ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยแนะนำรถที่ adaptive cruise control และรักษารถในเลนทำได้ดีด้วยค่ะ  (อ่าน 3353 ครั้ง)

ออฟไลน์ stepnemo

• Newbie
  • *
เห็นมีหลายรุ่นหลายยี่ห้อ แต่ไม่แน่ใจตัวไหนค่อนข้างสเถียรเชื่อใจไว้ใจได้ค่ะ
-งบไม่เกิน1.5ล้านค่ะ
-ถ้าประหยัดน้ำมันด้วยยิ่งดีเลยค่ะ
-อยากได้ทรง SUV ค่ะ ง่วงนอนบ่อยเผื่อแวะปั๊มปรับเบาะนอนงีบค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ Adios2nd

• Jr. Member
  • **
Corolla Cross
Innova Zenix
HRV
CRV

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
CR-V eHEV

Adaptive Cruise .. ทำได้ดีครับ ลองทั้งตอนรถติดๆ ค่อยขยับ ปล่อยมันทำงาน ก็เบรคนุ่มนวลดี ทิ้งระยะห่างเหมาะสม / ทางไกล เลี้ยวโค้งได้เนียนดีครับ

น้ำมัน .. ถ้าทำใจ ไม่กดได้ 100 - 110 ตัวขับสี่ มี 17 - 18 / ขับสอง มี 20 แต่ถ้าเหยียบๆ ขับสี่ ลงมาเหลือ 15 กว่าๆ (คันอื่น ผมขับช้านะ มาขับเจ้านี่ ทำไมแตะ 120 ตลอดก็ไม่รู้ แถมตอนแซงนี่ เอะอะแซง เอะอะแซง กดแล้วมันขึ้นตามเท้า อ่ะ)

สุดท้าย เป็นรถที่ขับทางไกล แล้ว เพลียน้อยกว่าคันก่อนเยอะครับ .. ผมลงสุราษ จาก กทม. วิ่งทั้งคืน ถึง สุราษ ยันเช้า ดันเจออุบัติเหตุยางแตก ต้องหายางเปลี่ยนด้วย ถึงบ้านแฟน ก็สลับเอารถที่บ้านเค้า ไปทำธุระที่ ท่าศาลา นครศรี สบายๆครับ มาไม่สบาย ตอนขับรถบ้านเค้านี่แหละ ทำไมมันร้อน ทำไมมันร่อน ทำไมเบาะมันนั่งไม่สบาย .. แม่ยายนั่งข้างหลังจะเบิร์ดกะโหลกอยู่ ตานี่มันบ่นตลอดทาง 55+

ออฟไลน์ V221

ไปดูKia EV5 สิครับ ราคาเร้าใจ รอดูรีวิวก่อนตัดสินใจ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ boost

• Sr. Member
Subaru Forester ครับ acc Lka เนียนดี ช่วงล่างหนึบแน่นมันใจดีแบบ AWD ที่เป็นจุดขายของค่ายนี้
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ที่สังเกตุ acc แทบทุกยี่ห้อ ถ้าตั้งระยะห่างไว้กลางๆมันก็สมูทหมดนะ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
ในงบนี้ผมให้ forester เนียนสุด ทั้งจังหวะการเร่งการเบรค การเปลี่ยนเลนเองฉุกเฉิน ทำได้ดีมากๆ เทียบกับ เจ้าตลาดหลายๆตัว แต่ตัวผมเองก็ไม่ได้ซื้อ เพราะกลัวเรื่องหลังการขาย ถ้ามีอู่นอกที่ไม่ต้องพึ่งแต่ศูนย์ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ

ทั้งช่วง service ใหญ่เช่น timing ต้องยกเครื่องออกมาเปลี่ยน จะเป็นลม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Adaptive Cruise Control ผมว่า แทบไม่ต่างกันแล้ว ณ วันนี้

ถ้าต้องเลือก ผมจะเลือกคันที่ทำงานด้วย Radar ไม่ใช่แค่กล้อง เพราะการกะระยะ และ ปัจจุบันอื่น เช่น ฝุ่น ควัน มันทำงานได้ดีกว่ากล้อง ครับ

แต่ปัญหาคือ เปิด Lane Keeping หรือ Lane Departure Assistant หรือ Lane บลาาาาๆๆๆๆ แล้วแต่จะเรียก

มันไม่ค่อยไว้ใจได้นะครับ ทั้งสภาพถนน และ การจราจร

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
ก่อนอื่นอย่าตั้งความหวังและวาดฝันไว้เยอะว่ามันจะช่วยขับได้สบาย มันแค่ช่วยส่วนนึง

ใน กทม.และปริมณทล ถ้าถนนปกติที่ไม่ใช่ทางด่วน จากวินัยจราจรและมารยาทในการขับรถของคนไทยแล้ว
มีแค่ถนนวิภาวดีรังสิต เท่านั้นที่ใช้ได้ นอกนั้นถนนอื่นขับมือเองดีสุด สมูทสุด

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Forester ครับ

แต่รุ่นก่อน M/C ไม่มีระบบรักษารถในเลน แต่รุ่นปัจจุบันมีแล้วครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ [J]e[w]

โจทย์มาเหมือนหวยออกที่ CRV ehev ขับ2
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากๆค่ะ
เป็น choice ที่อยู่ในใจเลยค่ะ แต่ยังคิดไม่ตกค่ะ
ชอบ innova zenix แต่ก็อาจจะไม่ประหยัดน้ำมันมากๆ
Corolla cross ประหยัดกว่าแต่ข้างในรู้สึกค่อนข้างเล็กค่ะ
FORESTER ชอบความกว้าง ระบบ แต่ได้ข่าวค่าซ่อมกับค่าน้ำมันจะสูงค่ะ
CRV ดูเท่ดีค่ะ แต่ตัว HEV ก็แพงกว่า innova zenix ตัวท้อปอีกเป็นแสนเลยค่ะ
เลือกยากจริงค่ะ คงต้องไปตกตะกอนอีกทีค่ะ
ต้องขอบคุณทุกท่านมากๆค่ะที่ช่วยแนะนำรุ่นรถค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2024, 22:45:50 โดย stepnemo »

• Newbie
  • *
ก่อนอื่นอย่าตั้งความหวังและวาดฝันไว้เยอะว่ามันจะช่วยขับได้สบาย มันแค่ช่วยส่วนนึง
ใน กทม.และปริมณทล ถ้าถนนปกติที่ไม่ใช่ทางด่วน จากวินัยจราจรและมารยาทในการขับรถของคนไทยแล้ว
มีแค่ถนนวิภาวดีรังสิต เท่านั้นที่ใช้ได้ นอกนั้นถนนอื่นขับมือเองดีสุด สมูทสุด

กะว่าในเมืองจะขับเองค่ะ กะว่าใช้ตรงทางด่วนไปโคราชค่ะ
กลับบ้านต่างจังหวัดทุกสัปดาห์ค่ะ

• Newbie
  • *
Corolla Cross
Innova Zenix
HRV
CRV

เคยเห็นคุณ Adios2  สนใจเทียบตัว corolla cross กับ innova zenix มีความลังเลใจคล้ายกันเลยค่ะ ขออนุญาตสอบถามได้มั้ยคะสุดท้ายจบตัวไหนคะ แล้วรู้สึกโอเคกับตัวที่เลือกมั้ยคะ ขอบคุณมากค่ะ

• Newbie
  • *
CR-V eHEV

Adaptive Cruise .. ทำได้ดีครับ ลองทั้งตอนรถติดๆ ค่อยขยับ ปล่อยมันทำงาน ก็เบรคนุ่มนวลดี ทิ้งระยะห่างเหมาะสม / ทางไกล เลี้ยวโค้งได้เนียนดีครับ

น้ำมัน .. ถ้าทำใจ ไม่กดได้ 100 - 110 ตัวขับสี่ มี 17 - 18 / ขับสอง มี 20 แต่ถ้าเหยียบๆ ขับสี่ ลงมาเหลือ 15 กว่าๆ (คันอื่น ผมขับช้านะ มาขับเจ้านี่ ทำไมแตะ 120 ตลอดก็ไม่รู้ แถมตอนแซงนี่ เอะอะแซง เอะอะแซง กดแล้วมันขึ้นตามเท้า อ่ะ)

สุดท้าย เป็นรถที่ขับทางไกล แล้ว เพลียน้อยกว่าคันก่อนเยอะครับ .. ผมลงสุราษ จาก กทม. วิ่งทั้งคืน ถึง สุราษ ยันเช้า ดันเจออุบัติเหตุยางแตก ต้องหายางเปลี่ยนด้วย ถึงบ้านแฟน ก็สลับเอารถที่บ้านเค้า ไปทำธุระที่ ท่าศาลา นครศรี สบายๆครับ มาไม่สบาย ตอนขับรถบ้านเค้านี่แหละ ทำไมมันร้อน ทำไมมันร่อน ทำไมเบาะมันนั่งไม่สบาย .. แม่ยายนั่งข้างหลังจะเบิร์ดกะโหลกอยู่ ตานี่มันบ่นตลอดทาง 55+

อ่านแล้วสนใจเจ้า CRV HEV ด้วยเลยค่ะ เป็นรถในฝันมานานค่ะ ติดใจแต่ตัวHEVแพงกว่าinnova zenix ตัวท้อปไปแสนนึงค่ะ หน้าตาหล่อมากๆค่ะรุ่นนี้ค่ะ

• Newbie
  • *
ไปดูKia EV5 สิครับ ราคาเร้าใจ รอดูรีวิวก่อนตัดสินใจ

เห็นเปิดตัวเมื่อวานแล้วชอบมากค่ะ หน้าตาและภายในกว้างขวางมากค่ะ นอนในรถสบายเลยค่ะ ติดตรงอยู่คอนโดกลัวชาร์จยาก กับเรื่องราคาในอนาคต กับการดูแลเปลี่ยนแบตเมื่อถึงอายุค่ะ กับรอดูรีวิวเรื่องความเสถียรการทำงานของฟังชั่น Adaptive cruise control กับ lane keeping ว่าทำได้ดีขนาดไหนค่ะ

• Newbie
  • *
Subaru Forester ครับ acc Lka เนียนดี ช่วงล่างหนึบแน่นมันใจดีแบบ AWD ที่เป็นจุดขายของค่ายนี้

ขอบคุณมากค่ะ แอบสนใจเจ้าตัวนี้ค่ะ ติดตรงอัตราสิ้นเปลือง กับการดูแลmaintenanceค่ะ แต่ลดเยอะเร้าใจมากๆเหมือนกันค่ะ

• Newbie
  • *
ที่สังเกตุ acc แทบทุกยี่ห้อ ถ้าตั้งระยะห่างไว้กลางๆมันก็สมูทหมดนะ

เคยได้ยินเวลาคนคุยกันในคลับแต่ละรุ่นว่าเสียวบ้างเลยไม่แน่ใจ เป็น user error หรือตัวรถรุ่นนั้นๆจริงๆค่ะ ถ้าเนียนทุกรุ่นก็ดีเลยค่ะ กลัวตัดสินใจพลาดค่ะ

• Newbie
  • *
ในงบนี้ผมให้ forester เนียนสุด ทั้งจังหวะการเร่งการเบรค การเปลี่ยนเลนเองฉุกเฉิน ทำได้ดีมากๆ เทียบกับ เจ้าตลาดหลายๆตัว แต่ตัวผมเองก็ไม่ได้ซื้อ เพราะกลัวเรื่องหลังการขาย ถ้ามีอู่นอกที่ไม่ต้องพึ่งแต่ศูนย์ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ

ทั้งช่วง service ใหญ่เช่น timing ต้องยกเครื่องออกมาเปลี่ยน จะเป็นลม

เป็น point ที่ทำให้ตัดสินใจลงรุ่นนี้ยังไม่ได้เหมือนกันเลยค่ะ
น่าเสียดายเลยค่ะ

• Newbie
  • *
Adaptive Cruise Control ผมว่า แทบไม่ต่างกันแล้ว ณ วันนี้

ถ้าต้องเลือก ผมจะเลือกคันที่ทำงานด้วย Radar ไม่ใช่แค่กล้อง เพราะการกะระยะ และ ปัจจุบันอื่น เช่น ฝุ่น ควัน มันทำงานได้ดีกว่ากล้อง ครับ

แต่ปัญหาคือ เปิด Lane Keeping หรือ Lane Departure Assistant หรือ Lane บลาาาาๆๆๆๆ แล้วแต่จะเรียก

มันไม่ค่อยไว้ใจได้นะครับ ทั้งสภาพถนน และ การจราจร

เคยได้ยินเหมือนกันค่ะว่า yaris cross จะไม่มี radar เหมือน corolla cross เลยไม่ดีเท่า เลยมาสอบถามไว้ก่อนค่ะ กลัวซื้อพลาดค่ะ กะว่าใช้ทางด่วนกทม-โคราชอย่างเดียวเลยค่ะ ถ้าทางด่วนแอบหวังว่่าน่าจะพอไหวคงช่วยเราได้เยอะเลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2024, 23:06:18 โดย stepnemo »

• Newbie
  • *
Forester ครับ

แต่รุ่นก่อน M/C ไม่มีระบบรักษารถในเลน แต่รุ่นปัจจุบันมีแล้วครับ

• Newbie
  • *
โจทย์มาเหมือนหวยออกที่ CRV ehev ขับ2

เสียแต่ราคาแรงเกินงบไปอีกนิดหน่อยค่ะ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เป็น choice ที่อยู่ในใจเลยค่ะ แต่ยังคิดไม่ตกค่ะ
ชอบ innova zenix แต่ก็อาจจะไม่ประหยัดน้ำมันมากๆ
Corolla cross ประหยัดกว่าแต่ข้างในรู้สึกค่อนข้างเล็กค่ะ
FORESTER ชอบความกว้าง ระบบ แต่ได้ข่าวค่าซ่อมกับค่าน้ำมันจะสูงค่ะ
CRV ดูเท่ดีค่ะ แต่ตัว HEV ก็แพงกว่า innova zenix ตัวท้อปอีกเป็นแสนเลยค่ะ
เลือกยากจริงค่ะ คงต้องไปตกตะกอนอีกทีค่ะ
ต้องขอบคุณทุกท่านมากๆค่ะที่ช่วยแนะนำรุ่นรถค่ะ

ผมซื้อ Forester ตัวปัจจุบันก่อน M/C ให้ภรรยาใช้ครับ ค่าซ่อมแพงจริงครับ แต่ก็แพงกว่ารถญี่ปุ่นอื่นประมาณปีละหมื่นกลาง (ถ้าใช้รถเยอะ) แต่เทียบกับราคาตอนนี้ ที่ส่วนลด 2-3 แสน ถือว่าไม่แย่ครับ
แต่ประเด็นที่ผมเลือก Forester คือความมั่นใจในการขับครับ ระบบช่วยเหลือเป็นเหมือนการป้องกันขั้นที่สองอย่างแท้จริงครับ
เพราะด้วยระบบขับ 4 ตลอดเวลา ทำให้เราสามารถควบคุมรถได้ในแทบทุกสถาณการณ์บนถนนปกติ

ผมเลือกเพราะความปลอดภัยให้ภรรยาเป็นหลักเลย ค่าน้ำมันกับค่าซ่อมก็ถือเป็นค่าความปลอดภัยของภรรยาและลูกก็ถือว่าเกินจะคุ้มแล้วครับ

ปล. ในความเห็นของพี่บาส HLM ก็ให้ Forester และ Ford Everest มีระบบ Adaptive Cruise Control ที่เรียบเนียน เบรคดีไม่รุนแรง
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Dante Haversham

• **
adaptive cruise เลือกรุ่นที่มี radar ไว้ก็จะดีครับ

แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับการเขียนโปรแกรมของแต่ละรุ่นด้วย

HRV มีกล้องตัวเดียว แต่ทำได้เนียนกว่า Yaris Ativ/Cross ที่มีกล้องคู่อีก และผมรู้สึกว่าจะเนียนว่า CCross ด้วย โดยเฉพาะ Lane Keep

CCross มีฉกซ้ายขวาบ้าง แต่ HRV ยังไม่เจอ

ออฟไลน์ AgentMolder

จากใจคนใช้ระบบนี้มาหลายคัน
ถ้าโตต้า ให้เลือก Corolla Cross ขึ้นไป ดีหมด สมูท อย่าเอา Yaris Cross, Innova , Ative หรือรถที่ผลิตจากอินโด ระบบห่วย เบรคจะชนหลายทีแล้ว
Honda ดีหมดทุกรุ่น สมูท โดยเฉพาะ Civic Accord CRV
รถยุโรป ดีหมด
ค่ายอื่นๆ Forrester ดีมาก eyesight อย่างเนียน

• **
ถ้าโตต้า ให้เลือก Corolla Cross ขึ้นไป ดีหมด สมูท อย่าเอา Yaris Cross, Innova , Ative หรือรถที่ผลิตจากอินโด ระบบห่วย เบรคจะชนหลายทีแล้ว
Honda ดีหมดทุกรุ่น สมูท โดยเฉพาะ Civic Accord CRV
ค่ายอื่นๆ Forrester ดีมาก eyesight อย่างเนียน

เห็นด้วยครับ

ที่ไว้ใจไม่ค่อยได้อีกก็รถจีน เหมือนใส่มาให้มีเฉยๆ

ออฟไลน์ SM.

ที่ไว้ใจไม่ค่อยได้อีกก็รถจีน เหมือนใส่มาให้มีเฉยๆ

ผมว่าระบบของ Honda ค่อนข้างดีเลยนะครับ เคยใช้ตั้งแต่ตัวเล็กอย่าง city ด้วย

ส่วน lane keeping assist ผมบอกตรงๆ ว่าผมปิดตลอด ไม่ค่อยชอบใช้เลย

• **

ผมว่าระบบของ Honda ค่อนข้างดีเลยนะครับ เคยใช้ตั้งแต่ตัวเล็กอย่าง city ด้วย

ส่วน lane keeping assist ผมบอกตรงๆ ว่าผมปิดตลอด ไม่ค่อยชอบใช้เลย

น่าจะหมายถึง Lane departure warning ที่เตือนออกนอกเลนพร้อมดึงกลับหรือเปล่าครับ ปกติผมก็ปิดครับ ขับรถบ้านเราไม่สามารถเปิดได้จริงๆ
แต่ถ้าเป็น lane keep รักษารถกลางเลน อันนี้ถ้าขึ้นทางหรือวิ่งยาวๆ จะเปิดไว้ครับ ช่วยได้เยอะ แค่ประครองพวงมาลัย

• Newbie
  • *

ผมซื้อ Forester ตัวปัจจุบันก่อน M/C ให้ภรรยาใช้ครับ ค่าซ่อมแพงจริงครับ แต่ก็แพงกว่ารถญี่ปุ่นอื่นประมาณปีละหมื่นกลาง (ถ้าใช้รถเยอะ) แต่เทียบกับราคาตอนนี้ ที่ส่วนลด 2-3 แสน ถือว่าไม่แย่ครับ
แต่ประเด็นที่ผมเลือก Forester คือความมั่นใจในการขับครับ ระบบช่วยเหลือเป็นเหมือนการป้องกันขั้นที่สองอย่างแท้จริงครับ
เพราะด้วยระบบขับ 4 ตลอดเวลา ทำให้เราสามารถควบคุมรถได้ในแทบทุกสถาณการณ์บนถนนปกติ

ผมเลือกเพราะความปลอดภัยให้ภรรยาเป็นหลักเลย ค่าน้ำมันกับค่าซ่อมก็ถือเป็นค่าความปลอดภัยของภรรยาและลูกก็ถือว่าเกินจะคุ้มแล้วครับ

ปล. ในความเห็นของพี่บาส HLM ก็ให้ Forester และ Ford Everest มีระบบ Adaptive Cruise Control ที่เรียบเนียน เบรคดีไม่รุนแรง

ขอบคุณมากค่ะ เป็นมุมมองที่คุ้มค่าจริงๆค่ะ ถ้าใช้งานทุกวันกับครอบครัวและช่วยปกป้องคนที่เรารักได้ ก็คุ้มค่ามากค่ะ วันไปดูงาน motor show ต้องลองแวะไปดูแน่นอนค่ะ หนึ่งใน best choice ค่ะ

• Newbie
  • *

ติดตามช่องอาจารย์ทั้งดูบ้านและรถหลายคลิปเลยค่ะ
รบกวนสอบถามค่ะ ตัว innova zenix ที่เป็นรุ่นใหม่และมีระบบ toyota safety sense 3.0 ก็ไม่ smooth หรอคะอาจารย์ เพราะเป็นหนึ่งในตัวเลือกหลักเลยค่ะ นึกว่าเป็นรุ่นล่าสุด เพิ่งออกมาใหม่จะ smooth ค่ะ ค่อนข้างเสียดายเลยค่ะ