ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ...ใครพอทราบเรื่องภาษีนำเข้ารถยนต์บ้างครับ  (อ่าน 4072 ครั้ง)

ออฟไลน์ note89

• Newbie
  • *
พอดีตอนนี้ผมเรียนอยู่ที่ญี่ปุ่นและกำลังจะทำงานเลยอยากจะซื้อรถสักคันและคิดว่าอยากเอากลับไทยด้วยครับ
แต่ผมไม่ทราบเรื่องภาษีนำเข้าว่ามากน้อยเพียงใด รู้แค่ว่าถ้าใช้ครบสองปี มันจะน้อยลง
ถ้าผมซื้อรถมือสอง และใช้ครบสองปี เวลานำเข้าไทยจะใช้ราคาไหนเป็นตัวคำนวนครับ ราคารถใหม่หรือราคาที่ซื้อมือสอง
ยังไงรบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ เพราะกำลังตัดสินใจซื้ออยู่ครับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
คร่าวๆนะครับ
 1. คุณต้องครอบครองรถคันนั้นที่ญี่ปุ่นอย่างน้อย 18 เดือน โดยมีหลักฐานชัดเจน ทั้งใบขับขี่ หนังสือซื้อขายครอบครอง การชำระภาษีประจำปี หนังสือเดินทางที่เข้าออกที่ญี่ปุ่น
 2. หากผ่านข้อแรกมา ก็ยื่นเรื่องขอเอาเข้ามาได้เลยครับ ยื่นเรื่องที่กระทรวงพานิชย์ขออนุญาตินำเข้ารถใช้แล้วโดยครองครองเป็นเวลานาน 18 เดือน
 3. ต่อมาก็ยื่นเรื่องชำระภาษี โดยกฎหมายเมืองไทยนั้นไม่มีพิกัดการคิดภาษีรถมือสสอง ดังนั้น เรตภาษีจึงคิดเรทรถใหม่ครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณคุณsuwwitt มากครับ
งั้นผมคงจะมองหารถใหม่น่าจะดีกว่าครับ ถ้าเรตภาษีคิดตามราคารถใหม่เท่านั้น
แต่คงจะดูรถที่เอากลับแล้วค่อนข้างคุ้มกับราคาที่ไทยด้วยครับ

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
หั่นเป็นชิ้นๆ เ้ข้ามาเลยครับ ถูกว่าแน่นอน

ฝากซื้อ GTR หัวตัว ท้ายตัดมาให้หน่อยสิครับ  ;D

ออฟไลน์ CRMA57

• Jr. Member
  • **
เรื่องภาษี คงตามที่คุณsuwwitt บอกอ่ะครับ

แต่ผมอยากบอกข้อมูลเพิ่มเติมว่า ผู้ช่วยทูตทหารท่านก่อนครับ ท่านหมดตำแหน่งหน้าที่ต้องกลับไทย ท่านจะเอา s-classป้ายแดงกลับ ทำไปทำมาท่านไม่เอากลับครับ เพราะว่ามันไม่คุ้ม ขนาดระดับผู้ช่วยทูตมีสิทธิพิเศษเรื่องภาษีแล้วนะครับ

แล้วผมก็ปรึกษากับพวกๆพี่เสมียณทูตเรื่องนำรถกลับไทยเหมือนกัน เค้าบอกว่า อย่าเอากลับเลย มันไม่คุ้มกันครับ

ไม่รู้ข้อมูลผมช่วยได้ไหม...
ก็นายทหารนั้นจะได้จากไหนเล่า ก็ต้องมาจากโรงเรียนนายร้อย คือจากพวกเจ้านี้เอง

ออฟไลน์ Fly to dream

ภาษีจะเหลือ 0% เมื่อเราซื้อรถคันนั้นเกิน 10 ปี และต้องเป็นชื่อเราด้วย  ใน 1 ชีวิตเราสามารถทำแบบนี้ได้แค่ 1 คัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pond

• Jr. Member
  • **
ไม่คุ้มหรอกคับ  มาซื้อรถใหม่ที่เมืองไทยดีกว่า  ถ้าเงินไม่เหลือเยอะพอ กับปัญหาและค่าซ่อมต่างๆที่ตามมาในอนาคต   บริษัทรถที่แพงๆ เช่น เบนส์ หรือบีเอ็ม  เขาก็จ่ายตังส์ให้พวกศุลการกรด้วย  ไม่อย่างนั้น  เด็กนักเรียนที่ไปเรียนต่างประเทศก็นำรถเข้ามาเยอะไปหมดคับ   มินิมือสองที่อังกฤษ คันละไม่เกิน หมื่อนปอนด์(£6000-£9000 กว่าๆ) สวยๆทั้งนั้น  แต่โดนภาษีเกือบ 1ล้าน (ได้รถเก่ามาขับ แต่โดนภาษีสะ .....แล้วแต่ปีด้วยนะคับ ถ้าไม่เกิน สองปี ) เป็นผมถ้ามีเงินซื้อที่เมืองไทย  ได้รถใหม่เลย มีประกัน และขยายหม้อน้ำรถรับ เมืองร้อนอย่างบ้านเรา  มีแอร์ลูกใหญ่ขึ้น  ที่ให้ความเย็นได้ทั่วถึง  และทำแอร์ร้อน ให้ลูกเล็กลง (เพราะ ไม่ค่อยได้ใช้)  เป็นคุณ เลือกเอาอะไรคับ

ออฟไลน์ H3T

ภาษีจะเหลือ 0% เมื่อเราซื้อรถคันนั้นเกิน 10 ปี และต้องเป็นชื่อเราด้วย  ใน 1 ชีวิตเราสามารถทำแบบนี้ได้แค่ 1 คัน
เป็นข้อกำหนดไว้สำหรับคนที่ไปอยู่ต่างประเทศเป็นเวลาอย่างน้อย 10 ปีครับ แต่จริงๆที่บอกว่าภาษี 0% นั้น จริงครับแต่ยังต้องจ่ายภาษีในส่วนอื่นอีกนิดหน่อยครับ แต่ก็ถือว่าคุ้มมากครับ  โอกาสนี้เพียง 1 คันต่อคนเท่านั้น

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
หาธุรกิจทำดีๆ ให้รวยๆ แล้วอยากนำเข้ารถอะไร ก็นำเข้าไปเลยครับ
จะได้ไม่ต้องเหนื่อย คิดหาวิธีการให้มาก (ดีนะ จะได้เป็นแรงขับให้เรารวยไวๆ ผมก็กำลังเดินเส้นทางนี้อยู่ หุหุหุ)  :D

• Newbie
  • *
หั่นเป็นชิ้นๆ เ้ข้ามาเลยครับ ถูกว่าแน่นอน

ฝากซื้อ GTR หัวตัว ท้ายตัดมาให้หน่อยสิครับ  ;D

ผมอยากได้ GTR เหมือนกันครับ ดูๆไว้อยู่ ราคาที่ไทยกระอักเกินไป คงไม่สามารถ
แต่จากที่หลายๆท่านแนะนำก็คงต้องคิดดูใหม่อีกทีครับ
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

• Newbie
  • *
ภาษีจะเหลือ 0% เมื่อเราซื้อรถคันนั้นเกิน 10 ปี และต้องเป็นชื่อเราด้วย  ใน 1 ชีวิตเราสามารถทำแบบนี้ได้แค่ 1 คัน

ดีมากเลยครับ 0% แต่ผมคงไม่ได้อยู่นานขนาดนั้นครับ และรถ 10 ปีคงไม่น่าเอากลับมามั้งครับ
ถ้าไม่ใช่พวกรถเก่า หายาก
ขอบคุณอีกครั้งครับ