ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกกระบะกระบะเน้นลุย แนะนำตัวไหนดีครับ  (อ่าน 12924 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
รถกระบะในตลาดตอนนี้ตัวไหนที่มีช่วงล่างที่ทนทานที่สุดครับ เรื่องอื่นไม่สนใจครับ เน้นทนทานและประสิทธิถาพการลุยอย่างเดียวเลย
 ตอนนี้ไม่มียี่ห้อไหนทำตอนเดียวขับสี่เลย ผมเข้าใจถูกใช่มั๊ยครับ คงต้องเน้นไปที่แค็ป
 ขอแบบเดิมๆนะครับ กำลังหาข้อมูลอยู่ ส่วนเรื่องอัพเกรดช่วงล่าง เก็บไว้เป้นสเต็ปต่อไป
 เสริมอีกนิดนึง ผมเอาไปใช้งานในสวนปาล์มทางใต้ แต่ไม่ได้เน้นบรรทุก ไม่คิดจะเอาไปเที่ยวออกทริปอะไรใดๆทั้งสิ้นครับ
   ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ FACPL

• Jr. Member
  • **
Re: เลือกกระบะกระบะเน้นลุย แนะนำตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 12:29:50 »
ไตรตันก็ดีนะครับ หรือ นาวาราก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Duyong

• Newbie
  • *
Re: เลือกกระบะกระบะเน้นลุย แนะนำตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 12:38:29 »
โฟร์วีล ตอนเดียวมีนะครับ ฟอร์ด กับมิตซู(จำนวนจำกัด)

สวนปาล์มไม่สนใจ ln106 หรือครับรถเก่าแต่ไม่จุกจิก

เรื่องทนทานหายห่วงครับ แต่หายากหน่อย  อยากแรงลงเครื่องใหม่

บรรทุกก็สบาย ขับดูงานก็ได้ไม่ต้องเสียดายรถมากนักครับ

ผมก็ใช้อยู่ในงานสวนปาล์มเหมือนกันครับ^^

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 12:40:44 »
อึด ถึก ทน เน้นลุย อะไหล่หาง่าย 0 หาง่าย  คงหนีไม่พ้น ดีแม็ก กะ วีโก้ แล้วล่ะมั่งครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 12:45:34 »
4x4 ตอนเดียวมีจริงๆเหรอครับ เดี่ยวจะโทรไปที่ศูนย์ดูครับ
 ส่วน 106 จริงๆเป็นรถที่สุดยอดของ 4x4 ตลอดกาลอย่างไม่มีข้อโต้แย้งอยู่แล้วครับ แต่ผมไม่ได้เน้นบรรทุก ช่วงล่างหน้าคานแข็งจึงเกินความจำเป็นไปหนะครับ
   ไม่ทราบว่าสวนอยู่ที่ไหนเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2010, 15:43:09 โดย suwwitt »

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 12:47:27 »

;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 12:48:44 »
โฟร์วีล ตอนเดียวมีนะครับ ฟอร์ด กับมิตซู(จำนวนจำกัด)

สวนปาล์มไม่สนใจ ln106 หรือครับรถเก่าแต่ไม่จุกจิก

เรื่องทนทานหายห่วงครับ แต่หายากหน่อย  อยากแรงลงเครื่องใหม่

บรรทุกก็สบาย ขับดูงานก็ได้ไม่ต้องเสียดายรถมากนักครับ

ผมก็ใช้อยู่ในงานสวนปาล์มเหมือนกันครับ^^

Triton ตอนเดียว 4x4 เพิ่งเห็นมาในหนังสือ มีจริงๆ ด้วยครับ แถมได้เครื่อง 165 แรงม้าด้วย
หาซื้อได้ที่ไหนครับ ใครรู้บ้าง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 12:52:09 »
ผมทำบริษัทน้ำตาล ต้องออกตรวจแปลงอ้อยทุกอาทิตย์
บริษัทผมเขาใช้วิโก้ครับ
ลุยน้ำลุยโคลน ลุยหิน เจอถนนขาด ลุยป่า ถนนทางลูกรังแคบๆ ทางเป็นหลุมเป็นบ่อ
คนขับไม่มียั้งไม่มีผ่อน ทนมากครับ เจอมากับตัวเองเลย..
ทุกวันนี้ก็ยังออกตรวจทุกอาทิตย์เหมือนเดิม
มีคันเก่สอีกคัน ไทเกอร์ ตอนนี้ก็ยังใช้ออกตรวจแปลงอยู่ วิ่งมาได้ 6แสนแล้ว ก็ยังวิ่งปกติดีครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Duyong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 12:54:55 »

Triton ตอนเดียว 4x4 เพิ่งเห็นมาในหนังสือ มีจริงๆ ด้วยครับ แถมได้เครื่อง 165 แรงม้าด้วย
หาซื้อได้ที่ไหนครับ ใครรู้บ้าง
ศูนย์มิตซูใกล้บ้านท่านเลยครับ ถ้ายังมีรถนะครับ เพราะเท่าที่รู้มารถเข้าปุ๊บหมดปั๊บครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 12:55:17 »
คุยกับเซลมา ช่วงนี้มิตซูกำลังเน้นผลิต 4x4 ครับ โดยตัว Top ของ  Triton กับ Pajero Sport นั้นถูกหยุดไลน์การผลิต  แล้วหันมาผลิตตัวล่างก็มี 4x4  แทน   แต่แค่ช่วงนี้นะครับ  แล้วเค้าจะเปลี่ยนไลน์การผลิตไปผลิตตัว Top ตามเดิม   เพราะลูกค้าบ่นว่าอยากได้รุ่นล่างแต่เป็น 4x4 เค้าเลยจัดให้พอประมาณ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 13:01:35 »
โทรไปถามศูนย์มา ได้ความว่า
 1. Triton ตอนเดียว 4x4 ได้เครื่อง 4M41 3200 แต่ไม่มีเกียร์ธรรมดา มีแต่เกียร์ออโต้ ผมอยากได้เกียร์ธรรมดาเท่านั้น จึงไม่ได้คุยต่อเลย
 2. Ford ตอนเดียว 4x4 ได้เครื่อง WEC 3000 เกียร์ธรรมดาด้วย กระบะธรรมดา 6 แสนกว่าบาท แต่ไม่มีรถเลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 14:02:13 »
กระบะตอนเดียวฟอร์ด   ครับ เครื่อง 3.0 TDCi กระบะหลังแบบแบนราบด้วย  แถมให้ยาง MT มาด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2010, 16:05:49 โดย OHM.KRABI »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ raulowen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 15:26:39 »
NAVARA ครับ  แต่ต้องปรับปรุงช่วงล่างให้สูงชึ้น
เกียร ธรรมดา 6 จังหวะ แถมเครื่องยนต์ แรงบิดก็สูงมาก ขอแค่ให้รู้วิธีขับ สบายเลย ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2010, 15:39:16 โดย raulowen »

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 20:07:20 »
ซื้อไมตี้ X มาใส่ช่วงล่าง LN ครับ ตอนนี้แถวไต้ฮิดมาก เช้าสวนไม่มีคำว่าพัง ฟังๆมา ราคารถบวกช่วงล่าง 30-40K ครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 20:25:09 »
ซื้อไมตี้ X มาใส่ช่วงล่าง LN ครับ ตอนนี้แถวไต้ฮิดมาก เช้าสวนไม่มีคำว่าพัง ฟังๆมา ราคารถบวกช่วงล่าง 30-40K ครับ
เห็นคนทำเยอะเลยครับแบบนี้

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 23:03:55 »
โทรไปถามศูนย์มา ได้ความว่า
 1. Triton ตอนเดียว 4x4 ได้เครื่อง 4M41 3200 แต่ไม่มีเกียร์ธรรมดา มีแต่เกียร์ออโต้ ผมอยากได้เกียร์ธรรมดาเท่านั้น จึงไม่ได้คุยต่อเลย
 2. Ford ตอนเดียว 4x4 ได้เครื่อง WEC 3000 เกียร์ธรรมดาด้วย กระบะธรรมดา 6 แสนกว่าบาท แต่ไม่มีรถเลยครับ

จะบอกว่าเกียร์ออโต้ในรถกระบะมันถึกมากเลยนะครับ ในดีแม็กคลับทะลุ2แสนกันไปหลายแล้วคลัชท์ยังไม่หมดเลยอ่ะ รถผมแสนสามแล้วก็ยังชิวๆอยู่เกียร์ยังเปลี่ยนนิ่มเหมือนตอนป้ายแดงเลย

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 23:41:41 »
เชียร์ Ford Ranger ครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 13:38:26 »
ถ้าเอาไปลุยจริงๆ ผมกลับมองรถซ่อมง่ายในระบบช่วงล่าง เครื่องแต่ละค่ายคงไม่ต่างมากละ

ผมชอบไปทาง Ranger และ Bt-50 เพราะส่วนใหญ่ยังไม่ยุ่งยากนักเวลาซ่อมช่างทั่วไปยังพอถูไถได้

เพราะระบบบังคับเลี้ยวยังเป็นเทคโนโลยีเก่าแบบ Ball and Nut ซึ่งอาจจะไม่คมเท่าRack and Pinion แต่ความทนซ่อมง่าย ก็ยังได้เปรี่ยบ

แล้วที่สำคัญนะครับ ถ้าเอาไปลุย ความคมของพวงมาลัย ก็คงไม่มีผลเท่าไหร่ ^^