ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นระหว่าง Jazz ที่กำลังจะตกรุ่น กับ Yaris Eco ตัวใหม่ น่ะครับ  (อ่าน 4088 ครั้ง)

ออฟไลน์ monojax

• Newbie
  • *
คือผมเล็ง Jazz ไว้และอยากรอ  New Jazz 2014 ครับ 
แต่เนื่องจากมีโครงการต้องรีบใช้รถในเร็วๆนี้ (ภายใน ก.พ.)   จึงคิดว่าอาจจะต้องตัดใจซื้อตัว Jazz ในปัจจุบันแทน

แต่ทั้งนี้มีเพื่อนแนะนำ Yaris ใหม่ ซึ่งผมศึกษาดูพบว่า เครื่อง 1.2 ประหยัด อดทน  แต่ไม่อ่อนแอ และใส่ของใช้งานได้เทียบเท่า Jazz  ถูกว่าประมาณแสนนึง  แถมยังเป็น Model ออกใหม่  ได้พวก Technology ปัจจุบัน  ไรประมาณนี้  ต่างจาก Jazz ที่กำลังจะตกรุ่น

จึงขอสอบถามเพื่อนๆว  ว่าจะตัดสินใจเช่นไรกันครับในโจทย์นี้   เช่น  ซื้อ Jazz ที่กำลังจะตกรุ่นนี่  จะเสียใจไปอีกนานรึป่าว 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
ทางเลือกระหว่าง jazz เก่า กับ yaris ใหม่
ผมเลือก  ยาริสใหม่ เกาะถนนไม่แพ้วีออสเลยจริงๆ ตอนนั้นเห็นมียาริสขับ 160 สบายๆ และภายนอกก็ดูสวยโอเคดี

----

แต่เป็นผมจะรอพวก รถที่จะออกมาใหม่  แหล่มมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2014, 17:28:32 โดย wannachat »

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
ผมคิดในฐานะเคยจองรถกะเอารถคันแรก สุดท้ายตลาดมือ 2 หล่นพลวด ผมมาเล่นมือ 2 แทน

ถ้าวันนั้นผมว่า City มือ 1 ได้ลด 1 แสน ผมคงเซ็น เพราะถ้าผมรู้ว่า Option จะมาแบบนี้ ผมรอมันออกมาแล้วปรับเอารุ่นลดลงมารุ่น 1 จาก ท๊อบเป็นรองท๊อป จากรองท๊อบเป้นรุ่นเริ่ม ยังรู้สึกคุ้มค่ากว่า

Jazz ผมก็คิดแบบเดียวกัน . . .

ออฟไลน์ KIM NNC

แล้วไม่สนซิตี้ใหม่บ้างเหรอครับ หรือว่าต้องเป็นห้าประตูอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ในโจทย์เลือก Jazz ครับ

ชอบโฉมนี้มานานแล้ว

ออฟไลน์ Nikle_pk

ขับสนุกๆไป Jazz ครับ
สดใหม่ กว้าง ไป Yaris
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ sajilki

พูดมาถึงขนาดนี้ยาริสเลยครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้าอยากได้ขับสนุกพุ่งปรู้ดปร๊าดก็ Jazz โล้ด แต่ต้องทำใจปัญหาจุกจิกก๊อกแก๊กตามประสาฮอนด้าบ้าง :)

ถ้าเน้นใช้ยาวๆ นานๆ ถึกทนเข้าว่า ผมว่า Yaris ได้เปรียบกว่าครับ (ไม่นับ CVT นะ)

เรื่องความง่ายในการซ่อมแซมผมว่ามันก็พอๆ กันแหล่ะ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Number 7

• Jr. Member
  • **
เป็นผมเลือก Jazz ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ราคาตัวเลขอาจห่างกันแสนก็จริงแต่เวลาจ่ายจริงไม่ถึงนะครับเพราะแจ๊สได้ดอก 0 % ของแถมอีกเพียบทำให้ราคาพอๆกันแต่จริงๆถ้าไม่รีบรอแจ๊สตัวให่ออปชั่นน่าจะจัดเต็มกว่าเยอะแค่ E85 กับ VSC ก็น่าสนใจมากๆแล้วครับ แต่ถ้าคุณจะออกเงินสดโดยเน้นความคุ้มค่าผมว่าจิ้มไปที่ Jazz มือสองครับตอนนี้ราคาร่วงรอรับตัวใหม่อยู่พอดียังไงก็จะตกรุ่นอยู่แล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ che_dtracker

• **
จริงๆ jazz ถือว่าเป็นรถที่น่าใช้ในเมืองครับ ตัวรถเล็ก แต่ภายในกว้าง
ผมสูง 185 ยังนั่งได้สบาย แถมขนของใหญ่ๆ ได้ดีด้วย
แต่ถ้าไม่มีโปรส่วนลดสัก 3-4 หมื่นเนี่ย ตอนออกรถ jazz น่าจะยังแพงกว่าหลายหมื่นน่ะ

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
ผมว่าภายใน Jazz ปัจจุบัน กับ City ตัวที่เพิ่งตกรุ่นไป

ผมให้ City กินขาดครับ

เคยได้ขับ Jazz เวลาสั้น บ่องตรงว่า ไม่ค่อยชอบช่วงล่างเลยครับ

พี่น้องกันแท้ ๆ City อร่อยกว่าเยอะ

ถ้าไม่ติดเรื่อง อัตราเร่งที่ต้องเค้น >> Yaris ครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ monojax

• Newbie
  • *
City ไม่ได้มองไว้น่ะครับ  เพราะมองแต่ 5 ประตูเลย   

ออฟไลน์ ไทบ้าน

Jazz  มากับหนุ่มญี่ปุ่นวัยขบเผาะ
Yaris มากับอาก๋งแก่ๆ หนวดยาว
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ volan

• **
เลือก jazz ge ครับ

ออฟไลน์ mummy167

• Newbie
  • *
Yaris เทียบชั้น jazz ไม่ติดหรอกครับ