ผู้เขียน หัวข้อ: ป้องกันล้อเป็นรอยจากลูกบล็อก  (อ่าน 1109 ครั้ง)

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
ป้องกันล้อเป็นรอยจากลูกบล็อก
« เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 09:26:28 »
ชวนคุยเรื่องล้อนิดหน่อยครับ เวลาที่ซื้อรถใหม่ แล้วต้องเอาเข้าศูนย์เช็คระยะเป็นประจำ จะต้องมีการถอดล้อ เพื่อสลับยาง เช็คระบบเบรค วิธีการที่จะป้องกันไม่ให้ช่าง ทำให้ล้อเป็นรอยจากลูกบล็อก เล็งดีก็ไม่มีปัญหา แต่ส่วนใหญ่เล็งไม่ตรงกระแทกก่อน ถึงจะเข้าได้ รอยเต็มล้อไปหมด ลูกค้าไปยืนกำกับก็ไม่ได้ เพราะเป็นพื้นที่ workshop

อยากขอไอเดียจากทุกท่านว่า จะจัดการกับสถานการณ์รูปแบบนี้อย่างไรดีครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ป้องกันล้อเป็นรอยจากลูกบล็อก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 11:01:16 »
ผมไม่ได้จัดการครับ ไว้ใจช่างอย่างเดียว แต่ล้อผมก็ไม่เห็นเป็นรอยนะ

ศูนย์ mazda ที่ผมใช้บริการอยู่ห้องพักลูกค้าจะเป็นกระจก ทำให้มองเห็นช่อง service ด้วย เวลาช่างสลับล้อผมก็เห็นเค้าเอาปืนลมยิงกันทุกคัน รวมถึงรถผมด้วย ผมก็ไม่ซีเรียสนะ เห็นว่าเค้าสลับยางให้ตามที่สั่งก็พอแล้ว

แต่พอมาดูที่รถ ก็ไม่มีคันไหนเป็นรอยสักคัน หรืออาจจะล้อ mazda มันเป็นสีดำด้วยมั้งเลยไม่เห็น หรือเค้าทำดีเลยไม่โดนก็ไม่ทราบ ..

สรุปโดยส่วนตัว ล้อรถน่ะ เดียวก็เป็นรอยครับอย่าไปซีเรียส รอยจากการใช้งานบ้าง เบียดนู่นเบียดนี่ ถ้าเป็นรอยมากๆก็ส่งทำสีซะแค่นั้นเองครับ 

ออฟไลน์ off_033

Re: ป้องกันล้อเป็นรอยจากลูกบล็อก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 11:57:01 »
ไม่ได้สนใจเลยครับ  ของใช้งานยังไงสักวันมันก็เป็นรอย

ถ้าห่วงมาก  ให้เขียนกำชับไว้ในใบสั่งงาน  ตอนรับรถก็เดินตรวจเอาถ้าเป็นรอยก็คงต้องเจรจากันไป

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 15:21:03 »
ทักษะเชิงช่างในงานซ่อมบำรุงเป็นเครื่องจำเป็นครับ
ควรคุยกับ ผจก. ฝ่ายบริการก่อนว่าเราใส่ใจเรื่องนี้
ขนาดบล๊อกไฟฟ้าไร้สายจีน ยังมีระบบกันน้อตตกตอนถอด
ถ้าช่างศูนย์ซกมกขนาดนั้น ก็สมควรตำหนิ ถ้าทำเสียหาย
ล้อบางชุด ราคาเป็นแสน
เรื่องแบบนี้บางคนไม่คิดมาก แต่คนที่ใช้ของอย่างระมัดระวังเขาไม่คิดแบบนั้นครับ
สำมะหาอะไร กับร้านยางที่เครื่องถอดใส่ยาง ไม่ระวังหรือ wrap ขอบล้อก่อนลงมือทำงาน
ลูกค้าจ่ายเงิน ต้องการงานที่คุ้มกับเงินที่จ่ายครับ
สาเหตุหนึ่งที่ลงมือทำเองหลายๆ อย่างก็เพราะเรื่องแบบนี้
ขนาดเรายังทำได้ ช่างศูนย์นี่มันเด็กฝึกงานหรือไง

++น้อตล้อจากเบอร์ 19 บางทีก็พิจารณาเปลี่ยนเป็น 17 ก็เพราะเรื่องรอยจากลูกบล๊อกถอดล้อก็มี
ใส่ง่ายก็ว่า ไม่เบียดหลุมน็อต++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 15:24:20 โดย samaklen »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 17:13:10 »
จากที่ศูนย์ผมไม่ค่อยรู้สึก
แต่ถ้าไปอู่ หรือร้านนอก ก็เกิดรอยกระเทาะบ้าง
สงสัยในศูนย์จะมีเทคนิคที่ร้าน/อู่ ไม่ค่อยทำ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 18:48:09 »
ของผมนะ จะศูนย์ อู่ หรือ ร้าน ผมมาตรฐานเดียวกัน

1. ลูกบล็อคถอดล้อ แบบบาง หรือ แบบมีพลาสติคสวม

2. สั่งศูนย์ อู่ ร้าน ว่า ถอดมือเท่านั้น

3. ผมยืนกำกับนะ เคยเจอพวกไม่ยอม จะยิงบล็อคลม ผมบอกงั้นเอาออก ผมเปิดท้าย หยิบด้ามขัน พร้อมลูกบล็อค มาขันเองครับ

ATP นี่แหละ จัดมาแล้ว ถอดเองเลย

ความซีเรียส ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนเบียดฟุตบาทบ่อย ล้อติดรถ ก็อาจจะไม่สนใจ แต่ของผม เปลี่ยนล้อ ชุดนึงหลักครึ่งแสน จนถึง แสน ผมซีเรียส ครับ

ปล. ถ้ารถที่เปลี่ยนล้อ ผมจะเปลี่ยนน้อต ที่ต้องใช้ลูกบล็อคพิเศษ แล้วผมจะเก็บลูกบล็อค จะถอดเมื่อไหร่ มาตามผม ถอดให้ผมดู ถอดเสร็จผมเก็บ จะใส่ก็มาบอกผม

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 21:11:48 »
0 บาง 0  เขียนกำกับในใบ สั่งงานได้นะครับ ให้ระมัดระวัง
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 22:05:06 »
ผมเอาเทปย่นแปะรอบๆ รูน็อต ทั้ง 4 ล้อ เสียเวลาแปะประมาณ 10 นาที
จริงๆ มันก็กันไม่ได้ 100% แต่ก็ช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบา

พวก SA เห็น ก็มักจะมีคำถามว่า พี่แปะไว้ทำไม
เลยบอกว่า ช่างชอบยิงบล็อกกระแทกแรงๆ ล้อเป็นรอยหมด

เขาก็ได้แต่ยิ้มแฮะๆ  ;)

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 18:09:32 »
ผมเอาเทปย่นแปะรอบๆ รูน็อต ทั้ง 4 ล้อ เสียเวลาแปะประมาณ 10 นาที
จริงๆ มันก็กันไม่ได้ 100% แต่ก็ช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบา

พวก SA เห็น ก็มักจะมีคำถามว่า พี่แปะไว้ทำไม
เลยบอกว่า ช่างชอบยิงบล็อกกระแทกแรงๆ ล้อเป็นรอยหมด

เขาก็ได้แต่ยิ้มแฮะๆ  ;)

ชอบๆ เอาไว้ทำมั่ง