ผู้เขียน หัวข้อ: **ราคา Altis 2.0 เคาะแล้วครับ ดูกันว่าสู้ Civic 2.0 ได้ไหม ***  (อ่าน 29350 ครั้ง)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: **ราคา Altis 2.0 เคาะแล้วครับ ดูกันว่าสู้ Civic 2.0 ได้ไหม ***
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 23:32:29 »
ผมได้ไปอ่าน เอกสารอบรมเซลส์โต รถรุ่นนี้มานะ
ในนั้น มีการเปรียบเทียบ Altis 2.0 vs Civic รุ่นย่อยต่อรุ่นย่อยที่ราคาชนกัน

ไม่รู้ว่า โม้หรือเปล่า แต่เห็นได้ชัดเลยว่า Option ฝั่ง Altis เหนือกว่า Civic นิดๆ ครับ
ดูไปดูมา กลายเป็นว่า ถ้าไม่นับ 2.0V Navi ที่ราคาแพงเว่อร์เกินเหตุ
กับที่ 1.8G ลดสเปคไปน้อยกว่า 1.8E เดิม ที่ยังขายราคาเท่ากันแล้วนะ (กรณีนี้ เป็นการเทียบระหว่างปัจจุบัน กับ อดีต)
เทียบกับคู่แข่งโดยตรงอย่าง Civic (เทียบระหว่าง รถคู่แข่งที่มีขายอยู่ปัจจุบัน) กลายเป็นว่า ราคาสมเหตุสมผลเหมือนกันครับ

หมายเหตุ มีความเห็นอีก 2 ประเด็น
1. ผมว่า อีกไม่นาน หรืออาจจะช่วง Minor change Altis จะมีปรับรุ่นย่อยใหม่อีกรอบ โดยจะมี 1.6G หรือ 1.8E รุ่นใดรุ่นหนึ่ง ยุบไป
2. ผมว่า Camry Minor change ที่จะออกไตรมาส 3 นี้ ตัว 2.0G ถ้าไม่ลดสเปค/Option ลง ก็ราคาแพงขึ้นหลายหมื่นเลยล่ะครับ
ใครยังเล็ง ยังหาซื้อรุ่นนี้อยู่ รีบคว้ามาเลยครับ ก่อนจะเสียใจเหมือนบางคนที่จอง 1.8E ก่อนหน้านี้ แล้วไม่ได้รถเพราะเลิกผลิตสเปคเก่าแล้ว

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: **ราคา Altis 2.0 เคาะแล้วครับ ดูกันว่าสู้ Civic 2.0 ได้ไหม ***
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 12:24:02 »
ผมว่าตั้งราคาขนาดนี้เนี่ยไปซื้อเทียน่าดีกว่าเพราะผมไม่ชอบcamryไม่ว่าใหม่หรือเก่าเพราะว่าเบาะหลังพัฒนาแล้วก็ยังดีกว่าเดิมเนิดเดียวเท่านั้นระบบกันสะเทือนยังไม่ดีเท่าที่ควรและที่ไม่ซื้อaccordเพราะว่าพ่อของผมได้รถประจำตำแหน่งซึ่งนั้นก็คือaccordใหม่รุ่น 2.4 el ขอบอกว่าสุดยอดมากครับแต่มีสิ่งที่แปลกมากก็คือตอนผมตั้งไฟหน้าไว้ที่autoเพื่อลองให้ไฟมันเปิด-ปิดอัตโนมัติจากนั้นผมก็เดินไปกินข้าวกับพ่อพอกลับมาพ่อก็กดรีโมทเปิดรถแต่อยู่ดีดีไฟหน้าก็เปิดขึ้นเองอัตโนมัติงงมากเพราะยังไม่ได้ขึ้นรถแต่มันก็ทำให้ประทับใจมากในวันนั้นผมว่าaltisยังสู้โฟกัสไม่ได้เลยสักเรื่องเดียวราคาขนาดนี้ออกโฟกัสดีกว่าครับสรุปพ่อผมชอบaccordแม่ชอบteanaและผมก็ชอบaccord 

ออนไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 20:30:42 »
พอเทียบกันกับ civic ในรุ่นอื่น ๆ (ที่ไม่ใช่ Navi)

ผมว่า ราคาค่อนข้างเหมาะ และสมเหตุสมผล

แต่เครื่อง 1.8 ของ altis เหมือนจะสู้ของ civic ไม่ได้อ่าคับ

altis มีตัวเลือกให้เลือกหลากหลาย แต่ถ้าเป็นผม
ผมจะเอาแต่รุ่น 1.6 อะครับ เพราะประหยัดน้ำมันกว่าอะครับ
ในขณะที่ความรู้สึกในการเร่งแซงน่าจะพอ ๆ กัน
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 17:26:09 »
ดูจำนวนม้าเทียบต่อลิตรแล้ว คุ้มมั๊ยเนี่ย

2.0L 141 แรงม้า
1.8L 132 แรงม้า

ราคาที่ตั้งเเพงเกินไปนะสำหรับ 2.0V Navi คนคงหนีไปหา Camry - Accord - Teana - Civic 2.0 กันมากกว่านะ