ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยแนะนำรถที่ adaptive cruise control และรักษารถในเลนทำได้ดีด้วยค่ะ  (อ่าน 3354 ครั้ง)

ออฟไลน์ stepnemo

• Newbie
  • *
adaptive cruise เลือกรุ่นที่มี radar ไว้ก็จะดีครับ

แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับการเขียนโปรแกรมของแต่ละรุ่นด้วย

HRV มีกล้องตัวเดียว แต่ทำได้เนียนกว่า Yaris Ativ/Cross ที่มีกล้องคู่อีก และผมรู้สึกว่าจะเนียนว่า CCross ด้วย โดยเฉพาะ Lane Keep

CCross มีฉกซ้ายขวาบ้าง แต่ HRV ยังไม่เจอ

ขอบคุณมากค่ะ ถ้า stop and go น่าจะเยี่ยมเลยค่ะ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
Tesla แล้วซื้อออฟชั่น EAP เพิ่มครับ มี Auto Lane Change ด้วยครับ แต่ถนนที่ใช้ EAP ได้มีไม่กี่เส้นทางครับ

แต่รถที่บ้านผมคันที่มี Adaptive Cruise มีแค่ Volvo S90 กับ Alphard ครับ ก็เลยไม่เคยเทียบกับรถในยุคปัจจุบันครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ stepnemo

• Newbie
  • *
Tesla แล้วซื้อออฟชั่น EAP เพิ่มครับ มี Auto Lane Change ด้วยครับ แต่ถนนที่ใช้ EAP ได้มีไม่กี่เส้นทางครับ

แต่รถที่บ้านผมคันที่มี Adaptive Cruise มีแค่ Volvo S90 กับ Alphard ครับ ก็เลยไม่เคยเทียบกับรถในยุคปัจจุบันครับ

ขอบคุณมากค่ะ เคยสนใจ Tesla ค่ะ ติดตรงเกินงบกับเป็นรถไฟฟ้า อยู่คอนโดเลยต้องหาที่ชาร์จค่ะ แต่ทำได้เยอะกว่าเจ้าอื่นจริงๆค่ะ

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
adaptive cruise เลือกรุ่นที่มี radar ไว้ก็จะดีครับ

แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับการเขียนโปรแกรมของแต่ละรุ่นด้วย

HRV มีกล้องตัวเดียว แต่ทำได้เนียนกว่า Yaris Ativ/Cross ที่มีกล้องคู่อีก และผมรู้สึกว่าจะเนียนว่า CCross ด้วย โดยเฉพาะ Lane Keep

CCross มีฉกซ้ายขวาบ้าง แต่ HRV ยังไม่เจอ

ขอบคุณมากค่ะ ถ้า stop and go น่าจะเยี่ยมเลยค่ะ

ตอนนี้น่าจะเป็น stop and go หมดละครับ ยกเว้น Mazda

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
Yaris Cross จะดีกว่ามั้ยครับ แนะนำรุ่น Top สุด 9 แสนกว่าบาทเลยครับ มี Adaptive CC แน่นอนและเป็นแบบ Adaptive Dynamic Radar ปรับเพิ่มลดความเร็วอัตโนมัติ
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT