ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ ขอประกาศ ห้ามเอา กระทู้ Pantip & Caronlineมาโพสต์ ที่นี่ โดยเด็ดขาด! /*-*/  (อ่าน 445689 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

ขอแจ้งให้ทราบว่า

ต่อจากนี้ ห้ามการนำ Link จาก Pantip และ Caronline  มาโพสต์ ในเว็บไซต์ Headlightmag.com
รวมทั้งในหน้า Fan Page ของ Facebook เราอีกด้วย อีกเป็นอันขาด
ไม่ว่ากระทู้นั้นจะน่าสนใจมากน้อยแค่ไหน หรือไม่ก็่ตาม

และ ห้ามการนำกระทู้จากที่นี่ หรือข้อความที่นี้ ไปโพสต์ ใน Pantip.com และ Caronline อีกเด็ดขาด!  

ส่วนเว็บไซต์ อื่นๆ การนำข้อความ ไปโพสต์ ยังคงทำได้ตามปกติ
ไม่มีการห้าม

แต่ยกเว้นเฉพาะ Pantip.com และ Caronline เท่านั้น

มิเช่นนั้น จะดำเนินการทันที โดยไม่สนใจหน้าอินทร์หน้าพรหมที่ไหนทั้งสิ้น

บทลงโทษ
เตือนครั้งที่ 1 เพียงครั้งเดียว
ครั้งที่ 2 ลบออกจากสมาชิกภาพทันที!
โดยจะไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า!

จึงเรียนมาเพื่อทราบ และโปรดปฏิบัติตามโดยเคร่งครัด!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2012, 01:00:00 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Nut_K

รับทราบครับ

แต่ผมดัน post ไปก่อนออกข้อห้ามอะ

ไม่เป็นไร

เพราะเดี๋ยวหลังจากนั้น
ซีเนเตอร์ หรือ ไม่ก๊่ พี่พจน์ คงไปจัดการลบมันออกไปเอง ด้วยข้อหา โปรโมทเว็บ

ออฟไลน์ Nut_K

และแล้วก็ถูกลบ

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ Nioka

รู้สึกยังไงไม่รู้แหะ ข้อหา โปรโมทเวป ><

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
รับทราบครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ PREM

2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

GreenG

• บุคคลทั่วไป
รับทราบครับ

ออฟไลน์ jobikung

• Newbie
  • *
แวะมา headlight สบายใจกว่าซะอีก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมคิดมาก่อนแล้วว่ายังไงก็ต้องมีวันนี้เข้าจนได้ ก่อนหน้าที่จะเกิดกระทู้นี้ผมอยากให้ทุกท่านทราบว่า
จิมมี่ได้ขอคุยกับผมเรื่องนี้ก่อนหน้านี้ ไม่ใช่จู่ๆก็บุ่มบ่ามมาโพสท์นะครับ

ผมอนุมัติและเห็นด้วยกับเขาเองครับ

ถึงแม้ผมเองไม่สนับสนุนให้มีการสร้างความบาดหมางกับใคร และตอนที่ร่างกฏต่างๆของเว็บนั้น
เราก็เห็นตรงกันว่าใครอยากจะใส่ URL ใดๆก็ได้ถ้าไม่ใช่สิ่งเลวทรามไม่บังควร และก็ได้ยึดถือตามนั้น
มาตลอด

แต่ผมก็มีความสงสัยแคลงใจในตราชั่งยุติธรรมของ pantip.com มาโดยตลอด

1) การลบกระทู้ที่ post URL ไม่ได้กระทำแบบเสมอภาคจริง ราวกับว่าจงใจ กด CTRL+F แล้ว search หาชื่อเว็บเราแล้วกดลบมากกว่า

2) pantip.com เพิ่งมีกฏนี้หรือไง?ทุกคนก็คงทราบกันดีว่าถ้าเป็นสมัยก่อน Review JIMMY ขึ้นกระทู้ทีไร มันอยู่ยงคงกระพันได้เป็นชาติ ไม่มีการลบ ไม่มีใครโดนแบน

3) จากข้อ 2 นั้น ท่านคงจะเห็นได้ในช่วงที่เว็บนี้เกิดใหม่ว่าหลายท่านโดนลบโดนแบนเป็นว่าเล่น ซึ่งความผิดในการโปรโมท หรือแม้แค่พูดชื่อเว็บออกมานั้น ไม่ถึงกับต้องโดนแบน แต่ pantip ไม่เคยชี้แจงว่าใครเป็นคนลบ
เมื่อถามว่าทำไมบางกระทู้ที่มีการโพสท์ URL อย่างโจ๋งครึ่มพร้อมสัญลักษณ์กิ๊บเก๋มากมายกลับไม่ถูกลบ ก็ได้รับคำตอบว่า "ค้นไม่เจอ ไม่เห็น ถ้าเห็นก็ลบไปแล้ว"

หลังจากนั้นเราทำไงต่อ? เราอนุญาตให้มีการโพสท์ URL pantipที่นี่ได้ เรามีโลโก้ link exchange pantipอยู่หน้าแรกด้วยซ้ำ

จนมาวันนี้เมื่อทุกอย่างมันได้จังหวะอันแสนดีจริงๆ เราคิดว่าในใจเขาคงไม่ได้สนใจอะไรเราอยู่แล้ว เพราะทุกวันนี้ อะไรก็ตามที่เกี่ยวกับ headlightmag ก็ยังโดนลบอยู่ ขนาดกระทู้ตกไปอยู่หน้าสองแล้วยังตามไปลบเลย และเว็บที่ไม่ใช่ headlightmag ก็ยังคงมี URL ปะให้อยู่ในนั้นได้เหมือนเดิม

พูดง่ายๆก็คือ pantip มีกฏ...ซึ่งทุกคนแหกกฏได้ ยกเว้น headlightmag?

ถามคุณๆทั้งหลายที่เคยผ่านวัยเรียนมา เคยโดดเรียนพร้อมกับเพื่อนอีก 5 คน แต่มีเราคนเดียวโดนตีที่หน้าเสาธง ส่วนคนอื่นไม่โดนเพราะครูบอกว่าไม่เห็นเด็กพวกนั้น ทั้งๆที่ตอนปีนรั้วหลังโรงเรียน มันก็ปีนพร้อมกันนั่นแหละ

ในเมื่อเป็นแบบนี้  เราจะไม่เป็นกาฝากใน pantip อีกต่อไป ในเมื่อมันขัดกับกฏของที่นั่น เราก็จะไม่ทำ และอย่าได้มีใครทำอีกเพราะเราที่นี่ไม่ได้เดือดร้อน คุณผู้โพสท์นั่นแหละจะเดือดร้อน และคุณ ไม่ควรต้องมาเดือดร้อนเพราะโพสท์ชื่อเราบนเว็บแห่งนั้น

ส่วนการที่เราไม่ให้โพสท์ URL ของ pantip.com ที่นี่ ก็ง่ายๆครับ
มนุษย์เราต้องรู้จักปรองดอง แต่คนเราก็ไม่ใช่พระอิฐพระปูนให้ใครมาเล่นได้ตามใจชอบครับ
มีที่สำหรับความปรองดองกับคนอื่นอีกเยอะที่อย่างน้อยก็จะไม่เลือกปฏิบัติมาตรฐานคู่กับเราแบบนี้

ทั้งนี้ขอทำความเข้าใจว่า การที่เราห้ามโพสท์ URL ที่นี่ ไม่ได้แปลว่าเราจะแอนตี้คนที่เล่นpantip นะครับ
นั่นคือสิทธิ์ของคุณในการเลือกที่จะเข้าไปยังที่ที่คุณสามารถได้ความรู้ ได้เพื่อนคุยตามอัธยาศัย ผมเชื่อว่าพวกท่านทุกคนยังสามารถหาอะไรได้อีกมากจากในเว็บแห่งนั้น

ส่วนตัวผมนั้นไม่ไ้ด้เข้าไปโพสท์อะไรจริงๆจังๆตั้งแต่หลายเดือนก่อนตอนที่ทำรีวิว Tiida E20 ลงที่นั่น และตอนนี้ก็ไม่ได้เข้าไปเล่น ทุกวันนี้ ที่นี่ ที่ Tiida Club, NX Club, RCweb, MU-Club แค่นี้ผมก็ใช้เวลาว่างจนได้หมดสิ้นแล้ว

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Airbud

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• Full Member
  • You'll Never Walk AGAIN
    • Thai Washer Car Club
ปักหมุดคับ...

รับแซ๊บบบ
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
ขอมองต่างมุมนะ ผมไม่ค่อยเห็นด้วยครับ

คนอื่นใจแคบกับคุณ ไม่ได้หมายความว่า คุณต้องใจแคบกับเค้า

ก็ให้มันรู้ไปเลยว่า เว็บใหญ่และเก่าแก่ขนาดนั้น กลัวการเกิดขึ้นของเว็บคุณ

แต่...ก็แล้วแต่ webmaster ของที่นี่แหละครับ ผมแค่สมาชิกคนนึง

Dr.slum

• บุคคลทั่วไป
P_Wut

มีเหตผลดีนะคับ

...............

คุณ P_Wut ครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับการสนับสนุนตลอดมา

แต่อยากจะบอกว่า เว็บแห่งนั้น เขาไม่กลัวผมหรอกครับ
การจะมีผม หรือไม่ ก็ไมได้ทำให้เว็บของเขามีรายได้เพิ่มขึ้น
เขาเองก็คงจะคิดว่า คนอย่างผม ออกไปจากสังคมของเขาได้ ก็คงจะดี
เขาอยากจะกำจัดผมออกไปนานแล้ว และนี่คือโอกาสเหมาะ อีกครั้งหนึ่ง

ฟางเส้นสุดท้าย ขาดไปนานแล้ว

เคยพยายามประติดประต่อเข้าไปใหม่
สุดท้าย ก็เหมือนเดิม

ทำไมผมต้องยอมอ่อนข้อ ให้กับ คนที่คิดแย่ๆกับผมเหล่านั้น?
ทั้งในฐานะ คนที่เล่นอยู่ที่นั่นบางคน ขอย้ำว่าบางคน
และ ในฐานะของ ผู้ดูแลบางคน อยู่ตลอดไป?

ผมใจกว้างมามากพอแล้ว
ผมโดนโจมตีมาเยอะมากพอแล้ว
ผมพยายามปล่อยวางมามากแล้ว
ผมโดนรังแก มามากแล้ว
มีทั้งอยู่เฉยๆ และตอบโต้
และเมื่อไหร่ที่ผมเริ่มตอบโต้
สุดท้าย ผมก็จะเจ็บตัวหนักเสมอ

และ มันไม่มีอะไรดีขึ้นมาเลย

10 ปีที่ผ่านมา สำหรับผม มันนานเกินไปแล้วครับ
ที่ผมต้องทนอยู่กับ ผู้คนเหล่านั้น

ผมอาจจะได้ อะไรดีๆ จากที่นั่นไปเยอะมาก
แต่ผมเองก็ เสียอะไรต่อมิอะไรไปไม่น้อยเช่นกัน
โดยเฉพาะ ความรู้สึกดีๆ ที่เคยเหลืออยู่
และเวลานี้ มันเหือดแห้งหายไปกับแสงแดดในฤดูร้อน ที่เพิ่งผ่านไปนั่นละครับ

ผมขอ ทำ เพื่อปกป้องตัวเอง บ้าง
ผมขอ ปกป้องศักดิ์ศรี ที่โดนย่ำยีเสียเละเทะ มาตลอด นั่นบ้าง

ผมใจกว้าง กับคนเหล่านั้น มามากพอแล้วครับ...

และความอดทนของผม...ตลอด 10 ปีที่ผ่านมา

สิ้นสุดลงแล้ว...มันจบลงเอาก็วันนี้ละครับ

ออฟไลน์ Zenya

• Newbie
  • *
  • Hi !!!
รับทราบครับ

ปกติก็ไม่ค่อยนิยมเวบนั้นอยู่แล้วด้วยเหตุผลส่วนตัวบางอย่าง
มาสร้างสรรค์สังคมใหม่ที่นี่กันดีกว่า

;)

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
รับทราบคับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Terng

รับทราบครับ

ปกติก็ไม่ค่อยนิยมเวบนั้นอยู่แล้วด้วยเหตุผลส่วนตัวบางอย่าง
มาสร้างสรรค์สังคมใหม่ที่นี่กันดีกว่า

;)

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ผมไม่ได้เหมารวม

แต่ประชากรเว็บนั้นหลายคนเหลือเกิน ที่มีกรอบความคิดแคบมาก บางทีจะเข้าไปหาข้อมูลอะไรบ้าง กลายเป็นสองฝ่ายเข้ามาลุยกันเอง (บางทีก็ลุยเค้าอยู่ฝ่ายเดียว) อ่านแล้วเหมือนกับเด็กอนุบาลอวดของเล่นแข่งกันอะ จนสุดท้ายผมก็ตัดสินใจไม่ไปยุ่งกับเว็บนี้ดีกว่า

ขอเป็นกำลังใจให้ Headlightmag ครับ  :)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ gatasila

ตัดให้ขาดเลย ชับ ชับ ชับ ~*

ออฟไลน์ gateaux

รับทราบครับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

รับทราบคับ

ป.ล. จิงๆแล้วก็เล่นเวปนั้นไม่เป็น 555+ เข้าไปทีไรหาไรไม่เจอซักที :-\

ออฟไลน์ aUNg-pAo

• Jr. Member
  • **
เหล็กธรรมดาๆที่ไม่เคยมีใครเห็นค่าของมัน แต่ถ้าเหล็กชิ้นนั้น ถูกตีถูกเผา ถูกตีถูกเผา ซ้ำแล้วซ้ำอีก
เหล็กธรรมดาๆชิ้นนั้น ก็จะกลายเป็นเหล็กน้ำดีที่มีค่าเหนือเหล็กชิ้นใดใด ได้แน่นอนครับ
.
.
คนที่นู่น(บางคน) เค้าอาจจะไม่เห็นคุณค่าของคุณจิมมี่ แต่คนที่นี่ทุกคนพร้อมที่จะเป็นกำลังใจ
ให้คุณจิมมี่และทีมงานทุกคน ของ headlightmag ครับ

ออฟไลน์ thananun

• Newbie
  • *
แวะเข้ามารับแซ่บ ><"

โดนอำนาจมืดเล่นงานอีกแล้วสินะลุง  :P

ออฟไลน์ Night_Angel

ในฐานะ ที่อยู่ในเว็บนั้นตั้งแต่เริ่มใหม่ๆ เห็นการเปลี่ยนแปลงมาก็มาก 

ผมเชื่อได้สนิทใจ คนรุ่นเก่าๆ ที่เล่นมานานๆ เด๊่ยวนี้กระจายตัวไปเว็บอื่นๆ เพราะการกระทำ ของ pantip ก็มากแล้ว

ห้อง tech ก็ไม่น่าสนใจ เว็บเกิดใหม่กลับทำได้ดีกว่า คนแยะกว่า คอเดียวกันเลยเทไปทางนั้นหมด

มันก็เกิดขึ้นกับหลายๆห้อง เลยทำให้ pantip ต้องไล่ลบ แบน เว็บต่างๆ เพราะมันทำให้ยอดคนเข้าเว็บลดลง

ไปดูห้อง tech เป็นตัวอย่าง เมื่อก่อน ตอบทีกระทู้นึง 10-20 ขึ้น เดียวนี้ 2 คนก็เก่งแล้ว

ขณะที่ overclockzone กระทู้นึง บางทีเป็นร้อย

รัชดาก็กำลังอยู่ในสภาพเดียวกัน คนตอบ น้อยลง คนถามยังเท่าเดิม ระบบค้นหา ใช้การไม่ค่อยจะได้เรื่อง

แถมเข้าไป มันยก็ด่ากันอยู่ได้

สิงตามเว็บ club ยังสนุกเสียกว่า
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ mongolias

ผมคิดคล้ายๆกับคุณ Night_Angel  ครับ
ผมเล่นพันทิบมานานพอสมควร ร่วมๆ 10 ปีได้แล้ว
สังเกตมาหลายปีแล้ว ว่าในนั้นคนเก่าๆที่เคยให้ความรู้และมิตรภาพกัน หายกันไปหมด
เหลือแต่คนใหม่ๆ ตัวผมเอง หลังๆก็ไม่ค่อยได้เข้าไปโพสอะไรที่โน่นเท่าไหร่
เฮ้อ คิดแล้วก็เศร้าใจ

หวังว่าที่นี่จะเป็นบ้านที่อบอุ่นเหมือนที่พันทิบเมื่อหลายปีก่อนครับ
เป็นกำลังใจให้ทีมงานครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

แต่ขอถามพี่จิม นิสสสสสสนึงนะว่า....

สงสัยสุดๆเลยคือ มีอยู่ครั้งนึงที่ Pantip ได้โปรโมทเวป Headlightmag.com ตอนเปิดเวปได้ใหม่ๆ  ซึ่งจำได้เลยว่าได้โปรโมทเอาไว้ไต้bannerของ Chevrolet ตอนนั้น

คืองง สุดๆครับ

ออฟไลน์ TCh

รับแซบ ครับ

ออฟไลน์ K20A

• Newbie
  • *
ก็เล่นในนั้นมานานมากเหมือนกันเลขสมาชิกหลักหมื่น

เห็นความเปลี่ยนแปลงมาหลายยุคหลายสมัย

คนเก่าๆหายไป

ว่างัยว่าตามกันครับ

ออฟไลน์ Chimp

รับทราบ และ เป็นกำลังใจให้ครับ

พักนี้ก็รู้สึกเหมือนกับหลายๆความเห็นแหละครับ ที่ pantip นั้น

เริ่มมีกระทู้ กับ ความเห็นไร้สาระ เยอะขึ้น

พออะไรผิดหูผิดตาหน่อย ก็ด่ากันเก่งเชียว ข้อมูลก็ไม่ค่อยจะมี

ก็ยังเอามาอ้างมาด่ากันได้

เนื้อหาสาระที่นั่น แทบจะไม่มีให้อ่านกันแล้วครับ