฟอร์ด เจนใหม่นี้ แก้ปัญหาเก่าๆได้หมดแล้วหรือครับ  เครื่อง เกียร์ ทนทานอย่างทึ่ควรจะเป็นหรือยัง

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

สัปดาห์ที่ผ่านมา kia เปิดตัวรถ EV9,EV5
พี่ๆพอมีข้อมูล update เกี่ยวกับ kia carnival บ้างไหมครับ
ช่วงนี้ไม่ได้ติดตามข่าวเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Carbon Neutral

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามครับ ไม่ทราบว่าพวกบริษัทขายรถนำเข้าที่ยอดขายน้อยๆ เช่น Hyundai, Kia, Audi, Peugeot, Volvo เค้ามีปัญหารออะไหล่นานเหมือนพวกรถจีนมั้ยครับ เหมือนว่าไม่ค่อยเห็นคนบ่นตาม social
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pockba

• Newbie
  • *
กำลังจะเปลี่ยนยางช่วยแนะนำทีคับ(รถมาสด้า 2 ดีเซล ล้อขอบ 15)
นิสัยการขับ 100-130 (ต่างจังหวัด) ไม่มุด
เล็งยางรุ่นต่อไปนี้ไว้
Goodyear assurance maxguard
Toyo cr1
Nexen su4
Yoko ae51
Dunlop Lm705

ออฟไลน์ ozpap

• Newbie
  • *
ชอบรายการพี่จิมนะครับ เป็นกำลังใจให้ทุกๆเรื่อง
สอบถามครับ

กิมจิยี่ห้อไหนอร่อย แล้วหาซื้อง่ายๆบ้างครับ จะเอาไปกินกับหมูกะทะ

ออฟไลน์ Clint Barton

• **
หารถตู้ครอบครัว 7 ที่นั่งเน้นขับเองใช้งานต่างจังหวัดเป็นหลัก ณ ตอนนี้มีตัวเลือกไหนบ้างครับ มีปัจจัยไม่เกิน 6 ล้านบาท

ก่อนหน้านี้เคยใช้ Volkswagen Caravelle น่าจะปี 2012 ไม่ก็ 2014 ที่ไฟ daylight เป็นแบบไข่ปลา ตอนนั้นซื้อมาใส่เก้าอี้รถเข็นไฟฟ้ายกขึ้น-ลง ให้อาม่านั่ง พออาม่าเสียก็ขายออกไป และจำได้ว่าขับเองลำบากมากปวดข้อเท้า นั่งไม่สบายและเมื่อยมากจนต้องจ้างคนขับรถมาขับ ส่วนผู้โดยสารจำได้ว่านั่งไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ แต่ช่วงยุคนั้นตัวเลือกค่อนข้างน้อย

โจทย์การใช้งานมีดังนี้
1. เน้นความสบายของผู้นั่งเป็นลำดับแรก ไม่อึดอัด ขึ้นลงง่าย ไม่เวียนหัว นั่งเดินทางแล้วไม่รู้สึกเหนื่อยมาก (ผู้โดยสายอายุ 55 - 75 ปี)
2. เดินทางข้ามจังหวัดใช้ความเร็วไม่เกิน 120
3. ถนนที่ใช้รถแช่ขวากับสิบล้อค่อนข้างเยอะ
4. เน้นความปลอดภัยในตัวโครงสร้างรถ ไม่น่ากลัว ช่วงล่างมั่นใจได้ และอยากได้ข้อมูลของกันชนหน้าและหลัง รวมถึงถุงลมในรุ่นที่แนะนำด้วยครับถ้ามีข้อมูล
5. ขอเป็นรถศูนย์ไม่เอารถเกรย์

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ เพราะถ้าไปลองขับน่าจะได้จับฟิลลิ่งในเมืองแต่ ในกรณีนอกเมืองเซลน่าจะไม่ได้ให้ลองแน่ๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2024, 15:36:37 โดย Clint Barton »

ออฟไลน์ kanazawa

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำรถสำหรับพาผู้ใหญ่เดินทางครับ ทั้งในกทม.และต่างจังหวัด ระหว่าง subaru forester 2019 is มือสอง กับ hyundai stargazer ครับ ผู้ใหญ่ตัวเล็ก อายุ 70 up ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
Toyota Vellfire 2018 มือสอง ควรเลือกรุ่นย่อยใฟนดีครับเน้นดูแลรักษาง่ายใช้ยาว