ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจเช็ครถคู่ใจก่อนไปเที่ยว หรือจะยืนเยี่ยวรอยานแม่อยู่ข้างทาง  (อ่าน 790 ครั้ง)

ออฟไลน์ ynot9x

• Sr. Member
ขอขอบคุณ Content หน้า web หัวข้อด้านล่างนี้ครับ
ตรวจเช็ครถคู่ใจก่อนไปเที่ยว หรือจะยืนเยี่ยวรอยานแม่อยู่ข้างทาง
https://www.headlightmag.com/2024-04-09-check-your-car-before-holiday-by-kasin/

นอกจากจะช่วยแนะนำเพื่อนๆเตือนสติช่วงเทศกาลแล้ว รถทีใช้แนะก็เป็นรุ่นเดียวกับที่ผมใช้อยุ่ด้วยครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
อ่านจนจบแล้วครับ เป็นเนื้อหาที่ดีทีเดียว

โดยส่วนตัวเป็นคนที่ชอบเปิดฝากะโปรงรถเวลาจอดที่บ้านอยู่แล้ว เลยมองเห็นสิ่งต่างๆในห้องเครื่องทุกวัน ก็จะพอได้เห็นสิ่งผิดปกติในห้องเครื่องบ้าง

ออฟไลน์ ynot9x

• Sr. Member
อ่านจนจบแล้วครับ เป็นเนื้อหาที่ดีทีเดียว

โดยส่วนตัวเป็นคนที่ชอบเปิดฝากะโปรงรถเวลาจอดที่บ้านอยู่แล้ว เลยมองเห็นสิ่งต่างๆในห้องเครื่องทุกวัน ก็จะพอได้เห็นสิ่งผิดปกติในห้องเครื่องบ้าง

ถ้าไม่มีเรื่องของภาวะฝุ่นตอนนี้อยากจะเปิดบ่อยๆ เหมือนกันครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
เชื่อไหมครับ

ผมดูแลรถอย่างดี เข้าศูนย์ตลอด(ทุกรอบ) แถมไปดูแลบางอย่างที่อู่นอก เฉพาะทาง (ในส่วนที่ศูนย์ไม่ได้ระบุใน list ตรวจเช็ค)

สุดท้าย รถผมพัง สไลด์จากต่างจังหวัด เข้ากรุงเทพฯ แล้ว ต้องยกเครื่องยนต์ใหม่ทั้งตัว เพราะ ลูกติด ชาร์ฟละลาย ฝาโก่ง บลาๆๆๆๆๆๆๆ

การดูแล แค่ส่วนหนึ่งครับ

แต่ปัญหาที่เกิด หลักๆ ก็อยู่ที่รถ ด้วยเช่นกัน ว่ามันมีจุดเปราะบาง จุดตาย จุดที่แก้ไขด้วยตัวเอง ไม่ได้ เช่นกัน