ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าให้เลือกระหว่าง Tiida 1.6g 5 ประตู กับ fiesta 1.6 5 ประตูจะเลือกอันไหนดีคะ  (อ่าน 7817 ครั้ง)

ออฟไลน์ mackitty

• Newbie
  • *
ตอนแรกก็ว่าจะเอา tiida หาข้อมูลมาเยอะแยะ แต่อยู่ๆๆตอนนี้มาลังเลกับ fiesta น่ะค่ะ
เท่าที่ดู 2 ตัวนี้อัตราการกินน้ำมันพอๆๆกัน แต่ข้อมูลด้านอื่นๆๆของ fiesta ยังไม่ค่อยรู้เลยค่ะ
fiesta ถ้าเทียบกับ tiida ด้านหลังแคบมากมั้ยคะ
แล้วเรื่องอัตราเร่ง  ความปลอดภัย การบำรุงรักษา ตัวไหนในระยะยาวดีกว่ากันคะ กะว่าจะใช้รถคันนี้ยาวน่ะค่ะ

เสาร์นี้จาไปจองแล้วค่า รบกวนขอข้อมูลช่วยตัดสินใจทีนะคะ

ขอบคุณค่า^^

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
ถ้าชอบความกว้างสบาย Tida เลยครับ มนใหญ่กว่าเยอะ

ถ้าชอบขับสนุก คนหลังไม่เกี่ยว เฟียสต้าเจ้าค่าาาาา
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ถ้าชอบด้านหลังกว้างสบายน่าจะไปหา Tiida ครับ
ถ้าไม่เน้นกว้างขวาง แต่ชอบขับรถช่วงล่างดีๆหนึบ
ของเล่นเยอะๆ ตัวรถสดใหม่น่าจะไปหา Fiesta ครับ

ก่อนจะจองอยากให้ไปลองทดลองขับทั้ง 2 รุ่นก่อนนะครับ
จะได้ไม่เสียใจทีหลังครับ ลองอ่านรีวิวพี่จิมมี่ประกอบด้วยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
นั่งสบายๆ ก็ ทีด้าครับ

กิน เพียต้าหมด ยกเว้น ความสดครับ

และใครจะซื้อฟอร์ด หาศูนย์ฯ บริการใกล้ๆ และบริการ ครบๆ ช่างเป็นๆ ไว้ก่อนก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Tiida ได้เปรียบตรงความกว้างขวางภายในสุดๆ

เบาะคนขับปรับระยะความยาวของคนสูง 188 แล้วย้ายมานั่งหลัง เข่าไม่ติดเบาะหน้า คนสูง 188 กับ 180 นั่งหลัง หัวไม่ติดเพดานแถมมีที่เหลือ หัวไหล่2คนไม่ชนกัน

ความรู้สึกส่วนตัว เบาะหลังให้ความรู้สึกกว้างกว่า CR-V ซะอีก

แต่ถ้าอยากได้ความสด ใหม่หันไปมอง fiesta ได้เลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ช่ายเลยครับ พี่ ซีอาร์วีผมว่าดูแคบเล็กน้อยนะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เฟียสต้าแคบกว่าเยอะครับ
เรื่องอื่นนอกจากความสบาย เฟียสต้าจะได้เปรียบกว่านะ
มอเตอร์เอ็กซ์โป มีอยู่ เป็นประโยชน์สำหรับคนจะซื้อรถ คว้าไว้ครับ

จะได้เปรียบเทียบตรงๆ
เคยเห็นบุรุษท่านหนึ่งจะซื้อรถให้ลูกสาวชาวจุฬา ท่านก็เอาดีเซกเมนท์เลยครับ ถือโบชัว แอ็กขอด คำรี่ไฮบริด แล้วก็ไปเถียงกับเซลล์เทียน่า ซึ่งประเด็นเถียงอยู่ที่ความประหยัดน้ำมัน ข้อนี้ยังไงไฮบริดก็มาวิน สงสารเซลล์ครับ  :( ซึ่งเราจะเห็นได้ว่าถ้าเรามีแนวโน้มที่จะซื้อรถในเร็ววันเขาจะตั้งใจเป็นพิเศษ ก็ขอทราบข้อดีข้อเด่นของรถไปครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ความสุขไม่ได้อยู่ที่รถคันนั้นมีความสด ใหม่ กว่า แค่ความสุขจริงๆมันอยู่ที่ตอนขับ

ถ้าชอบรถใหม่ตามเทรน กลัวตกเทรน ไปเฟีสต้าเลยครับ สิ่งที่แลกมาในการได้เฟีสต้ามา คือพท.ด้านหลัง และด้านหน้าจะน้อย แถมนั่งไม่ค่อยสบาย(ผมคนเดียวหรือเปล่า)และรถมันคนละคลา่สกันกับทิด้า แต่จะได้ เทคโนโลยีใหม่ๆ เช่น DC 6 sp Dualvv(ไม่แน่นใจ) ความหนึบ เทคโนโลยีการควบคุมภายในรถยนต์ด้วยเสียง

ถ้าข้างบนไม่ใช่ตัวคุณลองมาดูทิด้า มันเป็นไอ่อ้วนตุต๊ะ ที่ไม่มีเทคโนโลยีอะไรสู้คันบนได้เลย เกียร์ 4sp 1.6 l เก่าๆ(แต่แรง) ช่วงล่างบ้านๆ คอนโซลดูเรียบๆ ต่อ ipod ไม่ได้ usb อย่าถามถึง แต่สิ่งที่ทิด้าให้ไม่เหมือนเฟีสต้าคือ ความสบาย ถ้าถามตัวผมเองละก็
ชอบเบาะทีด้ามากที่สุด ในคลาสเดียวกันทั้งหลายรุ่นที่มีขายในไทย ไม่ว่าจะเบาะหลังเบาะหน้า กินขาด การซ่อมบำรุงคงไม่แพงไปกว่า รถในรุ่นปีเดียวกัน ก็มันเทคโนโลยีน้อยกว่าคันบนเยอะ แม้ช่วงล่างจะไม่หนึบเท่าเฟียต้า แต่ก็ให้ความมั่นใจในทางตรงที่ 160 ได้

สุดท้ายแล้วถ้าคิดจะให้คนที่บ้านนั่งรถที่จะซื้อด้วย ควรพาไปเลือกด้วยครับ คงน่าจะได้คำตอบที่ถูกใจคุณครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ praphan

• Jr. Member
  • **
ต้องไปลองขับทั้ง2คันแล้วชอบอันไหนเลือกเอาเองครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

Fiesta แคบกว่า Tiida เยอะมากๆ

ออฟไลน์ eak_ch

• Jr. Member
  • **
  • Tiida 1.6G HB-MC
Tiida 1.6g 5 ประตู กับ fiesta 1.6 5 ประตู

ไปถามที่บอร์ดไหนๆ ก็คงได้เสียงส่วนใหญ่ว่า Tiida มีข้อดีมากกว่าแน่นอนครับ
เพราะโครงสร้าง และการออกแบบ ให้ความรู้สึก กว้างสบายกว่า และมีที่เปิดฝาน้ำมันจากภายในรถด้วย...ของ fiesta ฝาปิดถังน้ำมันไม่มีตัวล็อก

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
นั่ง 1-2 คน เธอกับฉัน เอาเฟียสต้าเลยฮะ แรง ประหยัด เกาะถนน ความปลอดภัยครบ แอบโสดนิด

แต่ถ้านั่ง 2 คนขึ้นไปบ่อยๆ แบบครอบครัวต้องทีด้าอะ ลูกเมีย พ่อแม่ คนรักครอบครัว

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
ผมเชียร์ทีด้า สบายกว่ากันเยอะ ศูนย์ก็ดีกว่าด้วย