ผู้เขียน หัวข้อ: --- รถที่ใช้ platform เดียวกันนี่ใช้อะไรร่วมกันได้บ้างครับ ---  (อ่าน 4116 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
ไม่ทราบว่าใช้คำถูกรึเปล่านะครับ อยากรู้ว่ารถที่ใช้ platform(หรือ floorplan ก็ไม่รู้)เดียวกัน อย่างเช่น civic-crv-stream อะไรพวกนี้ เขาใช้ชิ้นส่วนไหนร่วมกันได้บ้างครับ เพราะดูแล้วหน้าตามันไม่เหมือนกันเลย วานผู้รู้ช่วยชี้แจงครับ

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
คงเป็นพวก วิศวกรรม พื้นฐานของรถ พวกพื้นตัวถัง เครื่องยนต์ ช่วงล่าง เทคโนโลยี ประมาณนี้ล่ะครับ

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
อะไหล่ตัวไหนเหมือนกันก็ใช้ร่วมกันได้ครับ ...

แต่ถ้าไม่เหมือนกันก็ไม่ได้แน่ๆ ...

D-Max กับ H3 ไม่สามารถใช้อะไหล่ร่วมกันได้แน่ๆ .... แม้มันจะเป็น Platform เดียวกัน ...

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
มันแล้วแต่เลยละครับ ว่าผู้ผลิตอยากจะลดด้นทุนมากแค่ไหน
และตั้งใจทำรถออกมาตามโจทย์ แนวคิด อย่างไร

ไม่มีข้อจำกัดตายตัวครับ

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
อุปกรบางส่วนในพวงมาลัย  civic กับ new jazz ผมคิดว่า city ด้วยนะ

เหมือนกันเลย ไม่ได้ต่างไรกันเลย

แบบนี้คงช่วยลดต้นทุนได้เยอะเหมือนกันเนอะ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
พวงมาลัย jazz และ city อวบกว่าของ civic อะคับ

และของ civic มันต้องทำหลบ ตัวเลขแสดงความเร็วอ่าคับ

แต่กรอบตรงกลางน่าจะเหมือนกัน
I will buy Volvo some day.