ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามรถสำหรับใส่ Carseat 2 ที่ครับ  (อ่าน 927 ครั้ง)

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
สอบถามรถสำหรับใส่ Carseat 2 ที่ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2024, 21:36:13 »
รบกวนสอบถามเพื่อนๆ สมาชิกที่ครับ

พอดีอีก 5 เดือน ลูกคนที่ 2 จะคลอดแล้ว กำลังมองหารถสำหรับเดินทางไปด้วยกันอยู่ครับ

โดยจะเน้นเดินทาง พ่อ แม่ พี่เลี้ยง1 ลูก 2 คน (รวมที่กำลังจะคลอด โดยเมื่อถึงเวลาคลอดคนโตจะ 2 ขวบพอดี)

ปัจจุบันใช้ Alphard อยู่ครับ แต่กำลังสงสัยว่า ถ้าใส่ Carseat แถวกลาง 2 ตัว แล้วให้พี่เลี้ยงไปนั่งหลังสุด จะดูแลเด็กๆทั้ง 2 สะดวกไมครับ จะห่างเกินไปไม

หรือจะเปลี่ยนมาใช้ Camry/Everest แล้วให้พี่เลี้ยงนั่งระหว่างกลางดีครับ

หรือ หากจะซื้อรถเพิ่ม Camry/Everest คันไหนจะเหมาะกว่าครับ

เพื่อน สมช ท่านใดมีประสบการณ์ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: สอบถามรถสำหรับใส่ Carseat 2 ที่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2024, 21:49:46 »
ผมเชียร์นั้งแถวสามดีกว่าครับ
ผมคิดว่ามี carseat ประกบซ้ายขวาแล้ว ไม่ควรจะมีคนนั้งกลางแล้วครับ มันแคบลงมาก เข้าออกก็ลำบากแล้ว ถ้าต้องนั้งด้วยไม่สบายแน่ครับ
ถ้าไม่ใช่การเดินทางไกล ผมคิดว่าเราไม่ได้จำเป็นต้องนั้งประกบเด็กตลอดครับ
ถ้ากังวลอาจปรับเป็น ให้ลูกคนโตนั้งหลังสุดกับพี่เลี้ยง แล้วให้แม่นั้งแถวสองกับคนเล็กก็ได้ครับ เบาะหน้าปล่อยว่าง หรือวางของแทน

ออฟไลน์ apinui

Re: สอบถามรถสำหรับใส่ Carseat 2 ที่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2024, 21:51:50 »
Alphard ถ้านั่งหลัง มันเดินมาแถวกลางได้นิครับ สะดวกสุดๆเลยนะ

ให้พี่เลี้ยงนั่งหลัง พอน้องร้องหรือจะเปลี่ยนผ้าอ้อม ผมว่าพื้นที่เหลือๆ พี่เลี้ยงเดินมาแถวกลางได้เลย แถมมีพื้นที่ตรงกลางกว้างและสูงพอที่พี่เลี้ยงจะยืนหรือนั่งยองๆได้เลยนะ

จะไปเอา Camry/Everest เพื่อหวังให้พี่เลี้ยงนั่ง ตรงกลางใช่ไหมครับ บอกเลยถ้าใส่ Carseat 2 ตัวเลย พี่เลี้ยงนั่งไปพอ ถึงนั่งได้ ก็ขยับตัวลำบากครับ ไหมจะของอีก กระเป็าผ้าอ้อม นม แพมเพิส จะเอาไปวางตรงไหนครับ

ผมเคยเจอแต่ คนขับ Camry/Everest พอมีลูกก็ขายไปออก Alphard ไม่เคยเจอว่า มี Alphard พอมีลูกจะลงไปหา Camry/Everest นะครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2024, 21:57:23 »
Alphard เหมาะสุดแล้วครับ
แต่ถ้าเอาแบบให้พี่เลี้ยงนั่งกลางแบบไม่อึดอัด

ผมนึกได้อยู่คันเดียวที่กว้างพอ คือ kia carnival ครับ
ทั้ง camry และ everest นั่งกลางไม่ได้แน่นอนปีกเบาะคาร์ซีทมันก็กว้างอยู่นะครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2024, 05:07:18 »
ผมเพิ่งซื้อToyota Majestyใหม่มาครับ เท่าที่นั่งดูน่าจะใส่Car seat2ตัวแล้วยังนั่งที่เบาะหลังคนขับได้ครับเพราะตัวรถกว้าง เบาะใหญ่มากครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ tonph079

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2024, 08:57:29 »
ผมใช้ Staria แถวกลางเปิดประตูมาเจอ ใส่คาร์ซีต 2 ตัว แม่นั่งกลาง สบายดีนะคับ ระหว่างเดินทาง ยัง เล่นกับลูกได้

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2024, 11:16:51 »
เพื่อนผมใด้ลูกแฝด+พี่เลี้ยง1  ซื้อ Carnival มาใช้ Happy มากๆ 

ตอนนี้ใด้ลูกมาอีก 1 ก็ยัง ok อยู่นะ

ออฟไลน์ moo

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2024, 15:55:50 »
ขอบคุณเพื่อนๆ สมช ทุกท่านมากครับ

เดี๋ยวลองใช้ alphard ดูไปก่อนละครับ  ยังไง เดี๋ยวคลอดผมมาช่วยรีวิวครับ

ออฟไลน์ salt_kit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2024, 11:03:32 »

ผมเล่าประสบการณ์ส่วนตัว ในฐานะที่มีลูก 2 ครับ 
แนะนำแบบนี้ครับ

คนโต 2 ขวบแล้ว เปลี่ยนCarseat เป็นเด็กโตขึ้นนิดนึง ยังมีแบบเข็มขัด 5 จุดอยู่ ติดตั้งแบบ Belt จะได้ใส่เบาะแถว 3 ได้
(ผมใช้ Joie Fortifi ตัวนี้เอนได้ในตัวเอง แต่ถอดออกเหลือ Boosterไมไ่ด้ , Joie Elevatae ตัวนี้เอนได้ตามเบาะ ถอดออกเหลือแค่ Booster ได้   ทั้งสองตัวถ้าลูกโตแล้ว พับเข็มขัด5จุดเก็บ แล้วใช้ Belt ของรถได้)
แล้วให้คนโตนั่งแถว 3 พร้อมคุณแม่/พี่เลี้ยง นั่งข้าง ๆ

แถว 2 ก็ติด Carseat ตัวเดิม (แบบหมุนได้ หรือ ที่อาจจะเป็น ISOFIX) หันหน้าไปหลังรถครับ ข้าง ๆ ก็ให้คุณแม่/พี่เลี้ยงนั่ง

ประโยชน์คือ กินข้าวบนรถกันสบายทั้ง 4 คน ยกเว้นคนขับครับ :'( :'(

ส่วนคุณพ่อนั้น นั่งขับรถไปคนเดียวครับ  ;D ;D ข้างคนขับด้านหน้าก็เอาไว้วางของได้ รถเข็นพับเล็กวางตรงที่วางเท้าคนนั่งหน้าพอดี ไม่ต้องเปิดท้ายให้วุ่นวาย

ปล.ผมใช้ Stepwgn RK5 แถว2 เป็นเบาะยาว 3 ที่นั่ง ดีตรงฉุกเฉิน ก็เอาลูกนั่ง 2 คนในแถวเดียวกัน แล้วให้พี่เลี้ยงนั่งกลาง ครับ จริง ๆ ชอบมากนะครับ แต่ MPV เดี๋ยวนี้ไม่มีเบาะแบบนี้มาขายกันแล้ว มี Kia Carnival ก็น่าสนใจ แต่ยังไม่เคยลองเอง

ปล.2 เคยไปกัน ผู้ใหญ่ 3 เด็ก 2 บน CRV ผู้ใหญ่นั่งกลางพอได้ แต่ลำบากตอนขึ้นลงรถ ต้องเอาคนเล็กขึ้น แล้วให้พี่เลี้ยงขึ้นนั่งกลาง จากนั้น ค่อยเอาคนโตนั่งข้างประตู ลำบากทุลักทุเลเหมือนกันครับ ยิ่งถ้า Carseat ตัวใหญ่ ประเภทหมุนได้ พี่เลี้ยงจะอึดอัด ดูแลลูกเราลำบากมากครับ
อีกคันก็เคยนั่ง Accord นรกสำหรับคนนั่งหลังครับ ที่นั่งจมเอียง หยิบของลำบาก วางของได้น้อย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2024, 13:34:31 »
รถคันเดิมเหมาะสมกว่าตัวเลือกทั้ง 2 ที่ว่ามาครับ คนดูแลนั่งแถวหลังก็ได้ ถ้าเค้าเข้าออกไม่ลำบากนัก  ;)

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2024, 15:56:22 »
คนไทยยังใช้รถผิดวัตถุประสงค์กันเยอะเลย ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2024, 09:16:30 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2024, 09:02:52 »
Alphard คือเหมาะสมที่สุดแล้ว เอาตังไปซื้ออย่างอื่นดีกว่า