ผู้เขียน หัวข้อ: >> ที่จอดรถคนพิการ พิการแค่ไหนถึงจอดได้?? <<  (อ่าน 5954 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaanNop

• Jr. Member
  • **
  • Life is not a bed of roses
แค่สงสัยน่ะครับ พอดีวันนี้เห็นกระบะคันนึงเข้าไปจอดที่จอดคนพิการ แต่ลงรถมาเดินได้ปกติ ใส่ชุดเล่นกีฬาด้วย....

ก็เลยงง ว่า สมมุติว่าหูหนวก จอดที่จอดคนพิการได้หรือเปล่า....

อย่าซีเรียสนะครับ...แค่อยากรู้เฉยๆ...

Re: >> ที่จอดรถคนพิการ พิการแค่ไหนถึงจอดได้?? <<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 20:16:59 »
เห็นเค้าทำเป็นรูปรถเข็น น่าจะเป็นพิการทางขามั้ง

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: >> ที่จอดรถคนพิการ พิการแค่ไหนถึงจอดได้?? <<
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 20:18:11 »
แค่สงสัยน่ะครับ พอดีวันนี้เห็นกระบะคันนึงเข้าไปจอดที่จอดคนพิการ แต่ลงรถมาเดินได้ปกติ ใส่ชุดเล่นกีฬาด้วย....

ก็เลยงง ว่า สมมุติว่าหูหนวก จอดที่จอดคนพิการได้หรือเปล่า....

อย่าซีเรียสนะครับ...แค่อยากรู้เฉยๆ...

น่าจะแบบที่เดินไม่ได้มากกว่าครับ ให้รถเข็นมาต่อ  แต่ส่วนใหญ่ที่เห็นมาจอดจะพิการทางสมอง ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 20:21:37 »
ใช่ครับที่จอดคนพิการประเทศไทยมีไว้ให้พวกพิการทางสมองกับความคิดจิตสำนึกมาใช้กัน แช่งตัวเองแท้ๆ ไม่รู้คนพวกนี้ไม่มียางอายกันหรือไร คนไทยขาดจิตสำนึกถึงคนอื่นมากเกินไปแล้ว  :(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 20:55:55 »
ผมว่าเรื่องอะไรๆของคนพิการ ของไทยมันไม่ค่อยมีผลอะไรเลยอ่ะครับ ห้องน้ำคนพิการ ก็เข้ากันหมดอยู่ดี
ลิฟท์ที่ BTS MRT สำหรับคนพิการ ก็ปิดแทบทุกสถานี ไม่ให้ใช้ ไม่รู้อะไรยังไง

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 21:38:34 »
ผมว่าเรื่องอะไรๆของคนพิการ ของไทยมันไม่ค่อยมีผลอะไรเลยอ่ะครับ ห้องน้ำคนพิการ ก็เข้ากันหมดอยู่ดี
ลิฟท์ที่ BTS MRT สำหรับคนพิการ ก็ปิดแทบทุกสถานี ไม่ให้ใช้ ไม่รู้อะไรยังไง

มีลิฟท์ แต่ปิดไม่ให้ใช้เหรอครับ แล้วถ้าคนพิการต้องใช้บริการจริงๆเค้าจะทำยังไงครับเนี่ย

หรือว่าต้องให้ รปภ. เค้าเปิดลิฟท์ลงมารับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ skunkboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 22:01:09 »
ถึงไม่พิการแต่ต้องนั่งรถเข็นอะไรแบบนี้ก็สามารถใช้ได้เหมือนกันครับ (เคยเห็นแว้บๆ)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 22:06:24 »
ลิฟท์ แจ้งรปภ.ได้เลยครับถ้าพิการจริงๆ ต้องทางขานะครับ เคยเห็นอยู่พี่เค้าเขนไปส่งเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ lossy

• Newbie
  • *
    • ทัวร์จีน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 23:06:12 »
เค้าอาจจะพิการในส่วนอื่นก็เป็นไปได้อ่ะครับ ลองคิดกันดูน่ะครับ อิอิ และอย่างสถานที่ต่าง ๆ ที่ทำไว้สำหรับคนพิการในประเทศไทย มีแค่เฉพาะจุดสำคัญ ๆ เท่านั้น ยังไม่กระจายไปตามจังหวัดต่าง ๆ อ่ะครับ ใช้ชีวิตอยู่กันไปแบบตามมีตามเกิดอะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 01:12:22 »

มีลิฟท์ แต่ปิดไม่ให้ใช้เหรอครับ แล้วถ้าคนพิการต้องใช้บริการจริงๆเค้าจะทำยังไงครับเนี่ย

หรือว่าต้องให้ รปภ. เค้าเปิดลิฟท์ลงมารับ
ผมเห็นมันปิดปรับปรุงมาราวๆสามปีแล้วอ่ะครับ ตรงสถานีสีลม
BTS วงเวียนใหญ่ แรกๆก็เปิดลิฟท์ สงสัยเห็นคนธรรมดาใช้เยอะ เลยปิดแม่งซะ 55 (แต่แปะป้าย ปิดปรับปรุง)
แต่ถ้าจะใช้ไปบอกถึงจะได้ใช้ ห้องน้ำในรถไฟฟ้าใต้ดิน แต่ก่อนมี ทิชชู่ สายชำระครบ เดี๋ยวนี้เอาออกหมด วันนั้นเจอคนวิ่งเข้าไป ท้องเสีย หาอะไรเช็ดไม่ได้ ต้องตะโกนหาคนช่วย อนาถแท้ - -

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 01:16:30 »

ผมเห็นมันปิดปรับปรุงมาราวๆสามปีแล้วอ่ะครับ ตรงสถานีสีลม
BTS วงเวียนใหญ่ แรกๆก็เปิดลิฟท์ สงสัยเห็นคนธรรมดาใช้เยอะ เลยปิดแม่งซะ 55 (แต่แปะป้าย ปิดปรับปรุง)
แต่ถ้าจะใช้ไปบอกถึงจะได้ใช้ ห้องน้ำในรถไฟฟ้าใต้ดิน แต่ก่อนมี ทิชชู่ สายชำระครบ เดี๋ยวนี้เอาออกหมด วันนั้นเจอคนวิ่งเข้าไป ท้องเสีย หาอะไรเช็ดไม่ได้ ต้องตะโกนหาคนช่วย อนาถแท้ - -

ก็นะ ผมว่าอุปกรณ์พวกนี้ มีไว้ก็โดนพวกเก็บของเก่าขโมยไปขาย
แต่ลิฟท์ไม่เปิด สงสัยคนปกติเข้าไปใช้บริการเยอะ แล้วเปลืองไฟมั้ง

เวลาได้ข่าว พวกขายของเก่า ไปขโมยสายไฟ แล้วเจอไฟดูดตาย หรือไปขโมยของในโรงงานแล้วเจอสารพิษตาย จะรู้สึกดีจริงๆ เพราะเบื่อไอ้พวกขี้ขโมยแบบนี้ที่สุด
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 10:58:11 »
ครับ พวกพิการทางสมองแหละครับ ถ้าเป็นที่เมกา จะโดน tow (ลาก) แน่ๆ ป้ายทะเบียนต้องมีเครื่องยืนยันว่าพิการ หรือแปะแสดงไว้ที่ใดที่นึงในรถครับ ตอนนั่งข้ามรัฐไปนิวแฮมพ์เชียร์ เจอลินคอล์นจอดมั้งครับ นึกว่ารวยแล้วกร่างแบบไทยๆ ไม่ใช่ครับ เขาพิการจริง

ออฟไลน์ AFA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 11:55:41 »
หลายแห่งที่จอดรถคนพิการ จะให้สตรีมีครรภ์จอดได้ด้วยครับ เพื่ออำนวยความสะดวกมากขึ้น (แต่ไม่รู้ว่า ถ้าไม่ได้เป็นคนขับจะให้จอดหรือไม่)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 12:17:38 »
ไอพวกสมบูรณ์แต่ไปจอดที่รถคนพิการ พวกนี้มันใจพิการครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016