ผู้เขียน หัวข้อ: ตามมาขอคำปรึกษาค่ะ  (อ่าน 6196 ครั้ง)

ออฟไลน์ oyo

• Newbie
  • *
ตามมาขอคำปรึกษาค่ะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 13:17:54 »
สวัสดีค่ะ พี่จิมมี่

oyo ณ ววส.  ตามมาขอคำปรึกษาเรื่องจะซื้อรถค่ะ

คือ เค้าสนใจหลายรุ่นอยู่เหมือนกันค่ะ  ก็มี

1.  Nissan TIIDA HATCHBACK

ที่ชอบเพราะรูปลักษณ์ เหมาะสำหรับไลฟ์สไตล์ของเค้า  คือ ปกติก็ขับไปทำงาน ไป-กลับ ไม่เกินวันละไม 20 กิโล  เพราะบ้านใกล้ที่ทำงานค่ะ  รุ่นนี้ดูแมนๆ สปอร์ตๆ หน่อย พี่จิมมี่ว่ารุ่นนี้ OK. ป่าวคะ

2.  HONDA City ใหม่

อืมห์ รุ่นนี้เค้าก็ชอบนะ ดูดีกว่า City รุ่นก่อนมาก  เค้าลองไปดูที่ศูนย์ก็ดูดีเชียว  ฟังเซลส์พรรณาก็เริ่ดค่ะ  แต่ไม่รู้เป็นงัยบ้างค่ะ 

3.  Chevrolet  AVEO หรือ OPTRA

จริงๆก็ชอบนะ  แต่คนออกตังค์ให้ (พี่สาว) บอกว่า ถ้าซื้อยี่ห้อนี้  กลัวเวลาจะขาย  ราคาจะตก  ก็ไม่รู้จริงรึป่าวนะคะ 

4.  HONDA CIVIC

พี่สาวชอบ  แต่เค้าว่า  ไฟท้ายมันไม่สวยสู้รุ่นก่อนไม่ได้อะค่ะ 

สรุป  เหลือช้อยส์แค่ City และ CIVIC ค่ะ เพราะเค้าและพี่สาวชอบยี่ห้อ HONDA  เป็นทุนเดิม  ถ้าจะเอา Nissa TIIDA HATCHBACK  เหตุผลก็คล้ายๆ Chevrolet ค่ะ 

ขอพี่จิมมี่ชี้แนะด้วยค่ะ  เพราะกำลังตัดสินใจอยู่

ขอบคุณนะคะ พี่จิมมี่

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ตามมาขอคำปรึกษาค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 13:56:54 »
หวัดดีครับ oyo

1. อยากให้ Commander CHENG เจ้าของร่วม ของเว็พี่ เค้ามาตอบจังเลย เพราะว่า เค้าใช้อยู่ และเค้าตอบได้ดีกว่าพี่
มันเป้นรถที่พี่เรียกมันว่า "ไอ้ติ๋ม"
ลองนึกดูว่า เรามีเพื่อนคนนึงอยู่กลางๆห้อง หน้าตาอาจจะไม่ค่อยโดใจใครหลายคน เรียนก้เรื่อยเปื่อย
ผู้คนไม่ค่อยสนใจใยดีกับมัน

จนวันนึง เราไปพบว่า เฮ้ย แมร่งงงง เล่นกลองเจ๋งเลยนี่หว่า เล่นกีตาร์ ได้สุดติ่งไปเลย!
หรือ เฮ้ยยย ไอ้นี่มันบ้ากามสุดยอดเลยหวะ เป็นที่พึ่งของเพื่อนๆได้ เมื่อนึกถึงเรื่องนั้นๆ

นั่นละครับ บุคลิกของ ไอ้ติ๋ม ในทีด้า...

รถบ้าอะไรไม่รู้ เครื่อง 1.6 แต่แรงเท่า ซีวิค 1.8 แถมประหยัดตั้ง 15.9 กิโลเมตร/ลิตร  เมื่อวิ่งทางไกล บ้าไปแล้ว ไม่น่าเชื่อ!
แต่ เบาะนั่งสูงหน่อยนะครับ ตัวรถ แคบ แต่ ยาว พอ ห้องโดยสาร ยาวที่สุดในกลุ่มเลย ยาวเท่ากับรถหรูๆของ นิสสัน อย่าง  Cima เครื่อง V8 นั่นเลย!

2. City พี่ใช้รุ่นนี้อยู่... และถ้าจะไม่พอใจฮอนด้า ก็มีแค่เรื่องเดียว คือการประกอบ ซึ่งบางที จะมีอะไรให้เหงุดหงิดเล่นบ้างนิดๆหน่อย ไม่เยอะ
พอรับได้ มันเป็น Sub-Compact Sedan ที่ดีที่สุดในตลาด...

3. Optra เหมือนอาหารเจ คือมีคุณค่าทางอาหาร พอประมาณ เหมาะแก่เงินที่จ่ายไป แต่รสชาติจืดชืด
ส่วน Aveo นั้น เป็นอาหารเจ จานเล็ก ที่ ค้างคืนไว้ 2 วัน มันจึงขึ้นอืด...อืดจริงๆ อัตราเร่ง 0-100 มี 14 วินาทีกว่าๆ
เร่งแซงที คิดไว้รอล่วงหน้าเลย 2 วัน!! ทั้งที่กินน้ำมันพอกับ ยาริส และ แลนเซอร์ 1.6 ถ้าจะซื้อ เอวิโอ ซื้อออพตร้า ยังดีซะกว่าครับ

4. Civic นั้น แม้ท้ายจะไม่สวย
อยากบอกว่า City รุ่นใหม่ ท้ายก็ไม่สวย แต่พี่ก็ซื้อมาขับ เพราะคุณงามควมดี สมราคา ของมัน
ซีวิค จ่ายเพิ่มอีกพอสมควร ได้รถที่ดีขึ้นกว่าเดิม ตามราคา  เสาหลังคาคู่หน้า ยื่นล้ำไปหน่อย
บางคนอาจมีปัญหา ในการกะระยะตอนเลี้ยวกลับรถ แต่บางคนก็ไม่มี อันนี้แล้วแต่เลย
15.3 กิโลเมตร/ลิร คือตัวเลขความประหยัดที่ทำได้ เกินตัวจริงๆ  สมรรถนะนั้น ดีที่สุดในตัวเลือกที่ส่งมาให้เลือก
แม้จะมีตัวอื่นดีกว่านี้อีกก็ตาม

ทุกคันที่ว่ามา ไปลองขับดูก่อน ถ้าชอบ ก็ซื้อคันนั้นครับ
และทุกคันทั้งหมดนี้ พี่ทำรีวิวไว้หมดแล้ว

Aveo หาได้ในรีวิว Headlightmag นี่ละครับ เอามาโพสต์ไว้แล้ว
ส่วนที่เหลือนั้น ยังอยู่ในคลังกระทู้เก่าของพันทิบ เสริชหาได้ทาง Google ครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 14:40:50 »
ใน 5 คันนั้นที่เลือกมา

1. Aveo
2. Optra

2 คันนี้ ตัดออกไปก่อนเลยครับ คุณงามความดีก็พอมีบ้าง แต่ก็มีข้อด้อยอยู่หลายเรื่อง
อีกทั้ง สถานการณ์บริษัทแม่ตอนนี้ ก็ไม่รู้ว่า จะเอายังไงกับตลาดรถยี่ห้อ Chevrolet ใน Asia

ก็มองไม่เห็นว่า จะเสี่ยงไปทำไม ในเมื่อตัวรถ ก็ไม่ได้ดีเด่นอะไรมากนัก

เว้นแต่อยากจะซื้อมือสอง อันนี้ก็อีกเรื่อง เพราะคุณจะจ่ายน้อยกว่ายี่ห้ออื่นๆ ที่ระดับเดียวกัน ปีเดียวกัน

3. City
4. Civic
5. Tiida 5 Dr

จริงๆ แล้ว Civic กับ Tiida เป็นรถระดับเดียวกัน แต่คนขายคนละคน เลยตั้งราคามามาคนละระดับ
Tiida 5Dr รุ่นต่ำสุด 1.6G Auto แค่ 6.88 แสน  ในขณะที่ Civic เกียร์ออโต้รุ่นต่ำสุด ปาไป 8 แสนกว่าๆ

ดังนั้น ใน 3 คันนี้ ให้แนวคิดง่ายๆ คือ
- ถ้าอยากประหยัดตังค์ ออกรถด้วยเงิน 5 แสนกว่าๆ  ออก City ตัวล่างๆ
- ถ้ามีตังค์พอ อยากจ่ายเพื่อซื้อ City รุ่นสูงๆ  Tiida 5Dr รุ่นต่ำสุด 1.6G น่าสนกว่า
- ถ้า Happy จะจ่ายด้วยเงิน 8-9 แสน จะเอา Civic ก็โอเค (เพราะเห็นว่า ชอบทั้งยี่ห้อ และรุ่นอยู่แล้ว)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 15:18:08 »
P_Wut ฮะ
Tiida 5dr ตัวต่ำสุดน่าจะเป็น 1.6S ครับผม ส่วนตัวG รู้สึกตอนนี้ 740,000-750,000
แต่มีคนซื้อในราคาตามที่คุณ P_Wut บอกเป็นแคมเปญสวัสดิการครับ ซึ่งอันนี้มันขึ้นอยู่กับดีลเลอร์แต่ละที่จะลงไปตลุยองค์กรไหน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ oyo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 16:12:20 »
พี่จิมมี่ใช้ City เหรอคะ 

โอ้ว  งั้นเค้าเลือก City ค่ะ

ขนาดกรูรูยังใช้  แสดงว่าต้องดี  และอีกอย่าง  เซฟเงินไปมากโขอยู่ เมื่อเทียบกับ Civic  รุ่นใหม่นี้

และอีกอย่างชีวิตประจำวันก็ขับรถไปทำงานวันละ 20 กิโล  ขับแต่ในเมือง 

คงไม่ต้องเลือกรถที่มีสมรรถนะอะไรมากนะคะพี่จิมมี่

ถึงแม้วันหยุดเค้าจะชอบออกเที่ยวต่างอำเภอ  ขึ้นเขาลงห้วยบ้าง  แต่ปกติจะใช้รถพี่ชายไปค่ะ

ขอบคุณพี่จิมมี่และทุกคนค่ะ  ที่ช่วยชี้แนะ  และทำให้ตัดสินใจได้ค่ะ 

โชคดีจังค่ะ  ที่เข้ามาถาม  เพราะฟังแต่เซลส์เค้าก็บอกว่าของเค้าดี  แต่นี่เรารู้จากผู้ใช้ และผู้รู้ย่อมดีกว่าจริงๆค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ  :D

ออฟไลน์ oyo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 16:16:01 »
อ้อ ลืมบอกอีกอย่างค่ะ

ชอบพี่จิมมี่เปรียบรถแต่ละรุ่นได้ฮามากพี่  อ่านแล้วเพลินดีจัง  ชอบ

แล้วเจอกันในบอร์ด ววส. นะคะพี่จิมมี่

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ  ;D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 16:19:34 »
พอดีผมพิมพ์ใส่ MS-Word ไว้ กะจะเอามาตอบตอนที่นายเผลอ พอดีเห็นคุณoyoได้ข้อสรุปแล้ว
ไหนๆก็ไหนๆ ผมแชร์ความคิดส่วนของผมบ้างละกันนะครับ

Tiida 5dr - มันคือไอ้ติ๋มอย่างที่ J!MMY แกบอกไว้แหละครับ ข้อดีของมันเท่าที่ผมรู้คือในบรรดารถราคาไม่เกิน 8แสน มันเป็นรถ
ที่มีพื้นที่ภายในโตเหลือเชื่อ แม้จะลำตัวแคบ แต่ความยาวและความโปร่งของห้องโดยสารนั้นทำให้รถใหญ่คิดหนักได้จริงๆ ส่วนถ้าไม่นับ
เรื่องนี้ (เพราะคุณและพี่สาวคงไม่ได้ตัวใหญ่ผิดปกติแบบผม) ก็ยังเหลือเรื่องเครื่องยนต์ที่ปรับปรุงจนเร่งทันใจและใช้น้ำมันคุ้มค่า น้ำหนัก
พวงมาลัยที่เบาโหวงมากๆที่ความเร็วต่ำแต่หน่วงมือโอเคที่ความเร็วสูง น่าจะทำให้การใช้งานในเมืองเช่นถอยจอดรถ กลับรถง่ายสบาย
ด้วยนิ้วเดียวเกี่ยวหมุน ในภาพรวม มันคือรถก้ำๆกึ่งที่ๆพยายามจะทำตัวเป็นรถใหญ่แต่มาในราคาถูกกว่า

ตำแหน่งการขับขี่จะไม่เหมือนรถคันอื่นที่คุณเลือกมาเพราะ Tiidaมีเบาะที่สูง เวลาขับจะคล้ายๆกับเวลานั่งทำงานที่โต๊ะครับ
บางคนชอบ แต่บางคนก็ไม่ชอบครับ

ข้อเสียเท่าที่เจอมาคือสเป็ค E20 รุ่นปัจจุบันนี้ช่วงล่างมันไม่ได้นุ่มอย่างที่หน้าตาครอบครัวๆของมันแสดงออกครับ ในบรรดากลุ่มที่ยกมา
Tiida จะออกแนวแข็งเฟิร์มที่สุด ถ้าต้องวิ่งผ่านทางขรุขระบ่อยๆ..บางคนเค้าก็รำคาญเหมือนกัน แต่ทั้งนี้มันก็อยู่ในระดับใกล้เคียง
กับ Jazz/City ครับ ส่วน Optra และ Civic จะสะเทือนน้อยกว่า

ปัญหาประจำตัว.."เสียงก๊อกแก๊ก"ครับ คอนโซลดังนี่คือปัญหาที่เจอกันแบบเกือบจะ100% แต่ส่วนมากแก้ไขได้ครั้งเดียวจบ
อีกอย่างคือระบบบังคับเลี้ยว เวลาเลี้ยวขึ้นเนินจะมีการสั่นกุกๆที่พวงมาลัยให้รู้สึก นิสสันทราบเรื่องนี้แล้วและลูกค้าเก่าสามารถ
เข้าไปเคลมได้ แต่ผมยังไม่ว่างไป นอกจากนี้ฝาท้ายก็มีการลั่นแต่ดังไม่มาก ถ้าเปิดวิทยุขับก็ไม่ได้ยินแล้วครับ

ถ้าถามผม..ผมต้องบอกก่อนนะครับว่าไม่ได้เลือก Tiida เพราะมันโดฟชนะเลิศทุกอย่าง แต่มาจากการที่ผมคิดว่าในงบ
750,000ที่ผมมี ไอ้เจ้านี่เป็นรถที่ให้พื้นที่โดยสารสบายที่สุด มีเครื่องยนต์ในพึ่งพาได้ ใช้น้ำมันคุ้มค่า แต่มันไม่ใช่รถที่หรูหรา
หรือไฮเทคล้ำยุค แม้แต่วิทยุติดรถยังเป็น CD แผ่นเดียวไม่มี MP3 ภายในของรถมันจะไม่แพรวพราวสวยงามในยามค่ำคืน
วัยรุ่นส่วนมากน่าจะไปชอบ City มากกว่า

ซึ่งพูดถึง City ผมคิดว่าบุคลิกของรถจะออกไปทางวัยรุ่น มีอุปกรณ์และการออกแบบภายในที่มีสีสัน วัสดุบางส่วนก็ปรับให้ดีขึ้น
ดังนั้นถ้าไม่นับเรื่องพื้นที่ในห้องโดยสารที่ Tiida ชนะขาด เรื่องอื่นๆจะเป็นจุดที่บางคนสน และบางคนไม่สน เช่นคุณภาพการประกอบ
ส่วนอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง ถ้าใช้ในเมือง City จะประหยัดกว่า แต่ถ้าออกทางไกลก็จะพบว่าทำได้ใกล้เคียงกัน

ดังนั้นถ้าไม่สนเรื่องขนาดตัว และไม่สนเรื่องจุกจิกยิบย่อย ขอแค่รถคันนึงที่ไว้ใจขับไปไหนมาไหนได้ เดินทางไกลได้ด้วยเหมือนกัน
ราคาขายต่อตกช้ากว่า และแนวโน้มทางด้านอะไหล่ดีกว่า City ก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจครับ

แต่ถ้าอยากได้รถที่มีคุณสมบัติคล้าย City แต่ใหญ่กว่า ช่วงล่างนุ่มกว่านิดๆ Civic 1.8S AT/AS ก็เป็นรถที่ตอบโจทย์ให้กับคนไทย
ได้หลายพันคนแล้ว แม้หลังคาจะค่อนข้างเตี้ยสปอร์ต แต่ก็มีตัวเบาะที่นั่งสบายและดุนส่วนต่างๆของหลังได้ดี เครื่องยนต์ 1.8 นั้นมีความ
เก่งกาจ..แม้ว่าในการใช้งานส่วนใหญ่ที่ความเร็วไม่เกิน 100 จะแทบไม่ต่างกับ Tiida ที่เป็น 1.6ลิตร แต่ที่บอกว่า Civic เก่งเพราะ
สามารถเร่งได้ดีทั้งที่ตัวหนักกว่าไม่ใช่น้อย ล้อและยางโตกว่า แถมยังประหยัดน้ำมันดียังกะรถเล็ก นี่ล่ะเหตุผลที่ญาติผมสองคน
..เป็นผู้หญิงวัย 30เหมือนกัน คนนึงอยู่โคราช คนนึงอยู่ขอนแก่น เลือก Civic 1.8S AT/AS ทั้งคู่

ข้อเสียของ Civic มีเรื่องแอร์เหม็นซึ่งแก้ได้ด้วยการ
1) กดปุ่ม A/C off ก่อนถึงบ้านสัก 3นาทีให้แอร์เป่าลมเปล่าๆก่อนจากนั้นค่อยดับเครื่อง วิธีนี้คุณ Cowboy_Tumที่ใช้รุ่นนี้อยู่แนะมา
2) ใส่กรองแอร์ แล้วเปลี่ยนบ่อยๆ อันนี้คุณถังเคยบอกผมมาว่าช่วยได้

เรื่องกระจกตกร่อง เป็นทุกคัน และแก้ไขได้

เรื่องเสียงลมเข้ารถ อันนี้เข้ามาจากขอบกระจกบน เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการออกแบบตัวรถ แก้ไขได้ยากแน่นอนไม่เหมือนกับ
เสียงรบกวนจากพื้นถนนที่ทำได้ง่ายกว่า

นอกนั้นยังไม่มีปัญหาอะไรที่เป็นกลไกราคาแพงๆครับ การจะเลือกหรือไม่เลือก Civic นั้นดูที่ผลจากการลองขับว่าถนัดไหม
ชอบไหม แล้วที่เหลือก็เป็นเรื่องของราคาที่ต้องมี 8แสนขึ้นไปครับ..จุดนี้แหละครับที่ทำให้ผมไม่ได้ซื้อมัน

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ oyo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 17:31:27 »
^
^
^
ขอบคุณมากค่ะ  คุณ commander cheng

เข้าใจละเอียดมากเลยค่ะ  ดีใจค่ะที่ตัดสินใจจะซื้อ  City  ยิ่งอ่านที่คุณตอบก็ยิ่งมั่นใจมากขึ้นอีกค่ะ

แล้วยิ่งประหยัดน้ำมันด้วยยิ่งชอบใจค่ะ 

จริงๆ รถของเค้าปกติจะขับคนเดียวอยู่แล้วค่ะ  ไม่มีใครมาใช่ร่วมค่ะ 

แต่พี่สาวเป็นคนออกตังค์ซื้อให้  ก็เลยให้พี่สาวช่วยเลือกด้วยอะค่ะ  อิอิ

แล้วอีกอย่าง  ตัวเค้าก็ไม่ใหญ่ค่ะ  ตัวเล็กๆ  ถ้าซื้อ City ก็ไม่มีปัญหาเรื่องพื้นที่ค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ  บอร์ดนี้อบอุ่นดีค่ะ  ตอบทุกข้อสงสัย  ชัดเจน รวดเร็วทันใจจังเลยค่ะ 

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 17:53:03 »

ขนาดกรูรูยังใช้  แสดงว่าต้องดี  และอีกอย่าง  เซฟเงินไปมากโขอยู่ เมื่อเทียบกับ Civic  รุ่นใหม่นี้

และอีกอย่างชีวิตประจำวันก็ขับรถไปทำงานวันละ 20 กิโล  ขับแต่ในเมือง 

คงไม่ต้องเลือกรถที่มีสมรรถนะอะไรมากนะคะพี่จิมมี่

ถึงแม้วันหยุดเค้าจะชอบออกเที่ยวต่างอำเภอ  ขึ้นเขาลงห้วยบ้าง  แต่ปกติจะใช้รถพี่ชายไปค่ะ

ขอบคุณพี่จิมมี่และทุกคนค่ะ  ที่ช่วยชี้แนะ  และทำให้ตัดสินใจได้ค่ะ 

โชคดีจังค่ะ  ที่เข้ามาถาม  เพราะฟังแต่เซลส์เค้าก็บอกว่าของเค้าดี  แต่นี่เรารู้จากผู้ใช้ และผู้รู้ย่อมดีกว่าจริงๆค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ  :D

ไอ้การเลือกรถตามกูรูเนี่ย เลิกความคิดนี้ได้มั้ยครับ ไม่ใช่ว่าซิตี้มันไม่ดีนะ แต่อยากให้เราเลือกรถจากคุณสมบัติของรถที่เหมาะกับเรา มากกว่าน่ะครับ

ไอ้ประเภทซื้อรถแล้วห่วงราคาขายต่อนี่ก็เหมือนกัน ผมล่ะไม่เข้าใจความคิดจริงๆ พอดีกว่าเดี๋ยวยาว...

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 18:07:41 »
ขออภัยเรื่อง รุ่นย่อย Tiida 5 Dr ครับ

1.6S ครับ ไม่ใช่ 1.6G ครับ

แต่ใน คห. ส่วนตัวแล้ว คิดว่า Tiida 5 Dr 1.6S ก็ยังน่าสนกว่า City รุ่นท็อปๆ อยู่ดีครับ

เหมือนมีเงิน 7 แสน จะซื้อ Vios ตัวท็อปสุด หรือจะซื้อ Altis ตัวล่างๆ ประมาณนั้นแหละครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 18:29:38 »
ยินดีด้วยนะครับที่ตัดสินใจได้แล้ว แล้วอย่าลืมเอารถมาอวดกันบ้านนะครับ ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 20:04:44 »
วันนี้มีพี่เขยขับ รถมาเลย์่อ่ะ คันจิ๊ว รุ่น ปาราดัว อะไรสักอย่างเนี่ยแหละ คันเล็กๆเหมือนมิร่าอ่ะคับ มาบ้านแม่ยาย
เลยถามเขาว่าวิ่งทางไกลประหยัดมั๊ย วิ่งในเมืองเซฟมั๊ย เขาก็ย้อนถามผมว่าทีด้าประหยัดป่าว เครื่องเท่าไหร่
ผมบอก พันหก วิ่งยาวๆ ล่าสุด 15 โลลิตร ในเมืองประมาณสิบโลลิตร เขาอึ้งๆ บอกเท่ารถเขาเลย....ในเมืองเขาดีกว่านิดหน่อย.....

ทำให้ได้ความรู้ว่า รถคันเล็กอาจจะไม่ประหยัดเสมอไป ในแค่การใช้งานที่แตกต่างกัน และนั่งไม่สบายเท่ารถคันใหญ่ๆ.......
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 20:06:01 »
อย่าลืมไปทำการบ้านก่อนนะครับ oyo

สัมผัส จับ นั่ง คลำ แล้วก็ทดลองขับมันซะเลย ไหนๆก็ไหนๆแล้วเพราะรถบางคันที่เราหมายมั่นเอาไว้
บางทีมันอาจจะยังมีข้อสองข้อที่เรายังไม่รู้ถ้าไม่ได้ขับ อย่าง Tiida E20 นี่ถ้าพี่ไม่ได้ขับ ก็ไม่รู้หรอกครับ
ว่ารุ่น E20 มันทำช่วงล่างหลังแข็งขึ้นกว่ารุ่น E10 ดังนั้นระวัง อย่าจ่ายหลายแสนกับของที่เราลองไม่ได้
เสื้อผ้าบางชุดคนขายไม่ให้เราลอง เรายังไม่อยากซื้อเลยจริงไหมครับ

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 08:27:00 »

ไปเลือกทำม้ายยยย ตามกูรู   กูรูคนนั้นน่ะเค้าซื้อเครื่องเสียง  รถน่ะมันติดมาด้วย   ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ oyo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 10:25:22 »
แฮ่ะๆๆๆๆ  คุณ chariot คะ

คือว่า  ข้าพเจ้าเป็นคนที่ไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์ หรือคุณสมบัติของรถเลย  เรียกว่าไม่มีความรู้เลยก็ว่าได้ค่ะ

ขับรถ  ก็สักแต่ขับอย่างเดียว  ถ้าเสียก็ส่งซ่อม  แค่นั้นจริงๆนะคะ

พอดีจะเปลี่ยนรถใหม่  เห็นพี่จิมมี่เก่งทางด้านรถ  ก็เลยตามเข้ามาขอคำปรึกษา

จริงๆ ก็เหลือชอยส์อยู่ 2 ชอยส์ คือ City และ Civic  อยู่แล้ว 

Civic ก็แพงกว่า City เยอะอยู่  สงสารพี่สาวเหมือนกันที่ต้องจ่ายส่วนต่างของ 2 รุ่นนี้ 

ทั้งๆที่เราก็ไม่ได้ใช้รถ  เพื่ออะไรมากมาย  ขับไปทำงานในเมืองใกล้ๆบ้าน 

แล้วพอทราบว่าพี่จิมมี่ก็เลือกใช้ City  ด้วย  ข้าพเจ้าก็เลยตัดสินใจได้รวดเร็ว ชัดเจน  เด็ดขาดซะที

คือพื้นฐานนิสัยของข้าพเจ้าเป็นคนไม่เรื่องมาก  ชัดเจน  และเชื่อมั่นในการตัดสินใจของตัวเอง

ดูเหมือนจะชักจูงง่ายเนอะ   ;D

ปล.  ข้าพเจ้ารู้จักพี่จิมมี่ก็ในเวปบอร์ดนึงน่ะค่ะ  ไม่ได้สนิทเป็นการส่วนตัวค่ะ 

ครั้นจะเรียกแทนตัวเองว่า  ฉัน  ก็เอ๊ะ  หยาบกระด้างไปป่าวหว่า  เค้าก็พี่เรา

ครั้นจะเรียกแทนตัวเองว่า  ข้าพเจ้า  ก็เอ๊ะ  ทางการไปป่าวหว่า 

ดังนั้น  จึงสรุปเรียกแทนตัวเองว่า  เค้า  แทนอะค่ะ 

ดูซอฟท์กว่ากันเยอะ   :)

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะ  ของทุกท่านค่ะ  ;)