ผู้เขียน หัวข้อ: รถ HatchBack VS รถ Sedan  (อ่าน 7194 ครั้ง)

ออฟไลน์ a-bog

• Newbie
  • *
รถ HatchBack VS รถ Sedan
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 15:12:36 »
ถามความเห็น ทุกท่านว่า เคยได้ยิน คนพุดว่า
รถHB  มีความ ปลอดภัย น้อยกว่ารถ Sedan
ในกรณีถูกชนท้าย เช่น

Yaris ปลอดภัยน้อยกว่า  Vios

หรือ

Jass  ปลอดภัยน้อยกว่า  City

เพราะ เวลาถูกชนท้าย แล้ว รถSedan ยังมี
ที่เก็บสัมภาระท้ายรถ เป็นตัวกัน ก่อนจะ
ทำอันตรายถึงห้องโดยสาร ขณะที่รถHB มี
ที่เก็บสัมภาระน้อยกว่า จึงอันตรายกว่า
จริงไหมครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
Re: รถ HatchBack VS รถ Sedan
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 15:34:25 »
จริงครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 16:13:37 »
น่าจะจริงนะครับ เพราะถ้าเลือกได้ในราคาเท่าๆกันหรือถูกกว่าผมขอเลือกตัว sedan มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 16:49:39 »
แง่ๆ ชอบ HB อ่ะครับ เท่ห์ดี

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 17:19:19 »
จริงไม่จริงไม่แน่ใจครับ แต่รถsedanจะออกแบบให้ท้ายรถเมื่อถูกชนจะยุบตัวเพื่อซับแรงกระแทก แต่HBจะออกแบบให้เวลาชนไม่ยุบตัวเพราะเป็นส่วนของห้องโดยสารแล้ว

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 17:29:01 »
ผมว่าคงไม่ต่างกันมากนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 17:40:10 »
จริง!! ครับ

อย่างน้อยๆ รถซีดานก็มีท้ายรองรับแรงกระแทก

ถ้านั่งหน้าอย่างเดียวคงไม่ต่างอะไร
แตุ่ถ้านั่งหลัง คนนั่งหลังโดนเต็มๆครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 19:27:50 »
 ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 19:49:40 »
อันนี้ผมเดานะครับ

รถ Hatchback ก็มีที่เก็บของเหมือนกัน และในบางกรณีก็มีความยาวใกล้เคียงตัว Sedan ด้วย ดังนั้น เรื่องที่ว่า Hatchback ไม่มีท้ายรับแรงกระแทก ผมไม่ค่อยเชื่อนะครับ

แต่ที่ผมเชื่อคือ รถ Hatchback ส่วนท้ายมันเป็นกล่อง ไม่ได้เป็นรอยหัก พับไปมาแบบ Sedan ดังนั้น Rigidity (ความแข็งหรือเปล่า ผมไม่รู้ภาษาไทย) ของตัว Sedan น่าจะมากกว่า เพราะมันเหมือน มันมีรอยพับด้านท้าย ไม่เหมือน Hatchback ที่เป็นกล่องโบ๋ๆ ไม่มีอะไรยัน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 20:07:21 »
ชีวิตนี้ HB อย่างเดียวครับ..(ชอบเป็นการส่วนตัว) ซีดานดูแก่...มากมาย

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 20:10:21 »

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 20:14:09 »
โฟกัส VS วีออส
คงจะตอบคำถามได้นะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 20:29:51 »
;D ;D ;D

แดงๆที่ล้อวีออสนั่นเลือดหรือเปล่าครับน่ะ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 21:05:34 »
โอนั่นมันรูปของท่านหนุ่มพลังช้างและแม่นางgiang auนี่นา  :o

น่าจะวัดกันด้วยขนาดของรถและคุณภาพของความปลอดภัยที่ใส่ไว้ให้ด้วยครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 21:33:29 »
ไม่จริงครับ พิสูจน์มาแล้วตอนนั่งยาริสเพื่อนแล้วชน14คันบนด่วนบางนาตราด รถเพื่อนอยู่กลางพอดีเป็นคันที่7รึ8นี่แหละไม่แน่ใจ หน้ารถยู่พอกับวีออสในภาพบน แต่ท้ายยุบน้อยมากแค่ไฟแตกนิดนึง กระจกหลังไม่ร้าวด้วย คันติดกันด้านหลังหน้าท้ายยุบเยอะพอสมควรเป็นเบนซ์ซีคลาสตัวก่อนปัจจุบัน

รถท้ายตัดจะมีการเสริมโครงสร้างห้องโดยสารบริเวณท้ายเพิ่มป้องกันการยุบตัวเข้ามาถึงผู้โดยสาร จึงไม่ได้อันตรายกว่าอย่างที่คิดกันครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 22:19:13 »
ผมว่า ยุบเยอะไม่เยอะวัดไรไม่ได้ครับ   วัดกันที่ คันไหนมีเหล็กใต้กันชนหลังดีกว่า  (เพราะด้านหน้าก็ต้องมีกันอยู่แล้ว)

อย่างโฟกัส+วีออส  โฟกัสแข็งจริง อะไรจริง  ส่วนวีออสก็อ่อนจริง อะไรจริง (ที่บ้านใช้อยู่ด้วย -*-)

เจ้าเหล็กนี่ช่วยได้มากจริงๆ ครับ
มีกรณีคันเก่าที่บ้าน corolla hi-torque โดน limo ชนกลางตูด  ผล? ไม่ต่างกับ โฟกัส+วีออสเลยครับ  corolla แค่่สีแตก  limo กันชนฉีก
 yaris ที่บ้าน โดนตูดมาอีก โดนถึงประตูท้าย บุบ แต่กันชนมันเด้งกลับสภาพเดิม  ประตูนั้น ซ่อมกลับมาก็ไม่เหมือนเดิมอีกแน่ะ
JC TU #54

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 19:58:14 »
ผมว่าเป็นการเถียงกันที่ไม่มีสาระครับ.....เพราะทุกคนไม่ใช่บริษัทผู้ผลิตรถครับ....เอาว่าชอบรุ่นไหนแบบไหนก็ใช้ไปเหอะครับ
เดี๋ยวมันจะเป็นประเด็นมาทะเลาะกันบนเวปซะเปล่าๆนะ

อย่าคิดมากครับ อุบัติเหตุมันเลี่ยงไม่ได้ ถ้าไม่อยากให้มีการเฉี่ยวชนก็เลิกขับรถแค่นั้นเลยครับ แต่ถ้ายังต้องใช้รถใช้ถนนนะ
สักวันมันก็เกิดได้ครับ แม้เราไม่ประมาท คนอื่นมันก็อาจจะไม่ได้คิดเหมือนเราก็ได้

แต่ถ้ากลัวมันไม่ปลอดภัยจริงๆ ไปตี โรบาร์ใส่ทั้งคันสิครับ คว่ำยังไม่เป็นไรเลย เอาแบบนั้นอ่ะ เซฟกว่ามั๊ย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011