ผู้เขียน หัวข้อ: รถจีนและ BYD จะยังอยู่มั้ยเมื่อผ่านไป 10 ปีหลังสงครามราคาของรถจีน  (อ่าน 5954 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
https://youtu.be/T0Nes7L2ulI?si=MFOsezb5e1GIuCJf

เขาผลิตกันจนมาประกอบเป็นมือถือขายแล้ว เพิ่งตั้งโรงงานอะไรครับ

ตกลงฟังคลิป 9arm มาจริง หรือพูดเอาเท่ เอาเขามาอ้างอิงผิดๆอีก

ปล.ไม่ได้มาโฆษณามือถือนะ แนบเป็นข้อมูลเฉยๆ

ออฟไลน์ pim_cute

https://youtu.be/T0Nes7L2ulI?si=MFOsezb5e1GIuCJf

เขาผลิตกันจนมาประกอบเป็นมือถือขายแล้ว เพิ่งตั้งโรงงานอะไรครับ

ตกลงฟังคลิป 9arm มาจริง หรือพูดเอาเท่ เอาเขามาอ้างอิงผิดๆอีก

ปล.ไม่ได้มาโฆษณามือถือนะ แนบเป็นข้อมูลเฉยๆ

เห้อ คงจะตะแบงมั่วไปเรื่อยๆ สินะ ต้องพูดซ้ำอีกรอบเนี่ย เอาไป...ข่าวจากแบไต๋

"เมื่อวันที่ 8 เมษายน 2024 กระทรวงพาณิชย์ของสหรัฐอเมริกาตกลงกับ Taiwan Semiconductor Manufacturing Co. (TSMC) ในการให้เงินอุดหนุน 6,600 ล้านดอลลาร์สหรัฐ และเงินกู้ต้นทุนต่ำ 5,000 ล้านดอลลาร์ภายใต้กฎหมาย CHIPS และ Science Act สำหรับโรงงานเซมิคอนดักเตอร์ขั้นสูงในเมืองฟีนิกซ์ รัฐแอริโซนา"

ถ้าสิ่งที่คุณพูดถูกต้องนะ ข่าวนี้ก็ผิด กฎหมาย chips act ก็ไม่มีอยู่จริง
เอาเข้าไป? คนเราหนอ ได้อ่านไหมเนี่ย ต้องมานั่ง copy ให้เนี่ย
7 วันชิปไปอยู่ใน xaomi ซะแล้ว เอากับเขาสิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 16:37:15 โดย pim_cute »

เห้อ คงจะตะแบงมั่วไปเรื่อยๆ สินะ ต้องพูดซ้ำอีกรอบเนี่ย เอาไป...ข่าวจากแบไต๋

"เมื่อวันที่ 8 เมษายน 2024 กระทรวงพาณิชย์ของสหรัฐอเมริกาตกลงกับ Taiwan Semiconductor Manufacturing Co. (TSMC) ในการให้เงินอุดหนุน 6,600 ล้านดอลลาร์สหรัฐ และเงินกู้ต้นทุนต่ำ 5,000 ล้านดอลลาร์ภายใต้กฎหมาย CHIPS และ Science Act สำหรับโรงงานเซมิคอนดักเตอร์ขั้นสูงในเมืองฟีนิกซ์ รัฐแอริโซนา"

ถ้าสิ่งที่คุณพูดถูกต้องนะ ข่าวนี้ก็ผิด กฎหมาย chips act ก็ไม่มีอยู่จริง
เอาเข้าไป?

ที่ยกมาเนี่ยมีตรงไหนบอกว่าห้ามขาย“ชิปขั้นสูง“ให้จีนครับ

เขาแบนขายเครื่องผลิต ไม่ได้แบนตัวชิป มันเข้าใจยากตรงไหน

ถ้ามีข้อมูลว่าเขาแบนขายตัวชิปก็เอามาลงเลยครับ

เอาเข้าไป?

ที่ยกมาเนี่ยมีตรงไหนบอกว่าห้ามขาย“ชิปขั้นสูง“ให้จีนครับ

เขาแบนขายเครื่องผลิต ไม่ได้แบนตัวชิป มันเข้าใจยากตรงไหน

ถ้ามีข้อมูลว่าเขาแบนขายตัวชิปก็เอามาลงเลยครับ

ผมว่าผมพูดไปแล้วนะ ว่าเขาไม่ได้เขียนว่าไม่ให้ขายตรงๆ แต่ให้ไปอ่านกฎหมาย chips act ว่าเงื่อนไขมันคืออะไร ทำไม tsmc ถึงจะขายให้จีนไม่ได้
พูดซ้ำเพื่ออะไรเนี่ย ก่อนหน้านี้ไม่เข้าใจ ไม่ได้อ่านหรือไง?

เอาไปอีกข่าว "TSMC ประกาศเลื่อนแผนการเปิดโรงงานผลิตชิปในรัฐแอริโซนา จากเดิมปลายปี 2024 กลายเป็นปี 2025 ด้วยปัญหาขาดแคลนแรงงานที่มีทักษะด้านการผลิตชิป ซึ่ง TSMC พยายามแก้ปัญหานี้โดยส่งพนักงานที่มีประสบการณ์จากไต้หวันมาอยู่ที่โรงงานในสหรัฐ"
โชว์คลิป xaomi ทำไม มันไม่เห็นจะเกี่ยวตรงไหนเลย ถ้าอ่านที่ผมพูด 2025 นี่ปี 2024 แต่ชิปขั้นสูงเสือกไปอยู่ใน xaomi อะไรกันเนี่ย mi แม่งสงสัยคงต้องมาจากอนาคตแล้วคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 16:44:17 โดย pim_cute »

โยงมั่วซั่วอีกแล้ว ผมยก Xiaomi มาให้ดู เพื่อหักล้างที่คุณบอกสหรัฐห้ามขายชิปให้จีนเนี่ย

ถ้าห้ามขายแล้ว Xiaomi มันไปเอาชิปขนาด 4 nm ที่ TSMC ผลิต มาประกอบเป็นมือถือขายไปทั่วโลกได้ไง

แล้วรุ่นนี้มันเพิ่งผลิตขายปีนี้ด้วยนะ ไม่ใช่ของเก่าเก็บดองไว้

โยงมั่วซั่วอีกแล้ว ผมยก Xiaomi มาให้ดู เพื่อหักล้างที่คุณบอกสหรัฐห้ามขายชิปให้จีนเนี่ย

ถ้าห้ามขายแล้ว Xiaomi มันไปเอาชิปขนาด 4 nm ที่ TSMC ผลิต มาประกอบเป็นมือถือขายไปทั่วโลกได้ไง

แล้วรุ่นนี้มันเพิ่งผลิตขายปีนี้ด้วยนะ ไม่ใช่ของเก่าเก็บดองไว้

ผมก็ตอบไปแล้วไม่ใช่เหรอ ว่า 4 nm มันวัดจากฝั่ง tsmc(วัดจากระยะห่าง) แต่กฎหมาย chip act วัดจากตัวชิป
แล้วชิปขั้นสูงตามกฎหมาย chip act โรงงานมันก็เพิ่งตั้ง(จากข่าว) แสดงว่ามาจากโรงงานเก่า ไม่ใช่เครื่อง euv ใหม่ (ไปเกี่ยวอะไรกับของเก่าเก็บดองอีกละเนี่ย)

ก็คุณไม่อ่านกฎหมายก่อนไง ว่าเงื่อนไขมันคืออะไร ถึงได้มั่วอยู่เนี่ย ชิปที่ห้ามขายคือชิปแบบไหน นี่ก็พูดหลายรอบมาก
พูดไปคุณก็วนมาชิปจากโรงงานเก่า 4 nm แล้วไงมันใช่ตามกฎหมาย chip act ที่วัดจากฝั่ง us ไหม
มันชิปเก่าคุณ ชิปใหม่ตามกฎหมาย chip act โรงงานเพิ่งตั้ง เครื่องเก่าเขาไม่ได้ห้าม มันเข้าใจยากตรงไหนเนี่ย ก็วนอยู่ตรงชิปเก่านี่แหละ

ข่าวที่ให้ไปก็คง fake news อีกละมั้ง อวยซะไม่ลืมหูลืมตาเลย ไปหาอ่านซะนะคุณ 1 นาโนของเราไม่เท่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 18:10:30 โดย pim_cute »

สรุปรถญี่ปุ่นขาดดุลตรงไหน ผลิตในประเทศเนี่ย ผมนึกไม่ออก 1 ขายคนในประเทศ นับเป็น c 2 ส่งออก นับเป็น x
gdp = c+i+g+x-m
คือมั่วหลายเรื่องมาก

เอาแค่เนี้ยแหละพอ 2 เรื่องเนี้ย
1 รถญี่ปุ่นผลิตในประเทศ ขาดดุลตรงไหน
2 กฎหมาย chip act จีนซื้อชิปขั้นสูงจาก tsmc ไม่ได้จริงไหม?

จะได้รู้ว่าใครโยงมั่วกันแน่ ผมเป็น us นะ ผมห้ามขายเครื่อง euv ให้จีน แล้วผมจะไปแบนชิปจากเครื่องเก่าเพื่ออะไรครับ? ผมก็ต้องแบนชิปใหม่ จากเครื่องใหม่ที่จีนไม่มีนี่แหละ? ถ้าคิดสักนิด ไม่อวย มันก็น่าจะคิดได้นะ? ที่เหลือก็ไปอ่านกฎหมายซธ จะได้รู้ว่าเขาห้ามยังไง นี่เล่นไม่อ่านเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 17:44:55 โดย pim_cute »

น่าเป็นห่วงเหมือนกันนะ จีนโดนกฎหมายห้ามซื้อเครื่อง euv จาก us ซึ่ง เนเธอร์แลนด์ เขาก็อยู่ฝั่งเดียวกับ us ตอนนี้ยังไม่เห็นผลหรอกครับ แต่หลังจากนี้สิน่าเป็นห่วง คุณแน่ใจได้ยังไงว่า byd จะยังอยู่ ถ้าหากว่าชิพ semiconductor จีนมันล้าสมัย ตามโลกไม่ทัน ผมว่าไม่แน่ ยิ่ง ev ไปทางเทคโนโลยีซะเยอะด้วยแล้วละก็ ยิ่งต้องใช้ชิพ semiconductor ขั้นสูงด้วย อาจจะไปเร็วกว่าที่คิดก็ได้ครับ

แต่ถ้าจีนเป็นประชาธิปไตย ก็อาจจะมีอะไรเปลี่ยนแปลง ซึ่งก็คิดว่ายากมากๆ อยู่ดี ที่พรรคคอมมิวนิสจีนจะปล่อย จีนตามหลัง us เรื่อง semiconductor อยู่ประมาณ 10 ปีเป็นอย่างต่ำ ภายใน 10 ปีอาจจะยังอยู่ ที่ใช้ชิพขั้นสูงอย่างพวกมือถือ กับ ev นี่แหละ น่าเป็นห่วงที่สุดเลย

เอ้า นี่ผมยกคำพูดตัวเองมาทั้งดุ้นเลย อ่านครับอ่าน
คุณจะเถียงกับผมเรื่องชิปปัจจุบันเพื่ออะไร ในเมื่อผมพูดถึงชิปขั้นสูงตามกฎหมาย chip act ที่จะมาในอนาคต คนแบบนี้ผมเพลียที่จะตอบเรื่องเดิมซ้ำๆ เลย แล้วก็ตะแบงมาเรื่อยๆ ยาวขนาดนี้ สรุปที่เถียงมาทั้งหมดนี่ชิปจากโรงงานเก่า เห้ออออออ

สงสัยถ้าเพิ่งวางขาย คุณคงเรียกชิปใหม่หมดสินะ มันก็ใหม่นะ ในแง่มือ1 ตะแบงได้อยู่ แต่ตามกฎหมาย chip act แล้ว มันตะแบงไม่ได้น่ะสิ แล้วเขาตีความชิปเก่าจากโรงงานที่ผลิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 18:15:58 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
แหม ... บอกให้ผมไปอ่าน กฎหมาย chips act ผมไปอ่านมาและ ลิ้งค์ตามนี้นะ ที่ผมอ่านมา

https://oldweb.ditp.go.th/ditp_web61/article_sub_view.php?filename=contents_attach/791387/791387.pdf&title=791387&cate=650&d=0
https://www.blognone.com/node/129527
https://www.mreport.co.th/experts/business-and-management/340-What-is-the-CHIPS-Act-2022

สรุปเนื้อหาคือ รัฐบาลสหรัฐฯ ออกกฎหมาย CHIPS for America Act เพื่อดึงดูดการตั้งโรงงานและการผลิตชิปกลับเข้ามาในประเทศ ไม่ใช่แบนการขายชิปให้จีนเลย ไม่รู้ไปเอามาจากไหน บอกไปเอาจากแบไต๋ ถ้าเป็นงั้นจริงผมว่าคุณควรหาข้อมุลจากแหล่งอื่นด้วยนะ

หรือตรงไหนที่บอกแบน ลองเอามาให้ดูหน่อยสิ แค๊ปมา หรือส่งลิ้งค์มาก็ได้ แต่ที่ผมไปหาอ่าน ตามที่คุณว่ามาเนี่ยมันคนละเรื่อง

กฎหมาย CHIPS for America Act   เป้าหมายหลักคือการสร้างความเข้มแข็งให้แก่อุตสาหกรรม semiconductors สหรัฐฯ ลดการพึ่งพาประเทศผู้ผลิตรายอื่น และสร้างความสามารถในการแข่งขันในตลาดโลก โดยเฉพาะจากจีนที่ปัจจุบันครองตลาดการผลิตของโลกในส่วนแบงร้อยละ 24 รองลงมาคือไต้หวันร้อยละ 21 เกาหลีใต้รอยละ 19 และสหรัฐฯ ที่มีสวนแบงตลาดเพียงร้อยละ 10 และต้องพึ่งพาการนำเขาจากประเทศผู้ผลิตในเอเชียตะวันออก

ผมอ่านแล้ว และสรุปได้ดังนี้ มีตรงไหนที่บอกแบนจีน แบนชิประดับสูง และไอ้ชิประดับสูงมันคือชิปอะไรครับ ผมค้นหาใน google ชิประดับสูงที่เจอก็ขึ้นว่า Snapdragon ของ Qualcomm ซึ่งมือถือค่ายจีนมีใช้ทุกค่ายอะ และ ตรงไหนที่บอกว่า กฎหมาย CHIPS for America Act คือการแบนชิปจีน ... เอามาให้ดูทีครับ ขอแหล่งข่าวมากกว่า 1 นะ แบไต๋ไม่เอานะ

https://www.beartai.com/life/trends/1122489

ข่าวจากแบไต๋เองก็ไม่เห็นมีตรงไหนบอกว่าแบนนะ CHIPS for America Act เนี่ย ... ไปจำที่ไหนมาผิดป่าวครับ ไม่เห็นมีตรงไหนบอกว่า "ห้ามขายชิประดับสูงให้จีน หรือห้ามขายชิปให้จีนโดยออกเป็นกฏหมายเลย"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 20:33:16 โดย apinui »

ออฟไลน์ F. BMW

• Newbie
  • *
เอ่อคือ ผมแค่อยากให้พวกพี่ๆ มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นว่ารถจีนและ BYD จะมีโอกาสอยู่ต่อในอีก 10 ปีข้างหน้ามั้ยหลังจากทำสงครามราคาแล้วยุติตอนเปิดตัวรุ่น CKD อ่ะครับ นี่ก็ไปไกลถึง Chip หรือ Semi-Conductor เลยครับ 😅 แต่มันก็ได้บรรยากาศการแลกเปลี่ยนกันจนได้ความรู้มากขึ้นด้วยครับ ☺️
1993 Nissan Presea R10 Ct.II (Sold) (1993-2011)
2002 Chevrolet Zafira 1.8 CD (Sold) (2002-2010)
2010 SsangYong Stavic SV270 Standard (2010-current)
2011 Mazda2 Groove Sedan (Sold) (2011-2023)
2017 BMW 320d Iconic F30 (2017-current)
2023 MG4 Electric X (2023-current)

แหม ... บอกให้ผมไปอ่าน กฎหมาย chips act ผมไปอ่านมาและ ลิ้งค์ตามนี้นะ ที่ผมอ่านมา

https://oldweb.ditp.go.th/ditp_web61/article_sub_view.php?filename=contents_attach/791387/791387.pdf&title=791387&cate=650&d=0
https://www.blognone.com/node/129527
https://www.mreport.co.th/experts/business-and-management/340-What-is-the-CHIPS-Act-2022

สรุปเนื้อหาคือ รัฐบาลสหรัฐฯ ออกกฎหมาย CHIPS for America Act เพื่อดึงดูดการตั้งโรงงานและการผลิตชิปกลับเข้ามาในประเทศ ไม่ใช่แบนการขายชิปให้จีนเลย ไม่รู้ไปเอามาจากไหน บอกไปเอาจากแบไต๋ ถ้าเป็นงั้นจริงผมว่าคุณควรหาข้อมุลจากแหล่งอื่นด้วยนะ

หรือตรงไหนที่บอกแบน ลองเอามาให้ดูหน่อยสิ แค๊ปมา หรือส่งลิ้งค์มาก็ได้ แต่ที่ผมไปหาอ่าน ตามที่คุณว่ามาเนี่ยมันคนละเรื่อง

กฎหมาย CHIPS for America Act   เป้าหมายหลักคือการสร้างความเข้มแข็งให้แก่อุตสาหกรรม semiconductors สหรัฐฯ ลดการพึ่งพาประเทศผู้ผลิตรายอื่น และสร้างความสามารถในการแข่งขันในตลาดโลก โดยเฉพาะจากจีนที่ปัจจุบันครองตลาดการผลิตของโลกในส่วนแบงร้อยละ 24 รองลงมาคือไต้หวันร้อยละ 21 เกาหลีใต้รอยละ 19 และสหรัฐฯ ที่มีสวนแบงตลาดเพียงร้อยละ 10 และต้องพึ่งพาการนำเขาจากประเทศผู้ผลิตในเอเชียตะวันออก

ผมอ่านแล้ว และสรุปได้ดังนี้ มีตรงไหนที่บอกแบนจีน แบนชิประดับสูง และไอ้ชิประดับสูงมันคือชิปอะไรครับ ผมค้นหาใน google ชิประดับสูงที่เจอก็ขึ้นว่า Snapdragon ของ Qualcomm ซึ่งมือถือค่ายจีนมีใช้ทุกค่ายอะ และ ตรงไหนที่บอกว่า กฎหมาย CHIPS for America Act คือการแบนชิปจีน ... เอามาให้ดูทีครับ ขอแหล่งข่าวมากกว่า 1 นะ แบไต๋ไม่เอานะ

https://www.beartai.com/life/trends/1122489

ข่าวจากแบไต๋เองก็ไม่เห็นมีตรงไหนบอกว่าแบนนะ CHIPS for America Act เนี่ย ... ไปจำที่ไหนมาผิดป่าวครับ ไม่เห็นมีตรงไหนบอกว่า "ห้ามขายชิประดับสูงให้จีน หรือห้ามขายชิปให้จีนโดยออกเป็นกฏหมายเลย"

นั่นไงมีคนอ่านแล้วนะ กฎหมาย chips act มีอยู่จริงนะ จะได้จบ(อย่าอ่านแต่ข่าว สามารถอ่านตัวเนื้อหาของกฎหมายได้เลย) คุณได้อ่านที่ผมพูดไหม ว่าเขาไม่ได้เขียนตรงๆ ว่าห้ามขาย ทีนี้ถ้าคุณอ่านแล้ว ผมมีคำถาม ถ้าอ่านแล้วต้องตอบได้นะครับ?
ตามเงื่อนไขของการได้รับเงินอุดหนุน "ห้ามมีส่วนร่วมในการวิจัยร่วมกัน หรือมีความพยายามจะออกใบอนุญาตทางเทคโนโลยีกับหน่วยงานต่างประเทศ ไม่สามารถลงทุนใหม่หรือขยายกำลังการผลิตในจีนเป็นเวลา 10 ปี" ใช่หรือไม่

ถ้าอ่านจริง เขาจะระบุด้วยว่า ชิปที่ขายอยู่แต่เดิมให้กับตลาดจีน ยังสามารถขายเหมือนเดิมได้(เพราะมันมาจากเครื่องรุ่นเก่าไง)
ทีนี้ ถ้าคุณเป็น tsmc คุณจะขายให้จีนยังไงครับ ลองตอบดู

ผมให้ข่าวคุณไปคิดอีกข่าว
"วันที่ 17 ตุลาคม 2023 สหรัฐฯ ประกาศการควบคุมการส่งออกใหม่ที่จะมีผลบังคับใช้ภายใน 30 วัน โดยลดประเภทของชิปเซมิคอนดักเตอร์ที่บริษัทอเมริกันจะสามารถขายให้กับจีนได้ เพื่อปิดช่องโหว่ในกฎระเบียบที่มีอยู่ซึ่งประกาศเมื่อปีที่แล้ว"

เห็นแล้วใช่ไหมว่าไอ้ชิป xaomi ที่อีกคนมาโชว์ ไม่ได้เกี่ยวอะไรเล้ย หวังว่าจะไม่วนกลับไปเรื่องชิปเก่าแบบอีกคนนะ วนมันอยู่ตรงนั้นแหละ อ่านกฎหมาย chips act ก็จบแล้ว มันระบุรายละเอียดชิปแบบไหนที่ขายได้ไว้ ถ้าอ่านมันก็จะไม่มานั่งเถียงเรื่องเดิมๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 23:15:03 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
เอ่อคือ ผมแค่อยากให้พวกพี่ๆ มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นว่ารถจีนและ BYD จะมีโอกาสอยู่ต่อในอีก 10 ปีข้างหน้ามั้ยหลังจากทำสงครามราคาแล้วยุติตอนเปิดตัวรุ่น CKD อ่ะครับ นี่ก็ไปไกลถึง Chip หรือ Semi-Conductor เลยครับ 😅 แต่มันก็ได้บรรยากาศการแลกเปลี่ยนกันจนได้ความรู้มากขึ้นด้วยครับ ☺️

555 เข้าเรื่องครับ
ถ้าขาดทุน 2-3 ปีติด
ผมว่าชาติไหนก็้เท ครับ

ทีนี้ข้อมูลในการคิดวิเคราะห์ แยกแยะ ก็จะค่อนข้างครบถ้วน

คุณเห็นกฎหมาย chips act แล้ว ว่าคนได้รับเงินอุดหนุนมีเงื่อนไขอย่างไร(จริงๆ ยังมีรายละเอียดอื่นๆ อีกเยอะ เพื่อ track ที่มาของชิปที่ขายไปได้)
คุณเห็น export control ของ us แล้ว ว่าเขาทำยังไง
คุณเห็นแล้วว่า tsmc รับเงินอุดหนุน และเป็นเพียงคนเดียวที่ผลิตชิปขั้นสูงได้(พวก micron intel samsung ผมไม่นับนะ เพราะแค่ tsmc ก็เกินกว่า 90% ของชิปขั้นสูงแล้ว)
คุณเห็นเครื่อง euv ใหม่แล้ว ว่าห้ามขายจีน เพราะ asml ซื้อสิทธิบัตรมาจาก us เขากรองคนซื้อ(เทคนิคไลโปกราฟฟี้ us เป็นเจ้าของเทคโนโลยี)

ถ้าคุณเป็น tsmc จะขายชิปขั้นสูงให้จีนยังไงหรือครับ ผมถามหน่อย? โรงงานคุณตั้งอยู่ใน us เนี่ย ลักลอบยังไงถึงจะส่งของออกไปจาก us ได้ ทั้งๆที่มี export control ผมคิดไม่ออก

ผมไม่เข้าใจนะ ผมว่าผมพูดทุกครั้งนะ ว่าเขาไม่ได้เขียนตรงๆ ว่าห้ามขาย ก็ยังจะมาเถียงเรื่อง ไม่เห็นมีตรงไหนเลยว่าห้ามขาย เพลียยยยย ทำไมไม่อ่านกันเลย
เรื่องทุกเรื่องไม่ได้เพิ่งเกิดขึ้น และไม่ใช่เรื่องบังเอิญ คุณจะเห็นว่า us กำลังทำอะไรอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2024, 01:22:08 โดย pim_cute »

อะ งั้น มาขยายความต่อตรงที่คุณยกมาตรงข้อความนี้

"ห้ามมีส่วนร่วมในการวิจัยร่วมกัน หรือมีความพยายามจะออกใบอนุญาตทางเทคโนโลยีกับหน่วยงานต่างประเทศ ไม่สามารถลงทุนใหม่หรือขยายกำลังการผลิตในจีนเป็นเวลา 10 ปี"

เงื่อนไขนี้ ที่ผมเข้าใจคือจะบังคับใช้กับบริษัท ที่เข้าไปขอเงินอุดหนุนและสร้างโรงงานในอเมริกา "เท่านั้น" ใช่ไหมล่ะ ??

แล้วถ้าบริษัทอื่นๆเค้าไม่เอา ไม่ทำ ไม่ไปสร้างในอเมริกาล่ะ จำเป็นต้องทำตามเงื่อนไข่ Ship act ไหม ??

เหมือนคุณจะมั่นใจว่า จีนจะโดนแบนแน่ๆ ด้วยกฏหมายอะไรนี่ .. แต่คุณลืมไปป่าวว่ามันคือกฏหมาย อเมริกา ไม่ใช่กฏหมายทั้งโลก ที่อยู่ๆจะบอกว่าห้ามขายให้จีน ถ้าคุณเข้าใจแบบนั้นมันก็แปลกๆ

ห้ามขายเครื่อง ห้ามขายชิปชั้นสุง โอเคล่ะ ถ้าเข้ากฏหมายอเมริกา ก็อาจจะห้าม แล้วบริษัทที่อยู่นอกอเมริกา ไปห้ามเขาได้หรือ บริษัทผลิต ship อะมีทั่วโลก จีนเองก็มี เกาหลีก็มี

ผมพอเข้าใจว่าที่คุณสื่อคือจะบอกว่า ต่อจากนี้ จีนจะล้าหลัง จีนจะถูกแบน เทคโนโลยีต่างๆของจีนจะไม่เดินหน้าอีก จากกฏหมายนี้

ส่วนความเห็นผม คือ เป็นไปไม่ได้ ถึงอเมริการจะแบนจริง แต่ไม่ใช่ทั้งโลก และ การแบนจีน เห็นข่าวมานานแล้ว สุดท้ายปัจจุบันทำไม บริษัทที่ตั้งอยู่ในอเมริกาเอง ยังขายชิปให้ค่ายมือถือจีนอยู่เลยล่ะ ห้านคนอื่นขาย แต่ตัวเองขายเองหรือเปล่า

จีนอาจผลิตเองไม่ได้ แบบชิปชั้นสูงตามที่คุณว่าอะนะ แต่ ตอนนี้จีนยังซื้อมาได้เลย และในอุตสาหกรรมรถยนต์เนี่ย มันคงไม่ได้ใช้ชิป Snapdragon มาประมวลผลรถหรอกมั้ง ผมว่าชิปที่ใช้ในรถยนต์เนี่ย โรงงานไทยหลายโรงก็ผลิตได้

ดังนั้น ความเห็นส่วนตัวผมเนี่ย ก็ไม่ได้อวยจีนหรอก ออกแนวไม่ชอบขี้หน้าด้วย แต่ผมเชื่อในความเป็นนัก copy นักลอกเลียนแบบ ผมเชื่อว่า เค้าเอาตัวรอดได้ การแบนจีนของอเมริกานั่นก็คือกลยุทธเขา แต่ความเป็นจริง บริษัทต่างๆเอาด้วยไหม ไหวไหม ไปตั้งโรงงานไปรับเงินสนับสนุนตามกฏหมาย ship act เนี่ย มันคุ้มไหม .. แรงงานอเมริกา ถูกเท่าแรงงานจีนไหม ?? ที่บริษัทอเมริกาหนีออกไปจีนก็เพราะปัญหาค่าแรงที่สูงไม่ใช่หรือ และไหนจะห้ามขายให้จีนอีก ซึ่งจีนคือลูกค้ารายใหญ่ ไม่ขายจีนจะไปขายใคร ??

----------------------------------------------------

เพื่อเติมครับ ship war ที่คุณว่ามาตอนต้น คุณรู้ใช่ไหมว่า จีนคือผู้ส่งออก แร่ที่ใช้ผลิตชิปรายใหญ่ของโลก .... ไปห้ามเค้าขายชิปให้จีน ... จีนไม่ส่งแร่ให้ ... ใครตายก่อนครับ

ดังนั้นการแบนมันไม่เกิดขึ้นจริงหรอกครับ เพราะจีนมีแร่ อเมริกามีเทคโนโลยี มันต้องไปด้วยกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2024, 11:46:09 โดย apinui »

อะ งั้น มาขยายความต่อตรงที่คุณยกมาตรงข้อความนี้

"ห้ามมีส่วนร่วมในการวิจัยร่วมกัน หรือมีความพยายามจะออกใบอนุญาตทางเทคโนโลยีกับหน่วยงานต่างประเทศ ไม่สามารถลงทุนใหม่หรือขยายกำลังการผลิตในจีนเป็นเวลา 10 ปี"

เงื่อนไขนี้ ที่ผมเข้าใจคือจะบังคับใช้กับบริษัท ที่เข้าไปขอเงินอุดหนุนและสร้างโรงงานในอเมริกา "เท่านั้น" ใช่ไหมล่ะ ??

แล้วถ้าบริษัทอื่นๆเค้าไม่เอา ไม่ทำ ไม่ไปสร้างในอเมริกาล่ะ จำเป็นต้องทำตามเงื่อนไข่ Ship act ไหม ??

เหมือนคุณจะมั่นใจว่า จีนจะโดนแบนแน่ๆ ด้วยกฏหมายอะไรนี่ .. แต่คุณลืมไปป่าวว่ามันคือกฏหมาย อเมริกา ไม่ใช่กฏหมายทั้งโลก ที่อยู่ๆจะบอกว่าห้ามขายให้จีน ถ้าคุณเข้าใจแบบนั้นมันก็แปลกๆ

ห้ามขายเครื่อง ห้ามขายชิปชั้นสุง โอเคล่ะ ถ้าเข้ากฏหมายอเมริกา ก็อาจจะห้าม แล้วบริษัทที่อยู่นอกอเมริกา ไปห้ามเขาได้หรือ บริษัทผลิต ship อะมีทั่วโลก จีนเองก็มี เกาหลีก็มี

ผมพอเข้าใจว่าที่คุณสื่อคือจะบอกว่า ต่อจากนี้ จีนจะล้าหลัง จีนจะถูกแบน เทคโนโลยีต่างๆของจีนจะไม่เดินหน้าอีก จากกฏหมายนี้

ส่วนความเห็นผม คือ เป็นไปไม่ได้ ถึงอเมริการจะแบนจริง แต่ไม่ใช่ทั้งโลก และ การแบนจีน เห็นข่าวมานานแล้ว สุดท้ายปัจจุบันทำไม บริษัทที่ตั้งอยู่ในอเมริกาเอง ยังขายชิปให้ค่ายมือถือจีนอยู่เลยล่ะ ห้านคนอื่นขาย แต่ตัวเองขายเองหรือเปล่า

จีนอาจผลิตเองไม่ได้ แบบชิปชั้นสูงตามที่คุณว่าอะนะ แต่ ตอนนี้จีนยังซื้อมาได้เลย และในอุตสาหกรรมรถยนต์เนี่ย มันคงไม่ได้ใช้ชิป Snapdragon มาประมวลผลรถหรอกมั้ง ผมว่าชิปที่ใช้ในรถยนต์เนี่ย โรงงานไทยหลายโรงก็ผลิตได้

ดังนั้น ความเห็นส่วนตัวผมเนี่ย ก็ไม่ได้อวยจีนหรอก ออกแนวไม่ชอบขี้หน้าด้วย แต่ผมเชื่อในความเป็นนัก copy นักลอกเลียนแบบ ผมเชื่อว่า เค้าเอาตัวรอดได้ การแบนจีนของอเมริกานั่นก็คือกลยุทธเขา แต่ความเป็นจริง บริษัทต่างๆเอาด้วยไหม ไหวไหม ไปตั้งโรงงานไปรับเงินสนับสนุนตามกฏหมาย ship act เนี่ย มันคุ้มไหม .. แรงงานอเมริกา ถูกเท่าแรงงานจีนไหม ?? ที่บริษัทอเมริกาหนีออกไปจีนก็เพราะปัญหาค่าแรงที่สูงไม่ใช่หรือ และไหนจะห้ามขายให้จีนอีก ซึ่งจีนคือลูกค้ารายใหญ่ ไม่ขายจีนจะไปขายใคร ??

----------------------------------------------------

เพื่อเติมครับ ship war ที่คุณว่ามาตอนต้น คุณรู้ใช่ไหมว่า จีนคือผู้ส่งออก แร่ที่ใช้ผลิตชิปรายใหญ่ของโลก .... ไปห้ามเค้าขายชิปให้จีน ... จีนไม่ส่งแร่ให้ ... ใครตายก่อนครับ

ดังนั้นการแบนมันไม่เกิดขึ้นจริงหรอกครับ เพราะจีนมีแร่ อเมริกามีเทคโนโลยี มันต้องไปด้วยกัน

คือผมพูดคุณไม่เชื่อ ให้ไปอ่านตัวกฎหมาย chips act ก็ไม่ไปอ่าน หาอ่านแต่ข่าวใช่ไหมครับ ต้องเป็นข่าวใช่ไหมถึงจะเชื่อกัน งง
งั้นเอาไปเลย ผมต้องมานั่งหาให้ เพียงเพราะคุณไม่ไปอ่านกฎหมายกัน

"นอกจากมาตรการสนับสนุนทางด้านการเงินแล้ว สหรัฐฯ โดยกรมการค้าสหรัฐฯ ยังได้ประกาศห้ามการส่งออกสินค้าที่เกี่ยวกับเทคโนโลยีไปยังจีน เพื่อตัดจีนออกจากการได้รับหรือผลิตชิปสำคัญและชิ้นส่วนสำหรับคอมพิวเตอร์ขั้นสูง โดยประเด็นสำคัญของกฎการควบคุมนี้ประกอบด้วย

1. บริษัทเทคโนโลยีที่ได้รับเงินสนับสนุนจากรัฐบาลสหรัฐฯ จะไม่ได้รับอนุญาตให้ลงทุนใน

ประเทศอื่น และข้อสำคัญ คือ ห้ามสร้างโรงงานที่ใช้เทคโนโลยีขั้นสูงในจีนเป็นระยะเวลา 10 ปี

รวมถึงห้ามไม่ให้ส่งออกเทคโนโลยีล่าสุดด้วย แต่ยังสามารถตั้งโรงงานเพื่อผลิตชิปที่ใช้เทคโนโลยีเก่า

(Mature Node) เพื่อขายในตลาดจีนได้

2. บริษัทต่างๆ จะต้องมีใบอนุญาตในการส่งออกชิปคุณภาพสูงที่ออกแบบสำหรับ แอปพลิเคชันปัญญาประดิษฐ์ (AI) ไปยังจีน

3. การควบคุมนี้ครอบคลุมถึงชิปที่ผลิตโดยต่างชาติที่เกี่ยวข้องกับปัญญาประดิษฐ์ (AI)

และคอมพิวเตอร์ขั้นสูงที่ใช้เครื่องมือและซอฟท์แวร์ของสหรัฐฯ ในการออกแบบและผลิต

4. บริษัทสัญชาติสหรัฐฯ จะต้องคุมเข้มการส่งออกเครื่องจักรไปยังบริษัทสัญชาติจีนที่ ผลิตชิปของเทคโนโลยีขั้นสูงโดยเฉพาะ 7"

ข่าวจาก m report แบบนี้ชัดพอยัง สมใจแล้วใช่ไหม
งั้นช่วยบอกที จะตะแคงยังไงต่อ คำว่าห้ามส่งออก นี่คือ ขายได้ หรือ ไม่ได้ ครับ?
ผมไม่ค่อยอยากอ้างอิงข่าวหรอกนะ เพราะมันแล้วแต่ว่าจะเขียนมุมไหนออกมา แถมไม่ละเอียด ตกหล่นอีกต่างหาก อ่านตัวกฎหมายจริงถูกต้องครบถ้วนกว่าเยอะ

ประเด็นของคุณ ผมว่าผมตอบไปหมดแล้วนะ เหมือนอีกคนอะ ผมจะตอบซ้ำเป็นรอบสุดท้ายแล้วกันครับ

"แล้วถ้าบริษัทอื่นๆเค้าไม่เอา ไม่ทำ ไม่ไปสร้างในอเมริกาล่ะ จำเป็นต้องทำตามเงื่อนไข่ Ship act ไหม ??"
คำตอบคือไม่ แต่คุณจะซื้อเครื่อง euv ใหม่ยังไงหรือครับ ผมว่าผมพูดไปแล้วนะ asml ผลิตได้คนเดียวในโลก และซื้อสิทธิบัตรมาจาก us แต่เดิมมาจาก national lab ด้วยซ้ำ เขากรองคนซื้อไงคุณ? มันไม่มีคนผลิตได้นอกจากเขาจะขายให้ ถ้าจีนจะมีชิปขั้นสูงได้ ต้องพัฒนาเองใหม่เท่านั้น

เห้อออ เหนื่อยยยยยใจ ตอบคำถามเดิมๆ ซ้ำๆ

เรื่อง rare earth ผมไม่คุยนะ เพราะมันไม่เคยเป็นประเด็นใน semiconductor เลย ที่เห็นเป็นนั้นมีแค่แบตเตอรี่เท่านั้น มายังไงก่อน พยายามไปไหมครับ?
คุณอาจจะไม่เห็นนะ แต่ผมเห็น ทำไม tsmc ต้องไปตั้งโรงงานที่ us ด้วย micron intel samsung ก็ไปหมด เพราะอะไรหรือ? เขาพวกนี้อยากอยู่ใต้ chips act เพราะอยากได้เงินงั้นหรือ? คุ้มหรือ ต้นทุนที่ us ก็แพงมาก คิดว่าเพราะอะไรละ...ก็อยู่ในคำตอบที่ผมตอบไปนั่นแหละ

เอาจริงๆ ผมโชว์ข่าวจาก m report เลยก็ได้นะ เพราะเขียนถึงเงื่อนไข แม้จะไม่ละเอียดก็ตาม
แต่ผมอยากรู้ว่าจะตะแบงกันไปถึงไหน กะอีแค่คำว่า "ไม่เห็นจะมีบอกเลย ว่าห้ามขาย"
ผมอยากจะให้ไปอ่านตัวกฎหมายกันจริงๆ มากกว่า เพราะมันถูกต้อง และละเอียดมากกว่า
ถ้าผมไม่ตีความให้ ก็คิดกันไม่ได้กันจริงๆ นั่นแหละ ต้องเขียนเป๊ะๆ เลยสินะ ถึงจะเชื่อกันน่ะ เขาคุม export control มาก่อนที่จะมี chips act อีก เขาไม่บอกตรงๆ หรอกว่าห้ามขาย

อีกคนยังวนอยู่กับเรื่องชิปเก่าอยู่เลยมั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2024, 13:53:11 โดย pim_cute »

^
^
สรุป จีนจะล้าหลัง จีนจะไม่มีเครื่องผลิตชิป จีนจะมีแต่เทคโนโลยีเก่า  บราๆตามที่คุณว่ามา ...

เอาเป็นว่า รอดูดีกว่านะ .. ผมเลิกเถียงและ และโพสนี้ ผมจะเซฟไว้ รออีก 1 ปี จากนี้ แล้วมาดูกัน มันจะเป็นอย่างคุณว่าไหมดีกว่านะ ... 

^
^
สรุป จีนจะล้าหลัง จีนจะไม่มีเครื่องผลิตชิป จีนจะมีแต่เทคโนโลยีเก่า  บราๆตามที่คุณว่ามา ...

เอาเป็นว่า รอดูดีกว่านะ .. ผมเลิกเถียงและ และโพสนี้ ผมจะเซฟไว้ รออีก 1 ปี จากนี้ แล้วมาดูกัน มันจะเป็นอย่างคุณว่าไหมดีกว่านะ ...

คุณอยากได้คำว่า ไม่เห็นมีบอกเลยว่าห้ามขาย ผมให้แล้วนะ
ส่วนอีกคนไม่รู้ว่าจะเอาอะไร แตกประเด็นไปเรื่องชิปเก่า วนอยู่อย่างนั้นแหละ ไม่มีทางออก ครั้งที่แล้วผมไม่ได้คำตอบว่ารถญี่ปุ่นผลิตในขาดดุลยังไง ครั้งนี้สงสัยก็คงไม่ได้คำตอบอีกเช่นเดิม

ส่วนที่พูดถึง ev จีน ผมพูดไว้ว่าหลายปี คุณจะรอ 1 ปี งั้นคุณจะมาแย้งผมอีกไม่ได้นะ ผมเบื่อคนที่อ่านไม่หมด(ชอบเป็นแบบนี้กัน...เพราะผมต้องมาตอบซ้ำ) ผมบอกหลายปี แต่เซฟรอดู 1 ปี โอเคครับ ไม่อวยๆ ยอดเยี่ยวม ยิ่งใหญ่ เกรียงไกร...(ไปดูเม้นแรกของผมนะ) 1 ปี โรงงานจะผลิตได้หรือยังก็ไม่รู้ แต่มันก็ไปเรื่อยๆ ของมันแหละ เรื่อง tsmc ผมรู้มาตั้งแต่ 2021 แล้ว 3 ปี ยังเพิ่งจะตั้งโรงงาน ความสัมพันธ์ในอุตสาหกรรมยังมีเรื่องที่คุณไม่รู้อีกเยอะครับ คนก่อตั้ง tsmc แต่เดิมก็มาจาก texus instrument พวก asml ก็มาจาก philip กัย asmi มาก่อน

เจอแบบนี้ ปวดหัว ต้องประเคนให้ทุกอย่าง เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2024, 14:51:57 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ lay

ผมว่าไม่เจ๋งครับ   มีแต่จะเจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้น   ประเทศไทยจะเป็นผู้ผลิตรถยนต์พวงมาลัยขวา   ทั้งรถไฮบริดและรถยนต์ไฟฟ้า 100% ส่งออกไปขายต่างประเทศได้เป็นจำนวนมาก

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
เจ้าใหญ่อย่าง BYD อยู่ได้ แต่เจ้าเล็กๆไม่น่าสู้ราคาไหว

ออฟไลน์ SM.

10 ปี ผมว่าอยู่ได้นะ ยังไงก็ลงทุนไปเยอะแล้ว ก่อนจะลงทุน ยังไงก็ต้องมองอนาคตไว้ยาวๆ อยู่แล้ว

ถ้าเป็นเพียงผู้นำเข้าสิครับ น่ากลัว จะไปเมื่อไหร่ก็ได้

ออฟไลน์ M@ni@c

• Newbie
  • *
BYD เพิ่งตั้งโรงงานที่ระยอง กำลังรับสมัครคนทำงานด้วยครับ
คิดว่า 10 ปีน่าจะยังอยู่นะครับ
ส่วนเรื่องอื่นผมไม่มีตวามรู้เลย คาดเดาล้วนๆ

ออฟไลน์ mxb

• Newbie
  • *
รถจีนแบรนด์ใหญ่อยู่ได้สบายครับทุกตลาดในโลกจะมีรถจีนมันเป็นความจริงแบรนด์รถญี่ปุ่นก็ไม่ตายแต่ก็ต้องเสียmarket shareและกำไรให้รถจีนผมยังไม่เจอproductรอบตัวที่จีนไม่มีส่วนแบ่งเลย

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

ผมเชื่อเลยนะครับว่า 10 ปีผ่านไป มี 2 แบรนด์เท่านั้น ที่อยู่รอดในไทย ก็คือ BYD และ MG

ส่วน Changan และ GAC Aion เชื่อเลยว่า ทำตลาดในไทยไม่ถึง 10 ปีแน่นอน และม้วนเสื่อกลับบ้าน

และ GWM กับ NETA อาจอยู่รอดในไทยไม่ถึง 4 ปี ม้วนเสื่อกลับบ้านเกิดไป!
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ mhujee

• Newbie
  • *

ชอบๆ การธิบายของท่านนี้ครับ

ออฟไลน์ mhujee

• Newbie
  • *

ประเด็นของคุณ ผมว่าผมตอบไปหมดแล้วนะ เหมือนอีกคนอะ ผมจะตอบซ้ำเป็นรอบสุดท้ายแล้วกันครับ

"แล้วถ้าบริษัทอื่นๆเค้าไม่เอา ไม่ทำ ไม่ไปสร้างในอเมริกาล่ะ จำเป็นต้องทำตามเงื่อนไข่ Ship act ไหม ??"
คำตอบคือไม่ แต่คุณจะซื้อเครื่อง euv ใหม่ยังไงหรือครับ ผมว่าผมพูดไปแล้วนะ asml ผลิตได้คนเดียวในโลก และซื้อสิทธิบัตรมาจาก us แต่เดิมมาจาก national lab ด้วยซ้ำ เขากรองคนซื้อไงคุณ? มันไม่มีคนผลิตได้นอกจากเขาจะขายให้ ถ้าจีนจะมีชิปขั้นสูงได้ ต้องพัฒนาเองใหม่เท่านั้น

เห้อออ เหนื่อยยยยยใจ ตอบคำถามเดิมๆ ซ้ำๆ

เรื่อง rare earth ผมไม่คุยนะ เพราะมันไม่เคยเป็นประเด็นใน semiconductor เลย ที่เห็นเป็นนั้นมีแค่แบตเตอรี่เท่านั้น มายังไงก่อน พยายามไปไหมครับ?
คุณอาจจะไม่เห็นนะ แต่ผมเห็น ทำไม tsmc ต้องไปตั้งโรงงานที่ us ด้วย micron intel samsung ก็ไปหมด เพราะอะไรหรือ? เขาพวกนี้อยากอยู่ใต้ chips act เพราะอยากได้เงินงั้นหรือ? คุ้มหรือ ต้นทุนที่ us ก็แพงมาก คิดว่าเพราะอะไรละ...ก็อยู่ในคำตอบที่ผมตอบไปนั่นแหละ
  และก็ชอบๆ เลือดนักสู้ของท่านนี้ด้วยครับ ที่ต้องชนะ ทุกกระทู้