ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้เคยมีประสบการ์ณ A6 vs Passat  (อ่าน 12835 ครั้ง)

ออฟไลน์ terng46

• Newbie
  • *
ถามผู้เคยมีประสบการ์ณ A6 vs Passat
« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 23:16:29 »
ตอนนี้จะออกรถ ศึกษาไปมาเริ่มสนใจเจ้าสองตัวนี้อ่ะครับ ใครมีประสบการ์ณ หรือ ข้อมูลดีๆแนะนำทีครับ แบบ เทียบการดูแลรักษา คุณภาพครับ
1.Audi A6 2.4 c5 2000
2.volk Passat 1.9TDI 2003
3.Volk Passat 2.3 V5 trip

หรือมีตัวไหนน่าเล่นในราคานี้ครับ 400-500+

แนะนำทีครับ ขอละเอียดได้ยิ่งดีครับ ไม่ขี้เกียจอ่าน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Vento

• Newbie
  • *
Re: ถามผู้เคยมีประสบการ์ณ A6 vs Passat
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 23:28:11 »
เท่าที่เคยได้ยินมา volk จะหาอะไหล่และการซ่อมได้ง่ายกว่า audi นะครับ แต่ก็ต้องยอมรับว่าถ้าใช้อารมณ์เลือกก็อยากได้ A6 นะครับ ถ้าเจ้าของกระทู้มีแหล่งอะไหล่บวกกับเจอร้านซ่อมดีๆ จะตัวไหนผมว่าก็ได้ทั้งนั้นแหละครับ
แต่ถ้าเอาการบริโภค,ซ่อมบำรุงและปัญหากวนใจรวมถึงราคาอะไหล่ผมว่า
1. TDI
2. 2.3 trip
3. A6

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามผู้เคยมีประสบการ์ณ A6 vs Passat
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 02:34:56 »
รถใกล้เคียงกัน อะไหล่ใช่ร่วมกันได้หลายชิ้น ตัวดีเซลทนทานกว่าเพื่อน

เน้นดูสภาพดีกว่า ถ้าเจอหนึ่งใน 3 ตัวเลือกที่สภาพสวยๆ ก็เอาเลย ไม่ต้องเจาะจงว่าต้องเป็นรุ่นใด เพราะมันใกล้เคียงกัน

หากเน้นการดูแลรักษา ผมแนะนำ W124 รุ่นสุดท้าย น่าจะเหมาะกว่านะครับ

แต่วัสดุ A6 ยอมรับว่าดีกว่าพาสสาทและ W124 จริงๆ

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 08:10:22 »
ถ้า AUDI ก็ระวังเรื่องเกียร์ด้วยนะครับ

เพราะว่าเพื่อนของผม เคยซื้อ A4 2.4 v6 ปี 97 มาใช้ ใช้ได้ 1 ปี แล้วเกียร์ไป

คือ เกียร์มันเข้าอยู่เกียร์คือเกียร์ 4 เลย Overhall เกียร์ หมดไป 60,000 บาท

แต่ซ่อมไม่จบ สุดท้ายก็เลยมาจบ กับ แจ้ส เกียร์ธรรมดาซะ

ขาย AUDI ทิ้ง แล้วไปดาวน์ Jazz

AUDI ซื้อรถบ้านมา 330,000 ใช้ไป 1 ปี จอดซ่อม 6 เดือน ขายเต้นท์ได้ 180,000

ส่วนที่เลือก Jazz เกียร์ MT เพราะว่าหลอนกับเกียร์ AT + ไม่อยากให้เมียขับ ครับ ::)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 10:32:11 »
ตอนแรกผมก็ดูสองตัวนี้ครับ สุดท้ายมาลงเอยที่ A6

Passart TDi ได้ ความประหยัด วิ่งดีมาก

Audi A6 ได้ภายนอกและภายใน หรูกว่า และดีกว่า Passrt เยอะ ช่วงล่างนิ่งกว่า เครื่องวิ่งเอามันส์ได้ แต่ไม่ประหยัดเท่าไหร่ (ถ้าวิ่ง 110 ทางยาวๆ ผมทำได้ 14 กม/ลิตร) แต่คนส่วนใหญ่เอาไปติดแก็ส ประหยัดแล้วจบสบายกระเป๋า

อะไหล่ทั้งสองตัวหาไม่ยากเลย ไม่เคยรอนานเกิน 1 อาทิตย์ ส่วนใหญ่ 1-2 วันก็ได้ของแล้ว (แต่ๆๆๆ อายุ 10 ปีแล้วจุกจิกนิดหน่อย ต้องหาช่างที่ไว้ใจได้)

ราคาอะไหล่ สมราคารถตอนออกใหม่ บางอย่างถูกกว่าอะไหล่รถญี่ปุ่นใหม่ๆด้วยซ้ำ แล้วทุกอาการยืนยันว่าซ่อมจบ จบแน่นอน อู่ที่อู่แล้วล่ะ ว่าเข้าไปให้เค้าฟันหรือเปล่า

แล้วผมใช้มือสองมา 3 ปี วิ่งไปจะ 3 แสนแล้ว ไม่มีปัญหาเรื่องเกียร์เลยสักครั้ง เลยจัด A6 ปี 2000 มากับ A4 ปี97 มา ตอนนี้มี Audi กับ Volk แล้วก็ BMW ส่วน Benz ขายหมด เก็บไว้แต่ W140 2 คัน

ผมแนะนำอย่างนี้ครับ

ถ้ามีรถสำรอง มีเงินเย็นๆสักแสนหรือสองแสนไว้ซ่อม (มันไม่มาทีเดียว แต่มันจะมาเรื่อยๆ ต้องซ่อมให้ถึงครับ ไม่งั้นจุกจิกมากกกก) ดูสภาพรถเป็น (อันนี้สำคัญมากๆ คนส่วนใหญ่ดูไม่เป็น ซื้อสภาพย่ำแย่มาแล้วมาหารถไม่ดี แต่หารู้ไม่ตัวเองโดนหลอก) มีอู่เฉพาะของยี่ห้อ (หาตามคลับเอาครับ อย่าไปเข้ามั่ว แล้วจะมาหาว่ารถซ่อมแพง ซ่อมไม่จบ รู้หรือเปล่าตัวเองโดนฟัน)

ผมใช้ W124 มาก่อน ยอมรับว่ามันซ่อมถูกกว่า (นิดเดียว) แต่ไม่ได้ทนกว่านะครับ ช่วงล่างขับหน้า Audi ไม่เปราะนะครับทนพอๆกับ Benz แน่นอน

ยังไงลองเข้าไปดู www.audiclubthailand.com ดูครับ ถ้ามีครบตามที่ผมบอกแล้ว คุณจะมีความสุขกับการใช้รถมือสองมากๆๆๆๆครับ