ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม mazda 2 GROOVE MT ครับ  (อ่าน 6248 ครั้ง)

ออฟไลน์ tubtim

• Newbie
  • *
สอบถาม mazda 2 GROOVE MT ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 22:51:04 »
คือว่าจะไปจองรถแล้วครับ จริงแล้วอยากได้ GROOVE MT (เคยอ่านรีวิวคุณ J!MMY เห็นว่าคุ้มสุด) แต่ไม่มีให้ทดลองขับนี่สิครับ มีแต่ SPIRIT อยากทราบว่าช่วงล่างต่างกันมากมั้ยครับ เซลแนะนำให้เอาตัว SPIRIT เค้าบอกว่าช่วงล่างดีกว่า และอุปกรณ์ที่ติดตั้งมาเยอะกว่า(ตัวนี้คุ้มกว่า GROOVE MT) เรื่องอุปกรณ์ผมไม่ค่อยเท่าไรหรอกครับขอแค่มาตราฐานทั่วไปก็พอ แต่เรื่องช่วงล่างที่เค้าบอกว่า SPIRIT มันดีกว่า GROOVE MT จริงรึเปล่าครับ???

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
Re: สอบถาม mazda 2 GROOVE MT ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 23:06:45 »
ผมเคยขับตัว MT ครับ ก็สนุก กับเกียร์และพวงมาลัย ครับ แต่ช่วงล่างสำหรับผมยังไม่ใช่ครับ คือมันก็นุ่มนวลดีนะ แต่ยังไม่แข็งพอเวลาเข้าโค้งแรงๆครับ ยังรู้สึกยวบยาบครับ อยากให้แข็งกว่านี้นิดนึง แต่ที่ชอบสุดก็ช่วงล่าง เฟียสต้า ครับ มันพอดีระหว่างนุ่มกับหนึบ เข้าโค้งไม่หวาดเสียว

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: สอบถาม mazda 2 GROOVE MT ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 23:07:56 »
ลองติดต่อที่ศรีนครินทร์ดูครับ เห็นเขาบอกว่ามีเกียร์ธรรมดาให้ทดลองขับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 23:43:14 »
ลองติดต่อที่ศรีนครินทร์ดูครับ เห็นเขาบอกว่ามีเกียร์ธรรมดาให้ทดลองขับ
อยู่ ตจว. น่ะครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 00:43:11 »
ตัวถูกสุด กับรองท๊อป ช่วงล่างเหมือนกันนี่ครับ
มีแค่ตัวแพงสุดที่ช่วงล่าง แข็งกว่าชาวบ้านเขา นิดนึง

ส่วนตัวผมแล้ว ผมว่าตัวถูกสุด คุ้มค่ากว่าตัวรองท๊อปครับ
เพราะของที่เพิ่มมาก็มีแค่ไม่กี่อย่าง จะมีก็แค่พวงมาลัยมัลติฟังก์ชั่น ที่ไม่สามารถเพิ่มเองได้ (ณ ขณะนี้นะครับ เห็นว่าถ้าจะเอาต้องเบิกพวงมาลัยใหม่ ซึ่งก็ไม่คุ้ม)

วันนี้ที่บ้านผมก็พึ่งรับรถมา เป็นตัวถูกสุดเกียร์ออโต้ ผมเองก็ยังไม่ได้ขับเลยครับ
เลยบอกไม่ได้เหมือนกันว่าฟิลลิ่งมันเป็นยังไง

แต่ที่แน่ๆ ในแคตตาล๊อก บอกว่า ตัวถูกสุด ไม่มีระบบ Immobilizer
แต่ตอนรับรถ มีแผ่นเพลท อิมโมฯ มาด้วย
และเปิดในคู่มือ คู่มือบอกว่า มี ระบบอิมโมฯ ให้

สรุปแล้วว่า แคตตาล๊อก ของมาสด้า 2 ลงผิดอีกแล้วใช่รึเปล่าเนี่ย
ออพชั่น อิมโมฯ แม้แต่ตัวถูกสุดก็มีให้ แต่ในแค๊ตตาล๊อกบอกว่าไม่มี ซะอย่างนั้น ::)

ผมว่ามาสด้า 2 ซื้อตัวถูกสุด ก็เพียงพอแล้วครับ คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป
ยิ่งเกียร์ธรรมดายิ่งคุ้มครับ เพราะออพชั่นที่จำเป็นก็มาครบครันแล้ว
ถ้าจะเอาอย่างอื่นก็ซื้อเพิ่มเองได้ อย่างพวกล้อแม็กซ์ ช่วงล่าง หรืออื่นๆ ก็ซื้อแยกต่างหากได้ครับ

(ยกเว้นว่าอยากได้ Key Less คงต้องไปเล่นตัวท๊อปอย่างเดียวเลยหละครับ)

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 05:06:42 »
ถ้า4 ประตูซีดาน ตัวธรรมดา ก้อดีครับ  ถ้า 5 ประตูผมว่า สปิริต รอบท็อป

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 19:08:26 »
ผมเคยขับตัว MT ครับ ก็สนุก กับเกียร์และพวงมาลัย ครับ แต่ช่วงล่างสำหรับผมยังไม่ใช่ครับ คือมันก็นุ่มนวลดีนะ แต่ยังไม่แข็งพอเวลาเข้าโค้งแรงๆครับ ยังรู้สึกยวบยาบครับ อยากให้แข็งกว่านี้นิดนึง แต่ที่ชอบสุดก็ช่วงล่าง เฟียสต้า ครับ มันพอดีระหว่างนุ่มกับหนึบ เข้าโค้งไม่หวาดเสียว

ใช่ครับ ใช้เป็นประจำและก็ต้องขอบอกว่า ใช้ชีวิตอยู่กับ Swift มีความสุขมากกว่าครับ ในเรื่องช่วงล่างนะ
ส่วนตีนต้น ต้องให้ไปเลยกับ Mazda 2 M/T เพียงแต่ว่า เล่นๆ ไปซักพักมันก็เบื่อ และในช่วงความเร็วสูง
ซึ่งได้ใช้เป็นประจำ Swift จะนั่งขับได้สบายใจมากกว่า ถ้าเล่นตัว Mazda 2 M/T ก็เล่นได้ครับแต่ขอแนะให้ไปแต่ง
ช่วงล่างซะหน่อย หรือถ้าเอาช่วงล่างรุ่นสปอร์ตมาใส่ได้จะเป็นอะไรที่ดีมากเลยครับ  :)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 00:17:08 »
อยากเอาฃ่วงล่างดีๆไปใส่ชุดโช้คสปริง mazda speed หรือ TEIN สิครับ ชัดเจนกว่าความแตกต่างระหว่างรุ่นเยอะมาก  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 08:37:22 »
อยากเอาฃ่วงล่างดีๆไปใส่ชุดโช้คสปริง mazda speed หรือ TEIN สิครับ ชัดเจนกว่าความแตกต่างระหว่างรุ่นเยอะมาก  :)
ต้องเปลี่ยนทั้ง โช้ค และ สปริง เลยหรือเปล่าครับ สปิงอย่างเดียวได้ไม่ แล้วก็ชุดโช้คสปริง mazda speed เปลี่ยนที่ศูนย์ได้เลยรึเปล่าครับ