ผู้เขียน หัวข้อ: พ่นกันสนิมแบบเก็บเสียง ได้ผลมั้ยครับ  (อ่าน 1196 ครั้ง)

ออฟไลน์ Japee

• Newbie
  • *
อยากสอบถามครับ เพิ่งออก corolla cross 2024 มา อาทิตย์ที่แล้ว จำเป็นต้องพ่นกันสนิมมั้ยครับ

ผมทำธุรกิจร่วมกับอู่เรือ ต้องไปใกล้ริมทะเล สมุทรปราการ ชลบุรี อาทิตย์ละหนึ่งหรือสองครั้งครับ

การพ่นกันสนิทแบบเก็บเสียง รถสมัยนี้ต้องทำไม๊ครับ -/\-

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: พ่นกันสนิมแบบเก็บเสียง ได้ผลมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 22:37:24 »
ชิ้นส่วนทั่วไปปกติมันทำกันสนิมมาจากโรงงานอยู่แล้วคับ ยกเว้นบางชิ้นส่วนที่ไม่จำเป็น (ลดต้นทุนนั่นแหล่ะ) เช่น เหล็กแขวนท่อไอเสีย
แต่ถ้าอยากสบายใจจะไปทำพ่นกันสนิมซ้ำก้ได้คับ จะมีบางที่ใช้สีเกรดพิเศษพ่นทับใต้ท้องรถเพื่อป้องกันไอทะเลได้ด้วย (มันก็สีพ่นทับหน้างานเหล็กทั่วไปนี่ล่ะ)

ส่วนสีเก็บเสียงได้อันนี้ผมไม่รู้จักคับ  และนึกไม่ออกด้วยว่าเนื้อสีมันเป็นแบบไหน

ออฟไลน์ Tien.W

Re: พ่นกันสนิมแบบเก็บเสียง ได้ผลมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 23:19:47 »
คุณอยากได้อะไรครับ ?

เสียงใต้ท้องดัง อยากได้เก็บเสียงดีขึ้น บวกกับ กันสนิมด้วย .. ก็พ่นกันสนิมแบบเก็บเสียงได้

แต่ถ้า ใต้ท้องเสียงไม่ดัง เอาแค่พ่นกันสนิม ปกติ ก็พอครับ ราคาถูกกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2024, 06:48:10 »
มันคือ Rubberized undercoat
ลดเสียงได้พอควรครับ
ควรใช้ร่วมกับการแดมป์ภายใน

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2024, 15:35:56 »
ลดได้นิดหน่อยครับ แต่บุซับที่หลังบังโคลนซุ้มล้อดีกว่าครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ Japee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2024, 20:44:44 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ เพื่อความสบายใจ เดี๋ยวไปพ่นไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Top_up

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2024, 13:42:27 »
แชร์ประสบการณ์ครับ
รถผม altis gr ออกรถมา เข้าพ่นกันสนิม+พ่นแดมป์เก็บเสียง เลยครับ

สำหรับ การพ่นกันสนิม ส่วนตัวผมคิดว่า ไม่จำเป็น แต่ ควรทำครับ
ก่อนพ่นกันสนิม ผมเช็คใต้ท้องรถ(ป้ายแดง) รถผมก็มีจุดสนิม(ตามดเล็กๆ ตามรอยเชื่อม) ถึงจะน้อยมาก(น้อยกว่ายี่ห้อที่มีดราม่าเรื่องสนิมเยอะ) แต่ก็มีครับ
ดูคลิปรีวิวพ่นกันสนิม รถหลายๆรุ่น ปรากฏว่า มีสนิมกันหมด มากน้อยแตกต่างกันไป(ป้ายแดง ก็มี)
ยิ่งเมืองไทย ฝนตกน้ำรอระบายบ่อย ผมจึงเลือกพ่นกันสนิม (กันไว้อีกชั้นดีกว่า)
อีกอย่างคือ หลังจากพ่นกันสนิมแล้ว ใต้ท้องรถจะดูสวยเนียนตาดีครับ ::)

ส่วน พ่นแดมป์เก็บเสียง ส่วนตัวผมคิดว่า ไม่จำเป็นครับ
ราคาค่อนข้างแพง ยิ่งถ้าเทียบกับเสียงที่ลดลงไป ถือว่ายังดูไม่ค่อยคุ้มค่าเท่าไรครับ
ถ้าเทียบกับ ติดแผ่นแดมป์รถทั้งคัน จะเห็นผลมากกว่าครับ แต่ก็ต้องแลกมาด้วยการที่จะต้องรื้อรถเกือบทั้งคัน
ซึ่งนี่คือเหตุผล ที่ผมเลือกพ่นแดมป์ เพราะไม่อยากรื้อรถทั้งคัน(รถช้ำ)+น้ำหนักรถที่จะหนักมากขึ้นพอควรครับ