ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา สำหรับรถคันแรก จะดูรถขนาดไหน รุ่นไหนดีครับ ตอนนี้ลังเลมาก ๆ ครับ  (อ่าน 6954 ครั้ง)

ออฟไลน์ akirag

• Newbie
  • *
      ตอนนี้กำลังเกิดความลังเลอย่างแรงนะครับว่าจะซื้อรถตัว 1.6 หรือ 1.8 ดีนะครับ อยากขอความเห็นกันนิดนึงครับ

ผมดูไว้ 2 แบบนะครับ ถ้าเครื่อง 1.8 ดูไว้เป็น
      1. Mitsubishi Lancer EX GLS-LTD สีขาวมุก
      2. Toyota New Altis G A/T

แล้วถ้าเป็นเครื่อง 1.6
      1. Mitsubishi Lancer GLX CVT CNG
      2. Toyota New Altis E CNG A/T
      (หรือไม่ต้องเป็น CNG แล้วมาติด LPG/NGV เองดีครับ)

ขอรบกวนขอความเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
เพิ่มเติมความต้องการอีกซักนิดได้ไม๊ครับ อย่างเช่น ความประหยัด อัตราเร่ง ช่วงล่างเยี่ยม นั่งสะบาย

อะไรประมาณเนี่ยอ่ะครับ เพื่อนๆ จะได้มาช่วยตอบถูกครับผม  ฮิ้วววว
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ขอทราบรายละเอียดเพิ่มได้มั้ยครับ?
เช่น งบประมาณ,ระยะทางที่ขับต่อวัน,จำนวนคนนั่ง,ชอบช่วงล่างแบบไหน

ออฟไลน์ akirag

• Newbie
  • *
ได้ครับ ตอนนี้มองไว้ว่า
     - งบประมาณไม่เกิน 1 ล้านครับ
     - อยากได้แบบประหยัดนิดนึงครับ (อันนี้แฟน request มา เค้าอยากได้ที่เป็น Gas นะครับ)
     - รถครอบครัวนะครับ นั่ง 2 - 4 คน โดยปกติจะ 2 คนครับ (เบื้องต้นขอเป็นเบาะหน้านั่งสบาย ๆ ครับ)
     - อัตราเร่งไม่ช้าเกินไปนะครับ
     - ส่วนเรื่องช่วงล่างผมไม่แน่ใจนะครับว่า Lancer กับ Altis ต่างกันอย่างไรนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ถ้าเป็น CNG ถ้าเน้นราคาผมก็ขอเชียร์ Mitsubishi Lancer GLX CVT CNG ราคาที่น่าจูงใจมากๆ แต่หน้าตาดูเริ่มโบราณไปนิด

แต่ถ้าเรื่องขับพี่อาจจะเป็นรองAltis เรื่องการปรับแต่รถ ความเนียนของระบบต่างๆทั้งช่วงล่าง และระบบเติมแก๊ส ถ้าไม่มองเรื่องราคาก็ยังชอบAltis น่าจะดูดีกว่า

ถ้า1.8...Mitsubishi Lancer EX GLS-LTD ว่าด้วยสามารถเติมE85 ได้และช่วงล่างก็ไว้ใจได้ทีเดียวครับ

ส่วนทางAltis ก็ดีขึ้นเยอะ แต่ชนิดของน้ำมันที่เติมได้ดูไม่หลากหลายเท่า ได้เพียงE20 แต่ยังชอบเครื่องแรงดังใจจริงๆ ^^

ออฟไลน์ Terng

ถ้าเป็นรถคันแรกของคุณ ให้มองแบบนี้ครับ (เรียงตามลำดับความสำคัญ บนพื้นฐานการคิดที่ปลอดภัยกับเงินในกระเป๋าคุณที่สุดครับ)

1. งบประมาณ รวมถึงความสามารถในการผ่อนชำระ และค่าเชื้อเพลิง (ให้คำนวนว่าเงินต่อเดือนหลังหักค่าใช้จ่ายต่างๆและเงินออมแล้วเหลือเท่าไหร่ แล้วมาดูราคารถครับ)
2. ความจำเป็นในการใช้งานรถมือ 1 อาจจะดูว่าจำเป็นหรือไม่ หากออกมือสองที่สภาพดีๆราคาไม่แพงมากมาย แล้วค่อยเปลี่ยนเมื่อฐานะเราดีขึ้นอีกสักนิดจะดีกว่าไหม หรือกะใช้ยาว (ซึ่งควรออกมือ 1 ไปเลยครับ)
3. การดูแลรักษา ให้มองว่าเรามีเวลาดูแลมันมากไหม ถ้าหากเลือกรุ่นหรือยี่ห้อที่มักมีปัญหาจุกจิก แล้วแถมไปเจอศูนย์บริการแย่ๆ แล้วต้องเสียเวลางานไปวุ่นวายบ่อยๆ มันอาจไม่ดีนักครับ
4. ลักษณะในการใช้งานทั่วไป จำเป็นต้องใช้ถึงขนาดติดแก๊ซหรือไม่? (มันจะคุ้มค่าถ้าวิ่งเกินวันละ 100 กิโลเมตรโดยประมาณครับ เป็นสูตรการคิดคร่าวๆที่เคยคำนวนกันไว้ช่วงยุคติดแก๊ซบูมสองสามปีก่อน) ใช้แต่ในเมือง หรือวิ่งออกนอกเมือง/ขึ้นทางด่้วนยาวๆบ่อยๆไหม?
5. ระยะเวลาที่คิดจะใช้รถคันแรกนี้ก่อนจะซื้อใหม่ เพราะนั่นส่งผลถึงราคาขายต่อที่ทำให้คุณไม่ต้องจ่ายแพงเกินไปเพื่อออกรถใหม่ หากเล่นรถตลาดจะได้เปรียบถ้าคุณไม่คิดจะใช้มันนานๆ เพราะราคาตกช้ากว่ายี่ห้อที่ไม่เป็นที่นิยม
6. ปัจจัยอื่นๆ เช่น ลักษณะการขับขี่ของคุณ ความชอบในรูปลักษณ์ของมัน หรือความชอบในออพชั่นหรือประโยชน์ใช้สอยอื่นๆ

ตอนนั้นผมก็ตัดสินใจเลือกซื้อรถคันแรกของผมเหมือนกัน เรื่องเงินผมตัดทิ้งไปเพราะพ่อจะออกให้ทั้งหมดเนื่องจากผมเรียนจบเกรดค่อนข้างดี ให้งบไว้ไม่เกิน 9 แสนบาท แต่ด้วยข้อจำกัดเรื่องเงินเดือนที่ผมตอนนั้นยังไม่ได้งาน จึงไม่กล้าเลือกเครื่องใหญ่เกินกว่า 1.8 แต่จำเป็นต้องเป็นมือ 1 เพราะคันเก่าผมมัน 14 ปีแล้ว และคิดจะใช้ไปอีกเกิน 5 ปีแน่ๆ (อาจถึง 10 ปี หรือเก็บไว้เรื่อยๆด้วยเพราะมันเป็นของขวัญจากพ่อ) ตอนนั้นผมก็เลือกเข้ามาพิจารณาก็มี Civic 1.8, Altis 1.6G & 1.8E, Tiida 1.6&1.8 Hatchback, Ford Focus 1.8, Mazda 3 Hatch 1.6

ผมคงใช้งานในเมืองมากกว่าแน่ๆ ผมก็เลยเริ่มตัดบรรดา 1.8 ทั้งหลายออกจากลิสท์ แต่ยังยกเว้นซีวิคเนื่องจากส่วนตัวชอบดีไซน์ของมัน จากนั้นผมก็ดูเรื่องอื่นๆ เช่นการดูแลรักษา และพบว่าฟอร์ดน่าจะมีปัญหากับผมในประเด็นนี้แหงๆ ดูจากศูนย์ที่ผมคิดจะออกและอยู่ใกล้บ้าน ที่ีมีประวัตไม่ค่อยดีนัก ส่วนมาสด้า3 1.6 ไปลองขับของเพื่อนมาแล้วก็ตัดทิ้งเพราะเล็กไป เครื่องก็อืด กินน้ำมัน

ท้ายสุด เหลือ Altis 1.6G / Civic 1.8 E AT/AS / Tiida 1.6G Hatchback และผมก็เลือกอัลติส 1.6 G มาใช้เนื่องจากความลงตัวในหลายๆประเด็นที่รถมันมีให้ครับ แม้มันจะถูกค่อนขอดในหลายๆประเด็น แต่ความเป็นจริงแล้ว ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะเลวร้ายอะไรเลย ทุกวันนี้ก็มีความสุขกับมันดีครับ ใช้ง่ายนั่งสบาย ไม่กินน้ำมัน เรื่องช่วงล่างที่บางคนเข้าใจว่าย้วย แต่จะบอกว่ามันโอเค และเป็นกลางดีครับ สบาย แต่ไม่อันตรายมากนักเวลาเข้าโค้ง ที่น่ากังวลคงเป็นพวงมาลัยในล็อทแรกๆที่เบาหวิวเหลือเกิน แต่พอขับจนชิน ผมก็เฉยๆแล้วครับ 200 ก็อัดมาแล้ว ไม่เห็นจะน่ากลัวอะไร (พอดีรีบไปขึ้นเครื่องเกือบไม่ทัน แหะๆๆ)

ในรายการที่คุณให้มา ถ้าเอาความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

1. Mitsubishi Lancer EX GLS-LTD สีขาวมุก - ไปทดลองขับดูก่อนนะครับว่าชอบไหม แต่เห็นคุณจิมมี่บอกว่ามันไม่หวือหวา และจำได้ว่าไม่ค่อยประหยัดด้วย
2. Toyota New Altis G A/T - เจ้านี่หลังจากไมเนอร์เชนจ์แล้วน่าใช้อย่างมากครับ ปรับปรุงทั้งช่วงล่างพวงมาลัย และเปลี่ยนเครื่องยนต์พร้อมเกียร์ ได้ยินจากในคลับรถนิวอัลติสที่ผมอยู่ว่า ขับได้ถึง 18 โลลิตรในทางไกลแน่ะ เครื่องกำลังวังชาดีเสียด้วย นี่ก็น่าสนครับ แต่คุณจะชอบเปล่า?

1. Mitsubishi Lancer GLX CVT CNG - ราคาถูกโดนใจอย่างแรง แต่ผมไม่แน่ใจมันให้แอร์แบ็กมาไหม คันนี้ถ้าไม่คิดมาก ก็ช่วยประหยัดเงินคุณไปได้หลายตังค์อยู่ครับ (แต่เวลาขายต่อราคาก็หดหายไปบานเหมือนกัน)
2. Toyota New Altis E CNG A/T - รุ่นนี้ไม่มีแอร์แบ็กนะครับ ถ้าเป็นผม รถไหนไม่มีแอร์แบ็กผมไม่เอาครับ เราไม่มีทางรู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้น อย่าประหยัดกับเรื่องจำเป็นดีกว่าครับ รุ่นนี้ข้อเสียคือ ราคาค่อนข้างแพง ถ้าเทียบกับของที่ให้มา แต่ก็เพราะมันเป็นระบบแก๊ซที่เป็นแบบ built in ออกมาจากโรงงานเลยไม่ได้จ้างซัพฯติดให้ข้างนอกเหมือนแลนเซอร์ (รถที่ติดแก๊ซจากไลน์ผลิตแบบนี้มีเบนซ์ E-Class NGT ตัวโมเดลก่อนหน้าปัจจุบัน กับอีกยี่ห้อที่ผมจำไม่ได้ และก็อัลติสนี่เท่านั้นนะครับ)

ลองทำการบ้านเพิ่มเติมก่อนซื้อดีกว่านะครับ จะได้ไม่เสียดายทีหลัง ; )
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ G FORCE

• Jr. Member
  • **
ช่วงล่างของ lancer อิสระสี่ล้อครับ ทำให้เกาะถนนมากกว่า เข้าโค้งดีกว่า ความนุ่มมีมากกว่าครับ

ความเห็นผม ถ้าออกต่างจังหวัดบ่อยก็ 1.8 ไปครับ แต่ถ้าใช้ในเมืองเกิน 80% เครื่อง 1.6 ก็พอครับ

ส่วนเรื่องประหยัด lancer EX เติมน้ำมันได้ยืดหยุ่นกว่า มากครับ แต่ถ้าจะเอาไปติดแก๊สเองคงไม่เหมาะ

สรุปโดยรวมจากที่เคยทดลองขับ ถ้าผมมีงบ 1 ล้าน ผมเอา EX ครับ ความสบายของเบาะคนขับคนนั่งผมว่าโอเค เครื่องก็โอเค ยิ่งตอนนี้ลดหลายหมื่นราคาเลยต่ำลงมากครับ

แต่! เสียงในห้องโดยสารยังไม่ประทับใจครับ อัลติสเงียบกว่านะผมว่า

ออฟไลน์ Terng

ได้ครับ ตอนนี้มองไว้ว่า
     - งบประมาณไม่เกิน 1 ล้านครับ
     - อยากได้แบบประหยัดนิดนึงครับ (อันนี้แฟน request มา เค้าอยากได้ที่เป็น Gas นะครับ)
     - รถครอบครัวนะครับ นั่ง 2 - 4 คน โดยปกติจะ 2 คนครับ (เบื้องต้นขอเป็นเบาะหน้านั่งสบาย ๆ ครับ)
     - อัตราเร่งไม่ช้าเกินไปนะครับ
     - ส่วนเรื่องช่วงล่างผมไม่แน่ใจนะครับว่า Lancer กับ Altis ต่างกันอย่างไรนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แล้วใช้รถไกลแค่ไหนครับวันๆนึง? การติดแก๊ซ แม้จะมาจากโรงงาน แต่มันหลีกเลี่ยงความจริงที่ว่า เครื่องยนต์มันจะไปเร็วกว่าปกติไม่พ้น ซึ่งก็ส่งผลกับราคาขายต่อและค่าใช้จ่ายเมื่อต้องถึงเวลาซ่อมหรือเปลี่ยนเครื่องยนต์ถ้าหากมันเสียขึ้นมา หากไม่ใช้กันบ่อยๆเยอะๆ (เช่นพวกบ้านพักอยู่จังหวัดรอบๆกรุงเทพแล้วขับเข้ามาทำงานในเมือง หรือพวกที่ไปทำงานชลบุรี อยุธยา แล้วขับรถกลับบ้านในกรุงเทพ หรือพวกเซลล์ที่ต้องขับรถวันละเป้นร้อยกว่ากิโล พวกนี้แก๊ซจะคุ้มทันตาเห็นครับ)

Altis CNG A/T มันก็คือ 1.6E นั่นแหละครับ แต่ติดแก๊ซแล้วเพิ่มไปอีกตั้ง 5-6 หมื่นบาท เงินส่วนต่างนี่ถ้าคุณไม่ค่อยได้ใช้รถมากมาย มันเติมน้ำมันไปได้เป็นปีเลยนะครับน่ะ

เบาะหน้าถ้าเป้นอัลติสบางคนจะบอกว่าเบาะหลังมันดูจะจมๆไปนิดนึง คือนั่งสบายแต่ลุกลำบากหน่อย เบาะหน้ารุ่นก่อนไมเนอร์เชนจ์บางคนจะบ่นว่าดันหลังครับ อาจเมื่อยถ้านั่งนานๆ แต่รุ่นใหม่รู้สึกว่าเปลี่ยนการหุ้มเบาะ บุเบาะใหม่ ทำให้รู้สึกว่านั่งสบายกว่าเิดิมพอสมควรครับ และการเก็บเสียงทำได้ยอดเยี่ยม คือถ้าเอาเรื่องความสบายในห้องโดยสาร ผมยังยกให้อัลติสกินขาดอยู่

แต่เรื่องสมรรถนะของช่วงล่างแลนเซอร์เกาะกว่าชัดเจนแน่นอนครับ เพราะช่วงล่างก็ต่างกัน อัลติสยังใช้คานแข็งอยู่ ซึ่งมันราคาถูก แต่ทนซ่อมง่าย แลนเซอร์หนึบ แต่ถ้ามันเสียขึ้นมาอาจเสียค่าซ่อมเยอะกว่าบ้าง ถ้ารับได้ ผมว่าดีมากๆครับ

ท้ายที่สุด....ไปลองขับจากศูนย์เถอะครับ ขับในมอเตอร์เอ๊ํกซ์โปก็ไม่รู้สึกอะไรเท่าไหร่ด้วย ไปขอศูนย์ที่อยู่นอกๆเมืองหน่อย เพื่อเราจะได้ลองใช้ความเร็วได้ในระดับที่จับอาการช่วงล่างได้บ้าง แล้วเปรียบเทียบดูครับผม
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ขอเสริมจากคุณ Terng นิดนึงนะครับว่า
Altis 1.6 CNG ออพชั่นเป็นรุ่น 1.6E แต่เครื่องยังไม่ใช่ Dual VVT-i นะครับ
เผื่อ จขกท. เข้าใจผิด

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
หยุดก่อนท่าน.....ไม่ทราบว่าแฟนท่านหาข้อมูลมาก่อนหรือยังว่าถ้าซื้อรถCNGแล้วจะไปเติมปั้มไหน ผ่านประจำหรือไม่ ปั้มนั้นคิวยาวแค่ไหน วันนึงใช้รถกี่กม. ท่านรับได้หรือไม่ที่ต้องเติมแก๊สบ่อยๆ รอนานๆ ถ้ารับไม่ได้แนะนำLPGโลด
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ udis

อัตราเร่งผมว่าผ่านทั้งคู่นะใช้งานทั่วไป

ถ้าใช้ขับระยะทางสั้นๆ ก็ไม่น่าจะรู้สึกไม่สบายอะไรมากมั้งครับ Altis ก็น่าจะมีไม่มีปัญหา
แต่ถ้าต้องนั่งรถติดนานๆหรือเดินทางไกลๆ ผมว่า EX หรือ New lancer น่าจะดีกว่าครับ

ประหยัดน้ำมัน Altis ดีกว่า เห็นว่ากัน 18 กิโลเมตรต่อลิตร แพ้ March นิดหน่อยเอง สุดยอดจริงๆครับ
เน้นประหยัด ก็น่าจะขับรถไม่เร็ว Altis ช่วงล่างก็เหลือๆครับ ขับได้ดีใช้ได้ครับ
ช่วงล่างเท่าที่ขับและใช้อยู่ทั้ง 2 คัน ผมก็ว่า EX และ New Lancer ดีกว่า ทั้งเกาะและนุ่มสบาย

สุดท้ายถ้าจะเอา Altis จองไปก็ยังพอมีเวลาคิดและเปลี่ยนใจ เก็บเงินเพิ่มไปเรื่อยๆครับ
เพราะ 5-6 เดือนกว่าจะได้รถครับ (เห็นบางคนบอก 2 เดือนก็ได้ แต่เพื่อนผม 5 เดือนขึ้นกันทั้งนั้นเลยครับ)
ถอนจอง ก็ยังไม่เจ็บตัวมากเพราะ EX และ New lancer ให้ส่วนลดเยอะเลยครับ

ขอให้สนุกกับการเลือกรถครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Lancer CNG ไม่มี Airbag ครับ (ถ้าจำไม่ผิดจะไม่มี ABS ด้วย)

แต่ที่ประทับใจโจ๋คือ เกียร์เป็น CVT ครับ (เมื่อเทียบกับ Altis Advance CNG ที่ให้ 4A/T มา น่าปลื้มกว่าเป็นไหนๆ ยกเว้นตอนมั้นพัง!!)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Apollo_gy

• Newbie
  • *
คุณ Terng ครับ

ผมชอบการวิเคราะห์ของคุณจริง ๆ เลย พอดีผมเองก็กำลังจะซื้อรถ ใน concept ประมาณนี้เลย กะลังเล็ง ๆ อยู่ ข้อความของคุณ Terng ช่วยผมได้เยอะทีเดียว

Lancer CNG ไม่มี Airbag ครับ (ถ้าจำไม่ผิดจะไม่มี ABS ด้วย)

แต่ที่ประทับใจโจ๋คือ เกียร์เป็น CVT ครับ (เมื่อเทียบกับ Altis Advance CNG ที่ให้ 4A/T มา น่าปลื้มกว่าเป็นไหนๆ ยกเว้นตอนมั้นพัง!!)

Lancer CNG มี ABS พร้อม EBD ครับ
ส่วนถุงลม ถ้าอยากติดพร้อมก็ติดได้ครับ
เพราะก่อนที่จะ EX จะออกรุ่น Top ของ New lancer มีถุงลมมาให้ครับ
อะไหล่เบิกมาใส่ได้ หรือจะขอเป็นของแถมก็สุดแล้วแต่ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

Lancer CNG มี ABS พร้อม EBD ครับ
ส่วนถุงลม ถ้าอยากติดพร้อมก็ติดได้ครับ
เพราะก่อนที่จะ EX จะออกรุ่น Top ของ New lancer มีถุงลมมาให้ครับ
อะไหล่เบิกมาใส่ได้ หรือจะขอเป็นของแถมก็สุดแล้วแต่ครับ

ขอบคุณครับ นึกว่ามันเลิกผลิตไปพร้อมกับตัว 1.8 ซะอีก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ LimitedEdition

แอร์แบ็ก นี่ขอเป็นของแถมได้ด้วยเหรอครับ
ผมว่าถ้าในรายการของรุ่นที่ขายไม่มี เค้าไม่น่าจะยอมทำให้นะ

แอร์แบ็ก นี่ขอเป็นของแถมได้ด้วยเหรอครับ
ผมว่าถ้าในรายการของรุ่นที่ขายไม่มี เค้าไม่น่าจะยอมทำให้นะ

ขอเป็นของแถมได้ไหม อยู่ที่ว่าได้ส่วนลดเท่าไหร่ เพราะแอร์แบ็กราคาสูงครับ หลายหมื่น new lancerได้ส่วนลดเยอะอยู่แล้วครับ
การใส่แอร์แบ็กก็ไม่ได้ยากเย็นอะไร เบิกมาใส่ได้ครับ ผมเห็นหลายคนไม่ซื้อรุ่นนี้เพราะไม่มีแอร์แบ็ก
ก็ทำไมไม่เบิกมาใส่ หรือขอเป็นของแถมจากส่วนลดที่ได้ล่ะครับ
ซึ่งแอร์แบ็กของ New lancer น่ะมีของอยู่แล้วครับ

เรื่องรายการของรุ่นที่ไม่มีขายไม่มี เราก็สามารถพูดคุย ขอจากรุ่นอื่นมาใส่แทนได้ครับ
ขอให้มีของหรืออะไหล่มีอยู่ก็ขอมาเพิ่มได้อยู่ดีครับ
วิทยุรุ่นสูงกว่าก็เบิกมาใส่ได้ครับ
แม็กลายพิเศษก็เบิกมาใส่ได้ครับ
ไฟตัดหมอกก็เบิกมาใส่ได้ครับ

ชุดแต่ง EVO พร้อมทำสีก็ยังขอได้เลย ติดเสร็จพร้อมรับรถครับ

ขอโทษด้วยครับ ผมก็เดาเอาน่ะครับ
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2010, 12:24:22 โดย udis »