ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟตัดหมอกด้านท้ายของ Vios  (อ่าน 20253 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ไฟตัดหมอกด้านท้ายของ Vios
« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 00:04:41 »
พอดีเคยเห็นเขาทะเลาะกัน เกี่ยวกับเรื่องนี้ ว่าไอ้ไฟเนี่ยมันแยงตารถคันข้างหลัง ส่วนคนที่ใช้ Vios ก็จะตอบไปว่า ก็เขาให้มาแบบนี้ สุดท้ายก็ด่ากันเละ เลยอยากให้พี่ๆ ช่วยเล่าสู่กันฟัง เรื่องลักษณะ และวัตถุประสงค์ รวมถึงความเห็นเกี่ยวกับกับไฟนี้กันหน่อยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ไฟตัดหมอกด้านท้ายของ Vios
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 00:06:30 »
ก็ต้องไปหาจุดประสงค์ของไฟตัดหมอกครับ
จริงๆกฎหมายกำหนดไว้ผิดแท้ๆ ว่า เปิดได้เมื่อมีหมอกและไม่มีรถสวน
ซึ่ง เอ่อ ไฟตัดหมอกอ่ะ มันเอาไว้ให้รถเราถูกมองเห็นได้เมื่อมีหมอก
แล้วรถสวนเปิดไม่ได้ จะให้เปิดตอนไหน? ซึ่งดังนั้นเปิดได้ตอนมีหมอก
หรือฝนตก เพื่อจะให้คันอื่นเห็นเรา แต่ความแรงของไฟโดนทอนแล้วครับ

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 00:36:40 »
ตามชื่อเลยครับ

เปิดเฉพาะตอนมีหมอก กลุ่มควัน หลอดไฟ เป็นแบบกับสปอร์ตไลท์ กระจายแสงมุมกว้าง

เพราะ ช่วยให้ความสว่างยามที่ทัศนวิสัยบอด (หมอก ฝนตกแรง หลังฝนตก หรือที่มีควันหนา) เท่านั้นครับ เพื่อป้องกันอุบัติเหตุ

แต่ตอนนี้เปิดกันเป็นแฟชั่น เห็นคนอื่นเปิด เปิดตาม หรือเพื่อความสวยงาม

การเปิดไฟตัดหมอกอย่างพร่ำเพรื่อ อย่าเปิดเลยครับมัน รบกวนการมองเห็นของรถสวน หรือ รถตามหลังมา  และ ตำรวจสามารถจับเราได้ ปรับสูงสุดไม่เกิน 500 บาท ตามกระทู้ล่าง http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,9159.0.html

ถึง ในกระทู้นั้น เปิด หลอดเดย์ไลท์ แต่กฎหมายบ้านเรา ก็ยังเป็น ไฟตัดหมอกอยู่ดี

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 00:43:34 »
ตามชื่อเลยครับ

เปิดเฉพาะตอนมีหมอก กลุ่มควัน หลอดไฟ เป็นแบบกับสปอร์ตไลท์ กระจายแสงมุมกว้าง

เพราะ ช่วยให้ความสว่างยามที่ทัศนวิสัยบอด (หมอก ฝนตกแรง หลังฝนตก หรือที่มีควันหนา) เท่านั้นครับ เพื่อป้องกันอุบัติเหตุ

แต่ตอนนี้เปิดกันเป็นแฟชั่น เห็นคนอื่นเปิด เปิดตาม หรือเพื่อความสวยงาม

การเปิดไฟตัดหมอกอย่างพร่ำเพรื่อ อย่าเปิดเลยครับมัน รบกวนการมองเห็นของรถสวน หรือ รถตามหลังมา  และ ตำรวจสามารถจับเราได้ ปรับสูงสุดไม่เกิน 500 บาท ตามกระทู้ล่าง http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,9159.0.html

ถึง ในกระทู้นั้น เปิด หลอดเดย์ไลท์ แต่กฎหมายบ้านเรา ก็ยังเป็น ไฟตัดหมอกอยู่ดี

กระทู้นั้นคงเจอใบสั่งมาจากจราจรตาถั่วครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 00:49:54 »
ผมสงสัยอยู่ข้อนึงนะ ถ้าเห็นโคมไฟที่เปิดอยู่อันนึง คุณจะรู้ได้ไงว่านั่นคือไฟตัดหมอกครับ

โอ้ รู้สึกจะนอกเรื่องไปหน่อยแล้วง่ะครับ คำถามของผมจริงๆ ไม่ได้เกี่ยวกับไฟตัดหมอกซะทีเดียว (อันนั้นมันมีอยู่ในกระทู้นู้นแล้วครับ)

แต่ผมอยากรู้เกี่ยวกับไฟที่กันชนท้ายของ Vios (สีแดงๆ ด้านล่าง ที่มุม 2 ข้าง) ว่า

1. มันคือไฟตัดหมอกหลังใช่หรือไม่
2. มันรบกวนผู้อื่นจริงไหม
3. มันจำเป็นต้องเปิดตลอดเวลาหรือไม่ (เช่นมันติดพร้อมกับที่เราเปิดไฟหน้าหรือเปล่า)

ที่แดงๆ มุมล่างน่ะครับ

แต่ยังไงก็ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 00:59:00 »
1. มันคือไฟตัดหมอกหลัง ครับ
2. แยงตาเต็มๆ
3.อันนี้ไม่ทราบครับ ไม่เคยจับเจ้าวีออสตัวใหม่ ไม่รู้ว่า ปุ่มมันอันเดียวกันหรือไม่ ? รบกวน ท่านใดใช้วีออสโฉมใหม่ แจง ด้วยจ้าา
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 01:01:33 »
เต็มๆครับ โดนมาแล้ว หลายที ไม่ชิน สักที ครับ
วีออส ไม่ติดพร้อมกับเปิดไฟหน้าครับ
มันจะติดได้เพราะจงใจทำร้ายคนข้างหลังเท่านั้น

ออฟไลน์ champ_3230

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 01:59:26 »
เคยขับของพี่สาวบ่อยๆละคับ 

ไฟตัดหมอกไม่ได้เปิดพร้องไฟหน้า หรือไฟอื่นๆที่ให้แสงส่วางย่ามค่ำคืนแต่อย่างไง

การที่ไฟตัดหมอกจะติดได้ต้องตั้งใจเปิดเท่านั้นคับ 

ผมก็เคยขับตามหลังรถพี่สาวผมที่นึ่งละคับ ขับลงเข้าค้อฟ้ายังไม่ทันจะมืดเลย

มันเปิดไฟตัดหมอกขึ้นซะงั้น  อารมณ์แบบทำอย่างไงให้มันปิด เลยโทรไปจิกหนึ่งที ในกรณีอย่างนี้ยังไม่เท่าไรคับ

เมือก่อนขับรถไปมหาลัย ขับมาถึงสาทรเจออีviosเปิดไปตัดหมอก จอดติดไฟแดงอยู่ข้างกัน ละตูดมันเยื้องหน้าผมพอดี ก็ทนแสบตาระยะเผ่าขนกันไป

ทำอะไรไม่ได้ ด่าในใจได้อย่างเดียว

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 02:04:52 »
ไฟตัดหมอกหลังปิดได้ครับ ผู้ที่เปิดคือเปิดไฟตัดหมอกหน้า แล้วเปิดอีกคลิกนึง
จะเป็นไฟตัดหมอกหลังสีแดง ๆ น่ารำคาญนั่นล่ะครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ totu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 08:49:08 »
ของวิออส และรถส่วนมาก สวิตซ์ไฟตัดหมอกท้าย จะแยกกับไฟตัดหมอกหน้า
และจะเป็นสวิตซ์ลักษณะกดค้างไว้ไม่ได้ คือ ถ้าจะเปิดคุณต้องกดมันทุกครั้งที่เปิดไฟหน้า ส่วนถ้าปิดไฟหน้าแล้วมันจะปิดไปเอง

ผมว่าเรื่องนี้คงจะไม่เกิดขึ้น ถ้าหากคนไทย อ่านคู่มือรถและเคารพกฎจราจร ให้มากกว่านี้

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 08:58:03 »
ความสว่างของไฟตัดหมอกหลัง = ไฟเบรคเลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 09:21:42 »
ของวิออส และรถส่วนมาก สวิตซ์ไฟตัดหมอกท้าย จะแยกกับไฟตัดหมอกหน้า
และจะเป็นสวิตซ์ลักษณะกดค้างไว้ไม่ได้ คือ ถ้าจะเปิดคุณต้องกดมันทุกครั้งที่เปิดไฟหน้า ส่วนถ้าปิดไฟหน้าแล้วมันจะปิดไปเอง

ผมว่าเรื่องนี้คงจะไม่เกิดขึ้น ถ้าหากคนไทย อ่านคู่มือรถและเคารพกฎจราจร ให้มากกว่านี้

คิดเช่นนั้นเหมือนกัน
พักหลังผมว่าเห็นบ่อยขึ้นกว่าช่วงแรกที่ viosตัวนี้ออกซะอีก  รำคาญมากเลย

อ่านคู่มือและทำความเข้าใจกันหน่อยเถอะ ใจเขาใจเราครับอยู่ในสังคม

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 09:27:32 »
ประโยชน์ของไฟตัดหมอกหลังมีอย่างเดียว คือ...

เอาไว้แก้เผ็ดพวกกระบะบ้าพลัง เปิดไฟ(ซีนอนเถื่อน)สูงไล่จี้ท้าย
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 09:33:25 »
ถ้าเป็นรุ่น NCP 42 มันจะไม่ติดพร้อมไฟหน้า เป็นสวิทช์แยกต่างหาก
แต่ถ้ารุ่นปัจจุบัน สวิทช์ไฟตัดหมอก จะอยู่ที่ก้านไฟเลี้ยว
ซึ่งถ้าเผลอบิดค้างเอาไว้ เวลาเปิดไฟหน้าแล้วมันก็ติดอัตโนมัติ

ส่วนใหญ่ที่เปิดเพราะจงใจ ไม่ก็ขับเป็นอย่างเดียวเผลอเปิดโดยที่ไม่ได้ใส่ใจอะไรเลย
ของมีไว้ให้ใช้ในเวลาและสถานการณ์ที่จำเป็น อย่างขึ้นดอยมีหมอก หรือฝนตกหนัก รถที่มีไฟตัดหมอกหลังจะช่วยให้คันหลังเห็นได้ง่ายขึ้น
สรุปผิดที่คนใช้งานไม่ถูกาละเทศะ ไม่ได้ผิดที่ VIOS

ปล.1 ในรูปเป็นของรุ่น G ซึ่งจะมีไฟตัดหมอกหน้ามาด้วย ในกรณีที่จะเปิดตัดหมอกหลัง ก็หมุน 2 แก๊ก
แต่ถ้าเป็นรุ่น J, E หมุนโยกทีเดียวที่ตัวก้านเหมือนกัน
ปล.2 รูปยืมมาจากใน internet
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2010, 09:37:16 โดย GUDJA-MAN »

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 09:42:21 »
 ไฟตัดหมอกถ้าใช้ไม่ถูกวิธีมันจะกลายเป็นไฟตัดหอก 5555
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 10:47:00 »
ประเด็นนี้ต้องด่าไอ้ ##*&^^$%^&*&^(&) ที่มันเปิดครับ เพราะต้องตั้งใจเปิดมันถึงจะติด

แยงตาจริงๆ ผมเองก็เคยแก้เผ็ดไปที คือเปิดไฟสูงแล้วขับตามมันเลย ลองดูว่า Xenon ตู กะไสตัดหอกของมึงใครจะแรงกว่ากัน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ maair

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 10:50:46 »
คอนเฟิร์มว่าไฟตัดหมอกท้ายของ Vios แยงตาที่สุดในโลก จริง ๆ ครับ  >:(

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 11:01:25 »
ไฟตัดหมอกหลังของวีออส จะเปิดได้ต้องตั้งใจเปิดครับ

เพราะต้องเปิดไฟหน้าที่เป็นไฟใหญ่ก่อน ถึงจะเปิดไฟตัดหมอกได้

เปิดแค่ไฟหรี่ หรือไม่เปิดไฟ จะเปิดไฟตัดหมอกหลังไม่ได้ครับ ก้านมันจะล๊อคไว้ บิดไม่ได้ครับ

ฉะนั้นเจอวีออสเปิดไฟตัดหมอกหลัง แสดงว่าคนขับตั้งใจเปิดครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 11:04:24 »
ความสว่างของไฟตัดหมอกหลัง = ไฟเบรคเลยครับ
ถ้าไฟเบรคเป็นมัลติรีเฟลคเตอร์ ผมขอบอกว่าไฟตัดหมอก > ไฟเบรคครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 15:02:02 »
อ่านความเห็นทุกท่านแล้ว พอจะเข้าใจเลยครับว่ามันบ้ากันจริงๆ แฮะ ทั้งๆ ที่มันก็น่าจะมีนะเรื่องการเปิดไฟตัดหมอกในการเตรียมสอบใบขับขี่เนี่ย เฮ้อ...

ออฟไลน์ LOBO_ASTI

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 16:07:19 »
ปกติได้แต่อ่านเวบนี้ พอเจอกระทู้นี้ ขอสมัครเลยดีกว่า ^ ^

เจอวิออส ขับอยู่ข้างหน้า จะแซงก็ติดคันอื่น

ทนดูแสงไฟตัดหมอกด้านหลังอยู่นาน ไม่รู้จะเปิดทำไม

ปกติก็เคยเจอบ้างที่วิออสเปิดไฟตัดหมอกหลัง แต่ตามได้ไม่นานเท่าไหร่ แต่เมื่อคืนโดนเต็มๆ แยงตาจริงๆ

นึกถึงคำที่เพื่อนเคยพูดกะผมไว้ว่า  เปิดไฟตัดหมอกไม่มีหมอกเปิดทำหอกทำไม

เฮ้อ รณรงค์ไม่เปิดไฟตัดหมอกโดนไม่จำเป็นจริงๆ  และควรปรับระดับไฟหน้าไม่ให้แยงตาคันข้างหน้าด้วยนะครับ

:(

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 18:47:30 »
ไม่แยงตาอะ .  .
..

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 19:05:52 »
มันแสบตามากมายเวลามีคนเปิด
ไม่รุ้จะเปิดกันทำไม???

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 20:23:25 »
อ่านความเห็นทุกท่านแล้ว พอจะเข้าใจเลยครับว่ามันบ้ากันจริงๆ แฮะ ทั้งๆ ที่มันก็น่าจะมีนะเรื่องการเปิดไฟตัดหมอกในการเตรียมสอบใบขับขี่เนี่ย เฮ้อ...
ก็คงเป็นปัญหาจากการไม่ตั้งใจฟังอบรมในการเตรียมสอบน่ะครับ
speed limit เขาก็บอกชัดเจนนะ แต่ขาดการ enforce ก็เลยเป็นงี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 23:35:00 »
และถ้าเราลำคาญมันจริงๆเราจะเตือนคนขับ Vios ที่เปิดตัดหมอกอย่างไรดีครับ ถ้าไม่เตือนกันเขาก็จะไม่รู้สึกอะไร ก็ยังทำต่อไป
เตือนโดยเปิดไปสูงอัดไปดีไหมครับ จะดีหรือครับ
"ถ้ามันเท่ห์อยู่คนเดียวแต่คนอื่นเดือดร้อน มันก็ = ไม่เท่ห์หรอกครับ"

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 23:50:06 »
และถ้าเราลำคาญมันจริงๆเราจะเตือนคนขับ Vios ที่เปิดตัดหมอกอย่างไรดีครับ ถ้าไม่เตือนกันเขาก็จะไม่รู้สึกอะไร ก็ยังทำต่อไป
เตือนโดยเปิดไปสูงอัดไปดีไหมครับ จะดีหรือครับ
"ถ้ามันเท่ห์อยู่คนเดียวแต่คนอื่นเดือดร้อน มันก็ = ไม่เท่ห์หรอกครับ"

ผมเคยทำอย่างที่จะว่านี้ ดีหรือไม่ก็ต้องพิจารณาเองครับ คือปาดมันแล้วเปิดคืน เสียดายว่าคันเรามีข้างเดียว แต่พอมันแซงไปมันก็ปิดนะครับ -_-"

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 23:50:40 »
ก็คงเป็นปัญหาจากการไม่ตั้งใจฟังอบรมในการเตรียมสอบน่ะครับ
speed limit เขาก็บอกชัดเจนนะ แต่ขาดการ enforce ก็เลยเป็นงี้ล่ะครับ

Speed Limit น่ะจำกันได้ทุกคนละครับ แต่เอาเข้าจริงมันไม่ไหวน่ะ จะให้ขับ 90 ตลอดทางมันก็ไม่ไหวนะ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 00:49:39 »

Speed Limit น่ะจำกันได้ทุกคนละครับ แต่เอาเข้าจริงมันไม่ไหวน่ะ จะให้ขับ 90 ตลอดทางมันก็ไม่ไหวนะ
extremist 90 เกินไปก็อาจจะไม่ไหวครับ แต่บางคันเล่นล้นไปสองเท่า ก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ บวกนิด บวกหน่อย ให้พองามดีกว่าอย่าน่าเกลียด

ออฟไลน์ praman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 10:39:21 »
มันก็แยงตาน่ารำคาญนะ แต่รำคาญพวกไฟซีนอนมากกว่า บางคันตัดหมอกหน้าซีนอนด้วย บ้านอยู่ในป่าในเขาหรอไง

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 12:05:57 »
มันก็แยงตาน่ารำคาญนะ แต่รำคาญพวกไฟซีนอนมากกว่า บางคันตัดหมอกหน้าซีนอนด้วย บ้านอยู่ในป่าในเขาหรอไง

พวก xenon ถ้าไม่แต่งก็ไม่ค่อยแยงเท่าไหร่ แถมที่โรงงานส่วนใหญ่ติดตัวบังหลอดมาให้ทั้งนั้น จะใช้refectอย่างเดียว

แต่พวกรถกระบะสูงๆ แล้วแต่งไฟหรือทุกของแล้วไม่ปรับ พวกนี้แยงพล่างเลย แต่ตัดหมอกหลังตอนฝนไม่ตกมันสร้างความรำคาญ และลดการมองเห็นที่ชัดเจนของคันหลังลงเพราะจะมองอย่างอื่นไม่ค่อยรู้แล้ว เห็นแต่แดงๆอันนัน้แหละ