ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเอาประสบการณ์ไปขออนุญาตใช้รถป้ายแดงตอนกลางคืนมาเล่านะครับ  (อ่าน 19187 ครั้ง)

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
ช่วงนี้ก็เข้าช่วงเทศกาลวันหยุดยาวอีกแล้วนะครับ  ;D ;D ;D  หลายๆท่านก็เพิ่งถอยรถมา หวังว่าจะนำไปใช้เที่ยวให้สนุกสนาน แต่กลับต้องมานั่งกังวลใจว่าหลังพระอาทิตย์ตก จะไปไหนมาไหน ก็เป็นกังวล ไหนจะสารพัดด่านตรวจ ต่างๆนานา  :P :P

วันนี้เพิ่งไปขออนุญาตใช้รถป้ายแดงเวลากลางคืนมาครับ...หลังจากที่เมื่อวานพยายามไปเดินเรื่องแต่ขาดเอกสาร เห็นว่าเป็นประโยชน์เลยเอามาฝากกันครับ  :) :)

ก่อนอื่นให้เตรียมเอกสาร 4 อย่าง

1. เล่มป้ายแดง
2. สำเนาบัตรประชาชน พร้อมลายเซ็นสำเนาถูกต้อง
3. สำเนารับรองการจดทะเบียนนิติบุคคล พร้อมลายเซ็นรับรองสำเนาถูกต้อง (ไม่แน่ใจต้องใช้บัตรประชาชนของผู้มีอำนาจรับรองด้วยหรือไม่นะครับ)
4. ใบมอบอำนาจ พร้อมลายเซ็นของผู้มีอำนาจเต็ม (เจ้าของโชว์รูมหรือกรรมการของโชว์รูมนั่นล่ะครับ)

...ทั้ง 3 และ 4 ย้ำว่าต้องมีลายเซ็นรับรองสำเนาถูกต้องนะครับ

(...อาจดูเหมือนยาก...แต่...ให้ติดต่อผ่านเซลล์นั่นล่ะครับ...เดี๋ยวก็ได้ครับ)

และสุดท้าย...เงิน 35 บาท

.....................................................................

ขั้นตอน

1. ขอใบคำร้องทั่วไปหรือบอกประชาสัมพันธ์ก็ได้ครับว่าจะขอใช้รถป้ายแดงกลางคืนครับ

2. กรอกข้อมูลลงให้ครบ เช่น "ต้องการขออนุญาตใช้รถติดเครื่องหมายพิเศษในช่วงเวลาพระอาทิตย์ตกถึงพระอาทิตย์ขึ้นระหว่างวันที่ .... ถึง .... "  (แปลไทยเป็นไทยได้ว่า "ขอใช้รถป้ายแดงนอกเวลาครับ" )

*หมายเหตุ: วันนี้ที่ผมไปติดต่อขอไว้ 7 วัน เจ้าหน้าที่บอกว่าได้ไม่เกิน 5 วันครับ

3. เจ้าหน้าที่ก็จะนำเอกสารไปลงบันทึกข้อมูล แล้วก็นำเงินไปเก็บ ... แล้วเราไปนั่งรอ (จะบอกทำไมเนี่ย!!)

4. พอเจ้าหน้าที่กรอกข้อมูลเสร็จ ก็จะเซ็นเล่มป้ายแดงให้เรา และประทับตราชื่อ-ตำแหน่ง จำนวนช่องเที่ยววิ่งจะเท่ากับจำนวนวันที่ขออนุญาตครับ (สงสัยต้องกรอกว่า จาก กรุงเทพฯ ถึง กรุงเทพฯ เสียแล้วละมั้งเนี่ย...จะประหยัดหมึกไปไหน )

5. รับใบเสร็จรับเงินจำนวน 25 บาท

6. กลับบ้านได้

...ขอให้ทุกคนเดินทางปลอดภัยในช่วงปีใหม่นะครับ  ;D ;D ;D

.................................................................................................
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
สงสัยว่าเงินหายไปไหน 10 บาทครับ :D

ออฟไลน์ FlavorWheel

ค่าใบคำร้อง มั้งครับ 10บาทเนี่ย
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
ขอเล่าประสบการณ์ห่วยๆกับการทำงานห่วยๆของบางหน่วยงานบ้างนะครับ.....
ปีใหม่หลายปีแล้วครับ
ผมเคยโดนเรียกตรวจรถที่ด่าน(ตรวจเมาไม่ขับ)แถวๆบ้าน  โดยคนที่เรียกเป็น อพปร.ประจำหมู่บ้านแถมเป็นหัวหน้าอพปร.ประจำจังหวัดด้วยเป็นผู้ใหญ่บ้านอีกต่างหาก
ผมโดนเรียกตอน 1ทุ่ม...ครับรถวีโก้ป้ายแดงออกมาได้ 3 เดือน(รอป้ายอยู่จองเลขไว้)
มีคนเรียกตรวจผม 3 คน..เมาทั้ง3คน(ด่านตรวจเมาไม่ขับนะครับคนตรวจเมาเอง)
คนหัวหน้าสะพายปืนลูกซองที่รัฐแจกให้ด้วยเพราะเป็นผู้ใหญ่บ้านด้วย
บอกรถผมผิดกฎหมายจะยึดเอาไว้ตรวจสอบกับทางโตโยต้าเพราะเป็นป้ายแดงห้ามวิ่งเวลากลางคืน(1ทุ่ม)..ยืนยันจะให้ผมลงจากรถแล้วเดินกลับบ้าน(แบตโทรสัพผมหมด)พูดมึงกูกับผมตลอดเวลา...หาว่าผมไม่หยุดรถให้มันตรวจ..ขับรถเร็ว...ETC.
ผมโอเค.....เดินมาเพราะบอกตรงๆกลัวเพราะมันมีปืน..เดินมาได้แค่800 เมตรเจอด่านตรวจอีกด่านครับทีนี้เป็นด่านตำรวจครับ..ใหญ่พอสมควรมีตำรวจ3นาย
ผมเล่าเหตุการให้ตำรวจฟังโดยผมบอกไปว่าผมโดนปล้นรถไป...แล้วมันไล่ให้ผมเดินมา   ผมขอแจ้งความที่ด่านนั้น....
ตำรวจพยายามพูดกล่อมผม..โดยบอกว่าเด๋ว..นั่งมอไซไปด้วยกันเด๋วไปส่งเอารถให้
ผมก็ไปเพราะอยากเห็นหน้ามันตอนผมไปกับตำรวจ....
พอไปถึงมันหายไปแล้วทั้ง3คนเลยแต่มีคนอื่นมาอยู่แทนอีก3คน....
ผมเอารถกลับมา...แล้วขับรถไปแจ้งความที่สถานีตำรวจ  ตำรวจบอกแจ้งไม่ได้เพราะเค้าเป็น อพปร. ขึ้นตรงกับนายอำเภอผมต้องไปแจ้งกับนายอำเภอก่อน ผมก็ไป
พอไปถึงนายอำเภอรู้เรื่องนี้อยู่แล้วจากทางวิทยุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2010, 14:25:33 โดย poonshop »

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
ก็พยายามจะไม่รับอีกผมยืนยันว่าจะแจ้งเค้าก็รับลงให้เสร็จ ผมเอาใบนั้นไปแจ้งกับตำรวจอีกทีได้ใบแจ้งความมา
เรื่องยังไม่จบ อบต.ที่รับผิดชอบแนะนำให้ผมไปทำเรื่องไว้ที่อบต.อีก ผมก็ไปไปแจ้งไว้กับนายก อบต.
ตอนบ่าย...มันพยายามติดต่อผมให้ถอนแจ้งความผมไม่ยอม
สุดท้ายมันโดนวินัยครับ..โดนถอดออกจากผู้ใหญ่บ้าน โดนปลดออกจากหัวหน้า  อพปร.
ตอนนี้ไม่รู้ทำอะไรอยู่...
สะใจผมจริงๆ..
ยังสงสัยว่าถ้าผมขัดขืนมันมันจะยิงผมไหม..
เห้อ....เมืองไทยยยย
นี่แหละครับ ประสบการณ์ป้ายแดงของผมมม

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
จขกท  เป็นคนเดียวกับในคลับเฟียสต้าป่าวครับ ;D ;D ;D 

-------------------------------------------------------------------

ประสบการณ์ป้ายแดงผมยาวนานมาก ซื้อ 1มีค  แต่มาได้ป้าย มค อีกปีนึง ;D ;D ;D   ไม่เคถูกเรียก ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ก็พยายามจะไม่รับอีกผมยืนยันว่าจะแจ้งเค้าก็รับลงให้เสร็จ ผมเอาใบนั้นไปแจ้งกับตำรวจอีกทีได้ใบแจ้งความมา
เรื่องยังไม่จบ อบต.ที่รับผิดชอบแนะนำให้ผมไปทำเรื่องไว้ที่อบต.อีก ผมก็ไปไปแจ้งไว้กับนายก อบต.
ตอนบ่าย...มันพยายามติดต่อผมให้ถอนแจ้งความผมไม่ยอม
สุดท้ายมันโดนวินัยครับ..โดนถอดออกจากผู้ใหญ่บ้าน โดนปลดออกจากหัวหน้า  อพปร.
ตอนนี้ไม่รู้ทำอะไรอยู่...
สะใจผมจริงๆ..
ยังสงสัยว่าถ้าผมขัดขืนมันมันจะยิงผมไหม..
เห้อ....เมืองไทยยยย
นี่แหละครับ ประสบการณ์ป้ายแดงของผมมม

สมควรครับ ทุเรศจริงๆ ตั้งด่านตามใจเ...ี่ย (ไม่ใช่ชอบนะ)

แล้วก็ขอบคุณจขกท. ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ prai

ตลกจริง กรุงเทพฯ-กรุงเทพฯ
อยากรู้ว่าถ้าตำรวจเรียกดู ตำรวจจะทำหน้ายังไง 55

ตลกจริง กรุงเทพฯ-กรุงเทพฯ
อยากรู้ว่าถ้าตำรวจเรียกดู ตำรวจจะทำหน้ายังไง 55

ผมเคยเขียนลงไปว่า  จากกระบี่ ไปไหนก็เรื่องของกู ลงไปด้วยด้วยดินสอ  เพราะตอนนั้นเจอด่านแล้วเซงรถติด ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• S&P Workshop & Studio Spaces
จขกท  เป็นคนเดียวกับในคลับเฟียสต้าป่าวครับ ;D ;D ;D 

-------------------------------------------------------------------

ประสบการณ์ป้ายแดงผมยาวนานมาก ซื้อ 1มีค  แต่มาได้ป้าย มค อีกปีนึง ;D ;D ;D   ไม่เคถูกเรียก ;) ;) ;)

ใช่ครับ... User name เดียวกันเลยครับ  ;D ;D

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณครับ ดังนั้นจริงๆจึงต้องทำป้ายขาวให้เร็วที่สุด ศูนย์กับเซลล์นี่ล่ะปัญหาไม่ยอมไปดำเนินเรื่องครับ

ขอบคุณครับ ดังนั้นจริงๆจึงต้องทำป้ายขาวให้เร็วที่สุด ศูนย์กับเซลล์นี่ล่ะปัญหาไม่ยอมไปดำเนินเรื่องครับ

ถูกต้องที่สุดครับ...จริงๆจากเอกสารที่ต้องใช้ ครึ่งนึงต้องมาจากศูนย์ครับ แม้แต่เจ้าหน้าที่ยังทักเลยว่าศูนย์ไม่ได้มายื่นให้เหรอคะ??

...และถ้าได้ป้ายขาวก็ไม่ต้องกังวลครับ  ;D ;D

ใช่ครับ... User name เดียวกันเลยครับ  ;D ;D

ตอนไปเห็นรูปพี่ในคลับผมตกใจคิดว่าท่านผู้เกิน แพน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
จริงๆ ผมว่ามันเป็นกฎหมายที่ล้าหลังแล้วครับ  :P

มันเป็นกับดับให้คนที่ไม่เข้าใจกฎหมายต้องจ่ายค่าต๋งกับตำรวจเลวๆครับ ตรงๆเลย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Ruksadindan

จริงๆ ผมว่ามันเป็นกฎหมายที่ล้าหลังแล้วครับ  :P

มันเป็นกับดับให้คนที่ไม่เข้าใจกฎหมายต้องจ่ายค่าต๋งกับตำรวจเลวๆครับ ตรงๆเลย
ใช่ครับ เพราะจริงๆป้ายแดงมันเอาไว้ขายไม่ก็ซ่อม แต่ศูนย์ปล่อยให้ลูกค้ามาแปะรถ จึงเป็นความเข้าใจผิดมานานว่าป้ายแดงคือรถเพิ่งซื้อมาใหม่ ซึ่งเมื่อซื้อแล้ว ป้ายแดงมันก็หมดหน้าที่แล้วครับ ก็อยู่ที่หน่วยงานด้วย ที่ไม่ยอมรีบดำเนินการให้เป็นป้ายขาวอย่างถูกต้อง คนโดนเรียก อยากรีบไป ก็ bribe ตำรวจไป ถ้าเลวก็รับ ก็อยากเจอคนแบบนี้อีก ก็โบกๆเรียกๆ จนกลายเป็นการทุจริตไปครับ

Re: ขอเอาประสบการณ์ไปขออนุญาตใช้รถป้ายแด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 01:33:06 »

ตอนไปเห็นรูปพี่ในคลับผมตกใจคิดว่าท่านผู้เกิน แพน  ;D ;D ;D

;D ;D ;D

ใช่ครับ เพราะจริงๆป้ายแดงมันเอาไว้ขายไม่ก็ซ่อม แต่ศูนย์ปล่อยให้ลูกค้ามาแปะรถ จึงเป็นความเข้าใจผิดมานานว่าป้ายแดงคือรถเพิ่งซื้อมาใหม่ ซึ่งเมื่อซื้อแล้ว ป้ายแดงมันก็หมดหน้าที่แล้วครับ ก็อยู่ที่หน่วยงานด้วย ที่ไม่ยอมรีบดำเนินการให้เป็นป้ายขาวอย่างถูกต้อง คนโดนเรียก อยากรีบไป ก็ bribe ตำรวจไป ถ้าเลวก็รับ ก็อยากเจอคนแบบนี้อีก ก็โบกๆเรียกๆ จนกลายเป็นการทุจริตไปครับ

ตรงนี้ผมเห็นด้วยมากๆครับ เพราะอันที่จริง ป้ายขาว ควรได้ตั้งแต่ออกรถมาแล้วครับ ... แต่สมัยก่อน การขึ้นทะเบียนมันเป็นเอกสาร ทุกอย่างมันก็นานเป็นธรรมดา... แต่ยุคนี้ ทุกอย่างมันเปลี่ยนไปครับ ... คอมพิวเตอร์มี ระบบออนไลน์มี แต่ก็ยังช้า อาจคงเพราะรถที่ออกใหม่มันเยอะขึ้น ไม่ก็เจ้าหน้าที่ทำงานช้าลง เพราะอุปกรณ์สะดวกขึ้น ... วันที่ผมไปขออณุญาต ผมเข้าใจเลยว่าทำไมคนไม่ไปขอกัน ... เพราะมันยุ่งยากมากๆครับ

...ถ้าตอนนั้น .. ผมกลับออกมาทำงานแล้ว และงานยุ่งๆมากๆ ... ผมอาจคิดก็ได้ว่า ถ้าการขอวุ่นวายขนาดนั้น โดนก็โดนล่ะฟระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2010, 02:05:19 โดย avisrm »