ผู้เขียน หัวข้อ: CVT ของ TOYOTA หรือ NISAN จะบางเหมือนHONDA Jazzหรือเปล่าครับ  (อ่าน 7922 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
เพราะอะไร CVT Jazzเก่า ถึงมักมีปัญหาครับ
และเห็นว่า Jazz Hybrid ดันไปใช้ CVT อีก แบบนี้จะซวยหรือเปล่าครับ (รอ Jazz Hybrid แต่กลัว CVT Honda จริงๆ)

ปล Auto ธรรมดา ของ TOYOTA ทนจริงๆเพื่อนผมเป็นsell ขับVios โฉมแรกล่อไป 350,000 กับ 400,000 มันบอกยังชิวๆ แค่CVT นี้สิ ไหนจะ E CVT ของ Hybrid Toyotaอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:26:07 โดย T1k »

ออฟไลน์ Northbridge

Re: CVT ของ TOYOTA หรือ NISAN จะบางเหมือนHONDA Jazzหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 20:38:21 »
อืม เท่าที่ทราบมาจากช่างที่พ่อผมสนิทๆกัน เขาบอกว่า เกียร์ออโต้ของนิสสัน ทนมากๆ ! ใช้ไปเห้อะ ..

CVT นี่ไม่รู้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ plus

Re: CVT ของ TOYOTA หรือ NISAN จะบางเหมือนHONDA Jazzหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 20:59:32 »
Vios  เป็นออโต้ 4เกียร์ ไม่ใช่หรือ ครับ
ถ้าเป็นซีเดียร์ หรือ นิวเเลนเซอร์ อันนี้  cvt ชัว หรือตัวล่าสุดเช่น เซียน่า ex  อัสติน 

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:48:48 »
ผมว่าCVTตัวไหนก็ทนเหมือนๆกันแหละครับ ถ้าขับถูกวิธี ไม่เหยียบๆๆๆๆๆๆๆๆเอาอ่ะ

new lancerบางคนยังวิ่งไป2-3แสนโลยังไม่มีปัญหาเกี่ยวกับเกียร์อะไรเลย ผมก็1.3แสนละ ยังไม่มีอะไรเลย
Jazzของเพื่อนตัวCVTก็ยังใช้ได้อยู่จนถึงทุกวันนี้

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 22:10:14 »
พี่ผมขับ CEDIA ตอนนี้ 1 แสนกว่าๆแล้วก็ยังดีอยู๋ครับ มันอยู่ที่ิวิธีครับกับการรบำรุงรักษามันนะ
ครับ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 22:17:01 »
คือผทกำลังกลัวCVT  Jazz Hybrid
 เพราะว่าผมใช้รถ3.5ปี120,000km
แสนกว่าๆ ผมไม่กังวน แต่กลัว 2-3แสน หากใช้ยาว

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 03:41:03 »
คงต้องให้ จขกท ปรับความเข้าใจใหม่นิดนึงน่ะครับ

ระบบ E-CVT ของรถไฮบริดนั้น  ถ้าพูดง่ายๆ มันไม่ใช่เกียร์หรอกครับ  แต่เป็นการปรับรอบการทำงานของมอเตอร์ไฟฟ้าต่างหาก   ไม่ใช่แบบ pulley อย่างที่คิด

ส่วนระบบ CVT แบบอื่นๆ นั้นมันก็จะมีอายุยืนตราบเท่าที่มันถูกดูแลรักษาดีพอ  ส่วนใครจะดีกว่าใครนั้นผมไม่ทราบ

โดยพื้นฐานแล้ว CVT แบบสายพานน่าจะมีความทนทานน้อยกว่า เกียร์ออโต้แบบ planetary อยู่บ้าง (ขึ้นอยู่กับวัสดุที่ใช้สร้าง)

แต่ถ้า toroidal cvt นี่สิ ไม่แน่!!!

阿蘇山

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 16:58:47 »
บ้านผมเคยมีซิตตี้เก่าอยู่คันนึง แต่ตอนนี้ขายไปนานแล้วนะครับเกียร์พัง
รถคันนี้ไว้ขับในเมือง เวลาเจอทางไม่ค่อยดีตามถนนประเทศเราก็จะไม่ค่อยเบรก
รูดตลอด พอครบอายุมัน 4-5 ปี จำไม่ค่อยได่ล่ะครับ เกียร์มันก็พังพอดี
สรุปคือ ถ้าใช้ไม่รักษาแบบนี้มันก็พังครับ
สุดท้ายก็ไม่ได้ซ่อม ขายทิ้งไปเลยครับ แต่ชอบนะรู้สึกดีกับเกียร์ CVT

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 20:04:16 »
 ;D ;D ;D.......CVT of Jazz/City using Flexplate-Damper(Flywheel)..........so its won't last long like those other CVT which using a TORQUE CONVERTER such T/T, N/S, Mitsubishi and even Mini. 8)
                                                                                                                  yogibear