ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณเป็นผมจะซื้อรถไหม  (อ่าน 3198 ครั้ง)

ออฟไลน์ tanakridza

• Newbie
  • *
ถ้าคุณเป็นผมจะซื้อรถไหม
« เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 22:30:49 »
สวัสดีครับ อยากได้รถยนต์เป็นของตัวเองมาหลายเดือนแล้วครับ บางครั้งก็นอนไม่หลับเพราะนั่งดูไปเรื่อยๆ ฮ่า
ทุกครั้งที่ได้เช่าขับไปตจวที่นึงก็หายอยากได้ไป 2-3 สัปดาห์

อายุ28ไม่เคยมีรถมาก่อน ทำงานอยู่กทมเช่าคอนโด เดินไปทำงาน10นาที
ไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถยนต์ครับ

อยากได้ขับในกทมเสาอาทิตย์ ออก ตจว เดือนละครั้งโดยปรกติก็เช่ารถไปครับ

สภาพการเงินตอนนี้นะครับ
เงินเดือนแสนนิดๆ
เก็บเงินซื้อรถได้ประมาณ 180k แล้วครับ เก็บเดือนละ 15k
เงินสำรองฉุกเฉิน 300k เงินสดใช้จ่ายรายเดือนราวๆ 50k
ที่เหลือจะเป็นกองทุน หุ้น กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ รวมๆ น่าจะแถวๆ 2.5m

วางแผนไว้ว่าไม่อยากจะซื้อของเล่นชิ้นนี้มากกว่า5%ของสินทรัพย์ทั้งหมด ตอนนี้ก็จะอยู่ที่ 150k (ไม่รู้ว่าควรเพิ่มตรงนี้มั้ย)

ที่ดูไว้คงเป็น vios หรือ altis อายุซัก10ปี อาจจะแก๊สเพราะถูกกว่า ฮ่า อาจจะซื้อได้แถวๆ 120-150 แล้วเอาเงินที่เหลือไปเก็บซ่อม จริงๆอยากได้แคมรี่แต่คิดว่าน่าจะเกินงบ
หรือไม่ก็ไปแบรนอื่นที่ไม่ใช่พี่โตอาจจะได้รถปีใหม่กว่า

อยากทราบความเห็นของพี่ๆในกลุ่มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 22:37:16 โดย tanakridza »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ถ้าคุณเป็นผมจะซื้อรถไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 22:37:23 »
ไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถยนต์ครับ
ใช้รถเป็นครั้ง ๆ หารถ fancy เช่าเอาได้หลากหลายไม่เบื่อครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 23:47:49 »
ไม่ซื้อครับ เช่าเอาสะดวกกว่าไม่ต้องรับผิดชอบอะไร เปลี่ยนรุ่นได้เรื่อยๆด้วยครับ

รถมือสองอายุ 10 ปี นอกจากค่าซ่อมที่ต้องมีเรื่อยๆทั้งซ่อมหนักซ่อมเบาแล้ว ยังมีทั้งค่าต่อภาษี พรบ ประกัน

พอเบื่อขายต่อมูลค่าก็หายไปอีก ทำไปทำมาเช่าเอาอาจจ่ายน้อยกว่าด้วย

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 06:57:00 »
มีไว้ก็ดีครับ เผื่อฉุกเฉินอะไร ได้ไม่ต้องรอ ไปเองได้เลย

หาพวกรถโตโยต้า รุ่นกลางๆอย่าง altis ที่เขาเป็นเครื่อง 1.6 ปกติ ก็จะดูแลได้ง่ายหน่อยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 07:06:16 »
ไม่มีความจำเป็นแล้วอยากมีไปทำไม

เก็บเงินดีกว่าครับ  เก็บน้อยไปนิด  ช่วงที่ผมเก็บ  รายได้น้อยกว่าคุณ  แต่เก็บเดือนละ หกหมื่น  ตั้งแต่ปี 50  หลังบิ๊กบังรัฐประหาร...

ผมเลยรอดปลอดภัยจากความผันผวนทางเศรษฐกิจปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 07:33:19 »
ถ้าผมเป็นคุณ ณ ตอนนี้ ก็ยังไม่ซื้อครับ
ซื้อมาใช้เดือนละไม่เกิน 2-3 ครั้งมันไม่คุ้ม

ไปตจว.ก็เช่าเอา หรือ วันหยุดในกทม. ก็นั่ง grab premium เอาก็ได้ครับ

แต่ถ้าต้องเช่าถี่ขึ้นค่อยซื้อครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 08:47:26 »
ถ้าผมเป็น จขทก ไม่ซื้อรถครับ นั่ง bolt นั่งเครื่องบิน เช่ารถขับเอา
กันเงินไว้ลงทุนต่อยอด จนถึงจุดที่งาน/ครอบครัวจำเป็นต้องใช้รถ ค่อยตัดสินใจอีกทีก็ได้ครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 09:15:29 »
ยังไม่ซื้อครับ  ความจำเป็นยังน้อย

หรือ ถ้าอนาคต วางแผนจะมีครอบครัว ก็ควรซื้อครับ

แต่ถ้าอยู่คนเดียว แล้วทุกอย่างดูสะดวก รถซื้อมาจอด พังง่ายกว่า ขับทุกวันครับ  8)

เช่าขับ มันสนุกตรง ได้รุ่นไม่ซ้ำ ครับ ไม่ต้องดูแลเยอะ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 09:31:23 »
ใช้น้อยมาก เฉพาะต่างจังหวัด รถที่ดูไว้ เป็นรุ่นเดียวกับรถให้เช่าทั่วๆไป  เป็นผมไม่ซื้อครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 10:30:33 »
เอาเงินแสนห้าที่จะซื้อรถไปเช่ารถขับเมื่ออยาก เปลี่ยนรุ่นไปเรื่อยๆ สนุกกว่าครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 10:44:49 »
เป็นคนมีรายได้เยอะ ที่ใช้เงินน้อยดีนะครับ ..

รายได้ผมไม่ถึงแสนหรอก แต่ก็กระเสือกกระสนผ่อนรถไป 2 คัน บ้านอีกหลัง กองทงกองทุนอะไรไม่มีทั้งนั้น

อ่านชีวิตเจ้าของโพสแล้ว นับถือในความอดออมครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 11:28:27 »
ซื้อไปเลยครับ altis vios มือสอง มันราคาถูกๆเอง ซ่อมบำรุงก้อถูก. ใช้รถน้อยๆแบบนี้ซื้อมาแล้วเก็บงานทีเดียว ใช้ลืมเลยครับ. อยู่ประเทศไทย ไม่มีรถ ผมไม่ค่อยอุ่นใจเท่าไหร่

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 12:09:21 »
ซื้อไปเลยครับ altis vios มือสอง มันราคาถูกๆเอง ซ่อมบำรุงก้อถูก. ใช้รถน้อยๆแบบนี้ซื้อมาแล้วเก็บงานทีเดียว ใช้ลืมเลยครับ. อยู่ประเทศไทย ไม่มีรถ ผมไม่ค่อยอุ่นใจเท่าไหร่

คิดเหมือนกันครับ ละรถที่จขพ เลือกคือราคาก็ไม่ได้แพง ซ่อมถึงก็ทน ทำงานเดือนเดียวก็ซื้อได้
แลกกับความสะดวกตอนอยากไปใหนก็ไป ขับออกไปเลย ไม่ต้องรอเรียกรถ
บวกกับความอยากได้เป็นทุนเดิม เป็นรางวัลชีวิตสักหน่อยก็ไม่เสียหาย เบื่อก็ขาย ขาดทุนไม่กี่บาทครับ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 12:12:29 »
มีรถของตัวเองก็สะดวกกว่าจริงๆครับ อยากกินข้าวตอนตีสองก็ออกไปได้เลย..
ลองดูก่อนว่า อยากได้รุ่นอะไร ป้ายแดงหรือมือสอง... คชจ จบที่เท่าไร่ ค่าประกัน ค่ายาง ค่าซ่อม ประมาณเท่าไหร่ ถ้ารับได้ก็โอเคครับ ส่วนตัว 150k ผมว่ามันค่อนข้างจำกัดตัวเลือกครับ หรืออาจได้รถเก่าที่โอกาศเสียตามกาลเวลามันมากกว่า

รถเช่าเราใช่ได้เต็มที่ ยิ่งถ้าเช่าแบรนใหญ่สภาพค่อนข้างดี แต่พอเป็นรถตัวเองใช้น้อยจะให้อยู่ในสภาพนั้น อาจไม่ง่ายเท่าไหร่ครับ
เสาอาทิตย์ขับรถเข้าห้าง ต้องแพลนเวลาหน่อยนะตรับ ไปช้าก็วนหาที่จอดไปเรื่อยๆ..

ถ้าขับเที่ยวเสาอาทิตย์วันหยุด3-4วัน เราไปไกลมากไม่ได้ครับ อย่าง เชียงใหม่ หรือลงใต้ ตรัง ภูเก็ต ขึ้นเครื่องไปแล้วเช่าที่ปลายทางสะดวกกว่าเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2024, 07:53:49 โดย เนื้อน่องไม่หนัง »

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 12:35:06 »
ถ้ามีรถที่อยากได้ ก็จะซื้อไว้ครับ
อย่าง CR-V G1 เอามาแต่งไปเรื่อยๆ ก็สวยดี

แต่ถ้าอยากได้เพราะคิดว่า มีไว้เผื่อฉุกเฉินต้องใช้ไปไหน
เช่าระยะยาว ก็น่าจะโอเคครับ
เพราะไม่ต้องมาซ่อม ต่อประกัน ฯลฯ เติมน้ำมันอย่างเดียว

(คินโต ของโตต้า ก็น่าสน แต่มันจำกัดระยะทาง)

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 14:55:59 »
มีติดไว้ 1 คันก็ดีครับ
มือสองขับน้อยไม่ต้องติดแก๊ส เอารถตลาด honda jazz หรือ city สักคันก็ได้ซ่อมถูกมาก ทำ ป.3 พอ เงินเหลือๆครับ

ออฟไลน์ peanutbutter

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 16:32:06 »
จะยังไม่ซื้อขอเก็บออมต่ออีกสักปีครับ(เผื่อเปลี่ยนใจ) เช่าขับแค่บางวันจะดูยืดหยุ่นมากกว่าเลือกรุ่นที่อยากลองขับได้ ไม่เป็นภาระ ใช้รถยนต์มีค่าใช้จ่ายแฝงอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 18:04:04 »
ไม่ซื้อครับ จนกว่าจะแต่งงานมีลูกครับ
อายุ 28มีรายได้ เงินเก็บเท่านี้ไม่น้อย
แต่รายจ่ายก็ไม่น้อยนะเนี่ย

ถ้าผมเป็นคุณผมจะกลับมาสำรวจว่ารายจ่ายลงไปกับอะไร ในวัยนี้เก็บได้เก็บให้เยอะครับ

ยุคนี้มี grab มีรถเช่า ขนาด ev ใหม่ๆก็มีให้เช่า ถ้าไม่ได้มีธุระต้องใช้รถ ผมว่าไม่มีความจำเป็นต้องซื้อเลย

ยกเว้น ที่บ้านอยู่กับพ่อแม่ แล้วไม่มีรถเลยผมซื้อครับ เอาไว้อำนวยความสะดวก เผื่อยามจำเป็น 

และถ้ายังไม่ซื้อรถ อย่าเอางบก้อนนั้นไปยวกลงในรายจ่าย 50,000 นะครับ  แอบกลัวเพราะเวลาผมคิดจะซื้ออะไรแล้วไม่ซื้อ บางทีก็ทีนๆไปซื้ออย่างอื่นแบบงงๆ อีกไม่นานหรอกครับคุณคงซื้อรถสักคัน แต่จนกว่าจะถึงวันนั้นกำเงินให้แน่นครับ

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 19:58:03 »
สวัสดีครับ อยากได้รถยนต์เป็นของตัวเองมาหลายเดือนแล้วครับ บางครั้งก็นอนไม่หลับเพราะนั่งดูไปเรื่อยๆ ฮ่า
ทุกครั้งที่ได้เช่าขับไปตจวที่นึงก็หายอยากได้ไป 2-3 สัปดาห์
เห็นประโยคนี้ผมตอบเลยครับว่าไม่
ยกเว้นว่าจขกท.มีความจำเป็นอื่นๆนอกจากเดินทางเที่ยวตจว.ที่ถ้าใช้รถจะสะดวกกว่า เช่นพาผู้สูงอายุไปหาหมอ

แต่เอาจริงๆ เงินเดินขนาดนี้ ถ้าอยากก็ซื้อไปเถอะครับ ลองใช้ซักปี2ปี เดี๋ยวก็จะเ้าใจเองว่ารถมันเหมาะกับเรารึเปล่า

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 23:28:12 »
เอาเหตุผล เป็นที่ตั้ง ก็คงไม่ซื้อ

เอาอารมณ์ เป็นที่ตั้ง ก็คงซื้อ

............

ผมเป็นคนรักรถ แต่งรถในแง่ของการเพิ่มประสิทธิภาพเป็นหลัก ไม่เน้นเรื่องสวยงาม แล้วก็ชอบขับรถ ไปไหนไกลๆยังไงก็จะขับรถตัวเองไป

จนมาทริปสงกรานต์ ที่เน้นไปอยู่บนเกาะเป็นหลัก อารมณ์เป็นห่วงรถ ถ้าต้องจอดไว้บนฝั่ง จอดเบียดใครก็ไม่รู้ ก็เลยเลือกนั่งเครื่องไป ซึ่งมันก็สะดวกดีนะ ปัญหามันมาเกิดเอาวันที่รับรถเช่ามาใช้ 1 วันเต็มๆ ตอนร่อนอยู่บนฝั่ง เลือกรถ eco car รุ่นล่าสุดเลย ไมล์ 2 หมื่นกว่ากม.เอง

1. ฟิล์มร้อน .. แน่นอน รถเช่านี่นา ขับไปร้อนแขนไป แถมเจออากาศ 39 องศา ลูกพี่ denso ยังไม่ฉ่ำเลย เร่ง max แล้ว คือ เย็นนะ แต่ปกติ denso มันต้องเย็นได้มากกว่านี้สิ
2. ศูนย์ล้อเพี้ยน .. พวงมาลัยเอียงมาเลย แล้วก็ตามมาด้วย ขับสัก 100 ก็ร่อนละ เข้าโค้งนี่ ถ้าแคบหน่อย ท้ายจะออกอีก
3. เบรคลึก .. กดไปตั้งเยอะ ไม่ออกอาการเลย จนถึงจุดนึง พวกจับหัวทิ่มเลย คุมเบรคไม่ได้
4. เบาะนั่งไม่สบาย .. คนไปด้วยก็บ่น ทำไมมันนั่งไม่สบาย / ทำไมเข่าซ้ายติด (อันนี้ผมบ่น)
5. เครื่องเสียง .. หูยยย ฟังไม่ได้ น่ารำคาญมาก (คนเล่นเครื่องเสียง คนทำเครื่องเสียงนี่นา)

กลับมาถึง กทม เอา eco car ตัวเอง ออกไปขับ ... รถเราขับดีกว่าตั้งเยอะ ทั้งที่อายุเยอะกว่านะ ว่าแล้ว ก็สาดโค้งบนทางด่วน จนยางร้องลั่นเลย เอาให้หายอยากหน่อย 55+ (ปกติ ถนนจังหวัดที่ไปเที่ยว ผมไปบ่อย ค่อนข้างคุ้น ถ้าเอารถตัวเองไป วิ่งกัน 100 - 110 เจอโค้งไม่เคยยกครับ ง่ายกว่าไป ปาย ตั้งเยอะ)

............

ถ้าคุณอาการแบบผม ก็ซื้อรถซะ 55+

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 23:55:54 »
รถใช้งานมีไว้ เพิ่มความสะดวกสบายและประหยัดเวลา
เช่นกว่าจะไปถึงที่ทำงานต้องนั่งรถสาธารณะหลายต่อหลายเที่ยวเสียเวลา
แต่ที่จอดรถก็หายากเช่นกัน บางทีรถสาธารณะ เสียเวลากว่าก็จริงแต่ไม่ต้องหาที่จอด
ยกเว้นเป็นผู้บริหารหรือมีสิทธิพิเศษมีที่จอด vip ที่จอดประจำ

รถสำหรับเป็นของเล่นของสะสม หรือเป็นได้ทั้ง 2 อย่างในคันเดียวกัน เช่น
พวกรถ Zedan 4 ประตู 2 ประตู ช่วงล่างดีเครื่องแรง ใช้ในชีวิตประจำได้ ขับซิ่งก็ได้
ถ้าขับรถจนมี skill ระดับหนึ่งชอบความเร็ว ชอบเล่นโค้ง ออกไปทาง motor sport
ก็จะทำให้อยากมีรถครับ

ต้องถามตัวคุณเองก่อนว่า concept ในการอยากมีรถเป็นแบบไหน
ถามใจตัวเองก่อนแล้วดูว่าคุ้มไหมครับ ที่สำคัญควรมีที่จอดที่ดีและมีเวลาดูแลด้วยครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 17, 2024, 00:19:03 »
ถ้าไม่ใช่คนชอบรถ ไม่ต้องซื้อครับ ไม่จำเป็นเลย
เอารถเก่าๆมาเป็นภาระ

ถ้าเป็นคนชอบรถจริงๆ
รายได้แบบนี้ ไม่ต้องไปซื้อรถถูกๆติดแก๊สครับ เป็นภาระอย่างที่บอก
เก็บเงินให้เป็นก้อนกว่านี้ซื้อทั้งทีซื้อให้ดีและให้เหมาะกับฐานะครับ

เคยผ่านความคิดแบบนี้ และทำมาก่อน
ทุกครั้งที่ขับจะคิดว่า เอารถคันนี้มาทำไมความสบายหีือความบับสนุกไม่มีสักอย่าง
วันหยุดพักผ่อนแทนที่จะได้เที่ยวหรือพักแต่ต้องไปนั่งเฝ้ารถที่อู่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 17, 2024, 09:25:08 »
งบน้อยไปหน่อยครับ ถ้าซื้อรถจริงๆ อาจจะไม่พอกับค่าซ่อม ค่ารักษาต่างๆ

ออฟไลน์ tanakridza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 17, 2024, 10:35:43 »
ขอบคุณทุกท่านที่มาแสดงความคิดเห็นละช่วยดึงสติผมครับ
ผมคงคิดว่าน่าจะชลอการตัดสินใจนี้ไปก่อนแล้วเก็บเงินเรื่อยๆก่อนครับ

ตอนนี้ก็คงต้องออกจากกลุ่ม facebook เกี๋ยวกับรถให้หมด
ลองเช่าขับรถให้ได้หลายๆรุ่นหลายๆยี่ห้อก่อนครับ

เพราะทุกวันนี้ก็ยังตอบไม่ได้เต็มปากว่าชอบรถหรือรักรถเพราะยังไม่เคยมีรถเป็นของตัวเอง
เพราะพอคนอื่นถามว่าทำไมถึงอยากได้รถ ก็ไม่สามารถตอบอะไรที่มันฟังเข้าท่า

หนึ่งเหตุผลที่คิดได้คือ อยากไปไหนก็ไปได้เลยไม่ต้องเสียเวลาเช่ารับรถคืนรถ
แต่จริงๆความสุขของตัวเองก็น่าจะอยู่บ้านเปิดแอร์เล่นเกมไปวันๆ

-----

มาให้ข้อมูลเพิ่มครับ

ตอนนี้เพิ่งแต่งงานและวางแผนไว้ว่าจะไม่มีลูกครับ
ไม่ต้องดูแลผู้ใหญ่ครับเพราะมาทำงานที่กทมส่วนพ่อแม่อยู่บ้านต่างจังหวัดครับ
(ดูๆแล้วยิ่งไม่มีความจำเป็นต้องซื้อใหญ่เลย)

-----

สอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้าจะต้องซื้อรถสักคันมีไว้ให้อุ่นใจเมื่อยามจำเป็น (ซึ่งก็ไม่รู้ว่าวันนั้นจะมาถึงหรือเปล่า ฮ่า)
ความบาลานซ์ระหว่างไม่เป็นภาระ กับไม่เสียเงินเยอะเกินไปสำหรับของเล่นมันอยู่ตรงไหนครับ

อย่างเช่น ซื้อมือหนึ่งอาจจะแพงไปไม่ได้ใช้
ซื้อมือสองปีเก่าไปอาจจะเสียเวลาซ่อมไม่จบ ไม่ได้ไปเที่ยวมัวแต่ไปเฝ้ารถที่อู่ในวันหยุด (จริงๆด้วยความที่ผมไม่จำเป็นต้องใช้รถผมสามารถเอารถไปทิ้งไว้ซ่อมได้โดยไม่เสียโอกาสในการใช้ชีวิต)

คำตอบอาจจะเป็นรถญี่ปุ่นยี่ห้อเจ้าตลาด อายุ 5 ปี?

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 17, 2024, 11:25:12 »
จุดพอดีของความซื้อรถ / ความคุ้มค่าของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ
ไม่อยากให้มองว่าถูกผิด คือแต่ละคนมีโจทย์ มีความต้องการที่ไม่เหมือนกัน ตราบใดที่มันตอบโจทย์ ไม่ได้รู้สึกผิดหรือเสียดายผมว่ามันโอเคแล้ว
หลายคนซื้อรถตู้มาเผื่อขนคนไปเที่ยว แต่ใช้ปีนึงไม่ถึง 10 ครั้ง ก็มีครับ

ในมุมของความจุกจิก คิดว่าถ้าอยู่กับรถญี่ปุ่น ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรครับ
แต่ถ้าขยับไป ยุโรป พวกเครื่องยนต์ช่วงล่างของเขาซับซ้อนกว่า เซนเซอเยอะกว่า โอกาศที่มันจะมีสักตัวนึงมันรวน ก็มากกว่า

เอาจริงๆมีรถการเดินทางไปเที่ยว เยี่ยมบ้าน / ญาติ รวมถึงเผื่อดูแลรับส่งญาติของเรากับคู่สมรส มีเผื่อไว้ก็ดีครับ
ส่วนตัวเชียร์ให้ซื้อ เพราะดูแล้วก็อยากได้ และถ้ามีก็อาจจะหาเรื่องใช้งานได้ ไม่ได้เน้นจอดอย่างที่คิด

ถ้าซื้อเป็นคันแรกในตอนนี้ ผมคิดว่าหากลุ่ม C-Seg พวก collora / civic / mazda 3 กลุ่มนี้ใช้เดินทางไกลไม่เหนื่อยมาก มีปีญหาขับเข้าศูนย์ได้ โดยที่ยังไม่ต้องกังวลกับค่าใช่จ่ายเท่าไร่
ซื้อมองสองก็เผื่องบ ทำรถต่อหน่อย อาจเป็นเครื่องเสียงที่รองรับ apple carplay / android auto
มือสอง 5 ปี วิ่งน้อย ผมคิดว่าหารถสภาพดีได้ไม่ยากครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 17, 2024, 13:16:58 »

สอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้าจะต้องซื้อรถสักคันมีไว้ให้อุ่นใจเมื่อยามจำเป็น (ซึ่งก็ไม่รู้ว่าวันนั้นจะมาถึงหรือเปล่า ฮ่า)
ความบาลานซ์ระหว่างไม่เป็นภาระ กับไม่เสียเงินเยอะเกินไปสำหรับของเล่นมันอยู่ตรงไหนครับ

รุ่นน้องที่ทำงาน ก็พึ่งถามคำถามประมาณนี้มา
แต่รายนั้น ใช้รถบริษัทเป็นประจำ แต่อยากได้รถเผื่อวันหยุดไปไหนมาไหน
สรุปออกยาริส 5 ประตูมาแล้ว ก็เห็นแฮปปี้ดี

-------
อยู่ที่ว่า
ถ้าจะซื้อผ่อน ผ่อนสบายๆ ไม่เดือดร้อน จ่ายได้เดือนละเท่าไหร่
อย่าลืมคิดถึง ค่าน้ำมัน (ค่าไฟ ถ้าซื้อรถไฟฟ้า) ค่าประกันภัย ค่าซ่อมบำรุง และจิปาถะทั้งหลาย เช่น ค่าจอดรถ ค่าทางด่วน

สมมุติว่า จ่ายเงินได้สักเดือนละ 1 หมื่นบาทสบายๆ ไม่เดือดร้อน

ก็ลองหา รถที่ผ่อนเดือนละ 5~6 พันบาท ก็จะรู้สึกว่าไม่ได้เป็นภาระมาก

แต่ถ้าจะเก็บเงินซื้อสดเลย
ก็แล้วแต่วิธีคิดว่า ควรจะมีเงินเท่าไหร่ เหลือเงินเท่าไหร่

เป็นผม ก็คงซื้อรถใหม่ ที่ไม่ต้องไปดูแลมันมาก เช่น ซูซุกิ เซียด คันละ 4 แสนกว่าบาท
ซ่อมถูก ประหยัดน้ำมัน จอดไว้เฉยๆ ก็ไม่ค่อยเสียดายเท่าไหร่ แล้วก็ไม่ต้องไปแต่งอะไรมันแล้ว ขับเดิมๆ นั่นแหละ

หรือจะเอาโตโยต้า ยาริส ก็ได้ เพราะซื้อง่าย ขายคล่อง
เอามาจอดเฉยๆ ไม่ได้ใช้แล้วรู้สึกเสียดายเงิน ขับไปขายเต้นท์ ก็ขายง่าย (แต่ได้กี่บาทนี่อีกเรื่องนะ)

ส่วนรถมือสอง เอามาก็ต้องซ่อมบำรุง คอยดูแลมันอีก
ถ้าไม่ได้ชอบจริงๆ ก็อาจจะรู้สึกว่าเป็นภาระได้ จอดไว้นานๆ จะเอาไปใช้ เผลอๆ สตาร์ทไม่ติด ก็เดือดร้อนอีก

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 17, 2024, 14:57:16 »
Vios มือสอง อายุประมาณ 8-12 ปี เป็นคำตอบที่ดีที่สุด
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 17, 2024, 16:05:06 »
ส่วนตัวผมซื้อนะ ฐานะคุณมากเกินพอที่จะมีรถสักคันแต่อาจจะต้องมีเจียดงบมากกว่านี้หน่อย ผมมองว่ารถยนต์มันช่วยเพิ่มคุณภาพชีวิตคนไทยเป็นอย่างมาก เอาแค่ไม่ต้องสูดอากาศภายนอกที่มีแต่ฝุ่นและมลภาวะตลอดการเดินทางทุกวันก็คุ้มค่ามากๆ แล้ว ยิ่งอากาศร้อนๆ แบบนี้ด้วย

ถึงไม่ออก ตจว. แต่ ส - อ ไปไหนมาไหนบ้างเข้าห้างซื้อของหรือขับไปร้านอาหารชานเมืองก็ได้ใช้แล้ว

ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าจะคิดแต่เรื่องเม็ดเงินยังไงซื้อรถก็ไม่คุ้มครับถึงจะรวยแค่ไหนมันก็เป็นภาระค่าใช้จ่ายเกินจำเป็นอยู่ดี แต่ถามตัวเองง่ายๆ ก่อนว่าเราอยากอยู่แค่เท่าที่จำเป็นหรืออยากได้มากกว่านั้นสักหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2024, 16:07:10 โดย ThisIsYuTh »
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 17, 2024, 16:51:06 »
ผมใช้รถมาตลอด คือถ้าเรามีรถเราจะไปไหนที่เราไม่เคยไปได้ครับ ปกติก็ไม่ค่อยจะไป พอมีรถก็ไปได้ก็เลยไป

แนะนำหา vios yaris หรือ altis ที่ไม่เก่ามาก ซัก 3-4 ปีครับ  ราคาแถว ๆ 3-4 แสน ผ่อนเดือนละ 5000 ก็ได้ครับ เช่ารถไปเที่ยวชุดนึงก็หลายพันแล้ว อยู่ได้ยาว ๆ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 18, 2024, 08:04:32 »
ถ้าเป็นผมเช่าครับ
เปลี่ยนคันไปเรื่อยๆ ไม่ต้องดูแล