ผู้เขียน หัวข้อ: // ขอแนะนำ ภาพยนตร์โฆษณา 1 ในระดับตำนานของเมืองไทย //  (อ่าน 9750 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
มันไม่ใช่โฆษณารถยนต์หรอกครับ แต่มีรถนต์ โผล่ร่วมฉากด้วย คงไม่ว่ากันนะ

เปล่านะครับ ที่จะให้ดูหนะ ไม่ใช่ โฆษณา Nissan TIIDA Minorchange แต่อย่างใด
ผมไม่รู้เหมือนกันว่า คนที่นำคลิปมาลง youtube  ใชื่อว่าคุณ 1990beam นี่
เกิดเหตุอันใด ถึงได้มี หนังโฆษณาเรื่องนี้ มาแทรกตัวอยู่ใน โฆษณาใหม่ๆ ในยุคปี 2009 -2010 fh;p
ทั้งที่ภาพยนตร์ โฆษณา เรื่องที่จะกล่าวถึงต่อไปนี้ ออกฉายครั้งแรก ช่วงปี 1991

ให้รอจนคลิปนี้โหลดถึงช่วงนาทีที่ 2.00 - 3.00 นะครับ จากนั้น ก็ ผ่านไป ไม่มีอะไร

เป็นภาพยนตร์ โฆษณา ฟิล์มสี Fuji ชุดที่ คุณเบิร์ด ธงไชย แมคอินไตย เป็นพรีเซ็นเตอร์
ความพิเศษ ก็คือ นอกเหนือจากจะยาว 1 นาทีเต็มๆ (คิดว่าถ้าเป็นสมัยนี้ ค่า airing คงกินกันบาน) แล้ว
ในช่วงนั้น ฟูจิฟิล์ม จะเปลี่ยนหนังโฆษณาทุกปี และย้ายไปถ่ายทำยังประเทศต่างๆ
ติดต่อเนื่องกันราวๆ 3-4 ปี เห็นจะได้

แต่ชุดที่น่าจดจำที่สุด นอกเหนือจากชุด จาไมก้าแล้ว คือชุดนี้ครับ ชุดที่ไปถ่ายทำยังประเทศญี่ปุ่น
เป็นหนังโฆษณา ที่ผมว่า ตอกย้ำแบรนด์ และความทรงจำได้ดีที่สุด ฮือฮามากที่สุดในยุคนั้น ยิงกันถี่ยิบชนิด
เห็นกัน และเป็นที่กล่าวขวัญกันทั่วบ้านทั่วเมืองไทย อย่างแท้จริง

ในยุคนั้น แทบจะเรียกได้ว่า ไม่มีหนังโฆษณาเมืองไทยเรื่องใด ที่ใช้พรีเซ็นเตอร์ ได้คุ้ม ภาพออกมาสวย
และ จดจำแบรนด์ได้ในตอนท้าย แถม Story Board ก็เจ๋งสุดยอด เท่ากับหนังโฆษณาชุดนี้อีกแล้ว
ในความเห็นของผม

แถมเพลงโฆษณา ก็ช่วยสร้างอารมณ์ได้อีกต่างหาก เข้าใจเลือกเพลงมาอย่างดีเลยทีเดียว
เป็นเพลงชื่อ Forbidden Colours ผลงานของ Ryuichi Sakamoto ศิลปินญี่ปุ่นระดับตำนานอีกคนของวงการ
คนเดียวกับที่ทำเพลงประกอบภาพยนตร์เรื่อง The Last Emperor (ปูยี จักรพรรดิ์โลกไม่ลืม) นั่นละครับ
(ทุกวันนี้ ผมยังฟังเพลงนี้อยู่เรื่อยๆ เสมอๆ ยิ่งในฤดูหนาวแบบนี้ด้วยแล้ว) ถ้อยากหาฟังเวอร์ชันเต็ม
youtube มีอยู่ครับ แนะนำให้ดูการแสดงสดของเขา ในคลิปนี้ แม้ไม่ใช่ Original version
แต่ก็เจ๋งมากๆ (เพลงนี้ มีอีกชื่อว่า Merry X Mas Mr.Lawrence)

รถประกอบฉาก อย่าง Toyota Sera ก็กลายมาเป็น มุขที่สามารถใช้ในการจัดกิจกรรมส่งเสริมการขายได้อีก
คือ ฟิล์มสีฟูจิ จัดแคมเปญต่อเนื่อง ชิงโชค รางวัลที่ 1 เป็น Toyoyta Sera สีแดงเลือดหมู ก็ถือเป็นนอีกแคมเปญ
ที่ฮือฮากันได้ต่อเนื่อง แต่เรื่องน่าเศร้าก็คือ พอจับรางวัลได้ ผู้ได้รับรางวัล ตัดสินใจ ขายต่อ เข้าเต๊นท์ ทันที
และหลังจากนั้น เราก็ไม่มีโอกาสรับรู้ชะตากรรมของ เจ้า Sera คันนั้นอีกเลย....

ที่น่าเศร้าไม่แพ้กันคือ ถ้าจำไม่ผิด น้องผู้หญิง ชาวญี่ปุ่นในโฆษณาชิ้นนี้ ได้เสียชีวิตลง หลังจาก
การถ่ายทำภาพยนตร์ชุดนี้ ไปได้สักพักใหญ่....

พอดีไปเจอ เลยอยากเอามาโพสต์ให้ได้ชมกันครับ รำลึกอดีตสักหน่อยก็ดี แหะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2010, 04:10:11 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
++

เป็นโฆษณาที่ชอบมากๆ ครับ
ทั้งความสวยรถและความน่ารักน้องชิโยมิเป็นที่จดจำมาจนถึงทุกวันนี้
จำได้ว่าเค้าเคยให้ส่งซองเปล่าติดแสตมป์แล้วเค้าจะส่งรูปน้องชิโยมิกับรูปพี่เบิร์ดมาให้
รูปตอนนี้ยังอยู่เลยครับ ^^

เห็นแล้วคิดถึงเลย...ขอบคุณนะครับ

++

ออฟไลน์ The Coup Channel

อ๋อออออออออออ เพลงนี้
เป็นแซมเปิ้ลในเพลง Merry Christmas Mr.Lawrence ด้วยนี่นา
ถึงว่าคุ้นมากๆ

เบิร์ดยังเอ๊าะและดูสดใสอยู่เรยอ้ะ โฆษณาสีสวยมาก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ไม่รู้ว่าเกิดทันไหม แต่เป็นเพลงและโฆษณาทีชอบมากครับ  ;D
(จะปา PDA ทิ้งเพราะดู+ฟังของดีๆไม่ราบลื่น ต้องเปิดเครื่องใหญ่ดู -"-)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Nioka

คิดถึงเพลงนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ชอบเพลงนี้มากเลยครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เก็บหมดทุกเวอร์ชั่นครับ ไม่ว่าจะมีคนร้องหรือมีแต่เพลงบรรเลง ชอบมาาาก Merry X Mas Mr.Lawrence
เป็นแฟนเพลง Ryuichi Sakamoto เช่นกันครับ เป็นนักดนตรี นักประพันธ์เพลงที่ยิ่งใหญ่ของโลกคนนึงคนนี้

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ทำไม ป๋าเบริด์ ยังหน้าตายังเหมือนตอนนี้เลยงะ  :o :o :o
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ zipboy

• Full Member
Toyota Sena นานๆจะเห็นวิ่งในถนน แต่ทุกครั้งที่เจอ สภาพเหมือนรถพึ่งใช้สักหกเดือน หรือสักปีนิดๆทุกที

ส่วน Ryuichi Sakamoto ผลงานชิ้นนึงที่ผมชอบนอกจากเพลง คือการได้รับเชิญไปแต่งเสียงเรียกเข้าให้โทรศัพท์มือถือ Nokia รุ่น 8800 ที่เป็นหนึ่งในตำนานความหรูหราครับ^^

alzeto

• บุคคลทั่วไป

คิดถึงเพลงนี้เหมือนกัน

สาวก ฮิกกี้เหมือนกันค่ะ  แต่เพลงที่ประกอบโฆษณา ฟูจิ บ่งบอก วัฒณธรรมญี่ปุ่นมากๆเลย   สงสัยอย่่างเดียว  เซร่า นี่ น้องผู้หญิงเป็นคนขับหรือ???

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
ถ้าดูต่อไปจะมีโฆษณาโซฟีของพี่ช่า, แป้งเภสัชแล้วก้อกระทิงแดง

ทั้งหมดเป็นโฆษณายุค 20 ปีก่อน เหมือนฟูจิอันนั้น

ตกลงตอนนั้นมันเกิดไรขึ้นหรอครับ ทำไมถึงโผล่มาในทัดดาวได้

หรือเจ้าของคลิปเค้าเอามาตัดต่อระลึกความหลังเอง

ออฟไลน์ kritphakhin

เป็นช่วงที่กำลังเกิดมาใหม่ๆเลย ไม่เคยเห็นไม่รู้เรื่องกันเลยครับ

แต่ก็ดีนะครับที่ได้เห็นโฆษณาที่มีเสน่ห์เป็นของตนเองอย่างมาก ไม่เหมือนโฆษณาปัจจุบัน

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• Jr. Member
  • **
ชอบโฆษณาชุดนี้มากๆ ชอบเพลงมันเพราะๆ ช้าๆ นิ่งๆเหงาๆ ชอบ รถ sera ด้วย เท่ห์มากๆจนถึงปัจจุบัน และน้องผู้หญิง นี่น่ารักมากๆ ขอบคุณที่มาแปะให้คับ นึกถึงวันเก่าๆเลย

alzeto

• บุคคลทั่วไป
จะบอกว่า กระทู้นี้ ดัก คนเกิดก่อนปี 2533 ค่ะ  ระวังนะคะ

ริงโกะค่ะ