ผู้เขียน หัวข้อ: ปทุมธานีท่วมหนัก ท่วมหมู่บ้านหรู เบนซ์ บีเอ็ม จมน้ำมิด  (อ่าน 18822 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ถือเป็นบทเรียนของความมั่นใจเกินเหตุครับ

ตอนนี้ผมอยู่เฝ้าบ้าน ไม่ไปทำงานแล้ว (บ้านอยู่ดอนเมือง)

พรุ่งนี้ค่อยว่ากันอีกที ปกติไม่ชอบขับรถไปทำงาน แต่ก็อาจจะไม่แน่

ส่วนข่าวเนี่ย ถ้าไม่ใช่คนท้องที่พูดก็เชื่อได้ยากนิดนึง เพราะเวลาข่าวหลุดออกมา
กรองแล้วกรองอีก กรองกันหลายชั้นกว่าจะมาถึงหูประชาชน อย่างล่าสุดพฤหัสที่แล้วที่ว่าหลักหก ดอนเมืองเตรียมย้ายของหนี
ปรากฎว่า ยังคุมได้ ไม่มีปัญหา (แต่กรณีเมื่อวานก็ควรระวังมากกว่าเดิม)

ฉะนั้นควรวิเคราะห์ก่อนตีโพยตีพายจะดีที่สุด

ส่วนตอนนี้ถ้าใครอยู่ละแวกนั้น
วันไหนว่าง หรือพรุ่งนี้เป็นวันหยุด สละเวลามาช่วยบรรจุกระสอบทรายที่คันกั้นแถวคลองรังสิตกันครับ
แนะนำช่วงเย็นๆ จะอากาศดีหน่อย ไม่ร้อนมาก

ผมเองก็ไปทุกคืนวันศุกร์และเสาร์ วันอื่นทำงานอด ศุกร์นี้ก็คงเอาอีก

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
เสียใจด้วยครับสิ่งของนอกกายถ้าไม่ตายก็หาใหม่ได้ สิ่งที่สำคัญที่สุดทีต้องรักษาไว้คือตัวเราเองครับ อย่าท้อถอยสู้ต่อไปครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้ามีตังจริงก็ไปซื้อคันใหม่ จะกลัวอะไร
แต่ทำไมมาเซราติดูมันเก่าๆครับ รุ่นอะไรน่ะ

ส่วนตัว ไม่ชอบการตอบแบบนี้

ดูแล้งน้ำจิตน้ำใจไปหน่อยครับ
ขอโทษด้วยครับ ยังไงประกันก็น่าจะจัดการชดเชยให้ได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

บางคนที่กล้าทิ้งลูกตัวเองลงถัง เอาไปแอบทิ้งตามร.พ... อายมันมั๊ยน่ะ

นาทีหนีตายน้ำทะลักนิคมฯนวนคร "สุนัข"คาบลูกน้อยเผ่นขึ้นที่สูง

ออฟไลน์ sajaut

• Full Member
บางคนที่กล้าทิ้งลูกตัวเองลงถัง เอาไปแอบทิ้งตามร.พ... อายมันมั๊ยน่ะ

นาทีหนีตายน้ำทะลักนิคมฯนวนคร "สุนัข"คาบลูกน้อยเผ่นขึ้นที่สูง

ใช่เลยท่านมันอายใหมเด็กบางคนน่าตาน่ารักเชียวทำลงไปได้

ออฟไลน์ 2k

นั่นแหละครับคือเหตุผลว่าทำไมผมถึงว่าอยากให้กลับไปดูหมาจัง ภาพๆนี้อธิบายไว้หมดแล้ว หมามันมีความรู้สึกเจ็บปวดเป็นห่วงคนที่มันรักไม่ต่างจากมนุษย์เลย ถ้าหากว่าหมายังไม่ตายมันคงนึกนายจ๋าหมารับพวกหนูไปที  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mongolias

นั่นแหละครับคือเหตุผลว่าทำไมผมถึงว่าอยากให้กลับไปดูหมาจัง ภาพๆนี้อธิบายไว้หมดแล้ว หมามันมีความรู้สึกเจ็บปวดเป็นห่วงคนที่มันรักไม่ต่างจากมนุษย์เลย ถ้าหากว่าหมายังไม่ตายมันคงนึกนายจ๋าหมารับพวกหนูไปที  :'(
ผมก็กำลังลังเลอยู่ว่า จะพาหมาอพยพไปอยู่ที่ศรีราชาก่อน
ส่วนคนยังไม่ยอมไปไหน คงต้องรอดูสถานการณ์ก่อน ว่าน้ำจะท่วมเมื่อไหร่ สูงขนาดไหน และนานเท่าไหร่
รอประกาศจากทางจังหวัด(แปดริ้ว) ก็เงียบเป็นเป่าสาก ได้แต่ Fwd mail ว่าน้ำจะท่วมเท่านั้น เท่านี้ เฮ้อ หน่วยงานราชการนี่จะไม่คิดให้ข้อมูลที่แท้จริงกับประชาชนเลยหรือไงฟะเนี่ย

ออฟไลน์ Alcatraz

ฟังข่าวเมื้อกี้มีสัมภาษ ชาวบ้านแถวนั้นบอกว่า เจ้าหน้าที่ไปช่วยคนที่อยู่หมู่บ้านหลังล่ะ20ล้านกันหมด ไม่มีมาช่วยพวกเค้าเลย บอกความผิดคนรวย

เออ เอาเข้าไปสิ ผมว่าทุกฝ่ายเค้าก็ทำตามความสามารถที่มีไม่มีแบ่งฝ่ายแบ่งสีหรอก

ผมสงสัยนิดนึงเรื่องรถจดประกอบหรือลากป้ายแดง คือพวกนี้มีประกันหรอครับ น่าจะลำบากพอสมควรนะ เพราะถ้ามีประกันมันตรวจสอบรายระเอียดรถได้ง่ายกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2011, 17:49:38 โดย hypercanon »

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D...........เราอยู่หมู่บ้านสุภาพร  สามโคก ปทุมธานี  ชั้นล่างน้ำท่วมเมตรครึ่ง ทุกคนอพยพหมดเข้าบ้านไม่ได้  เหมือนหมู่บ้านร้าง
ตอนนี้ได้แต่เตรียมใจว่าอีกหลายอาทิตย์กว่าจะเข้าบ้านได้  เตรียมติดต่อช่างซ่อมเครื่องซักผ้าไว้แล้วและจองช่างตรวจซ่อมตู้เย็นไว้ด้วย
เพราะรู้ชะตากรรมแน่นอนแล้วว่าน้ำมันท่วมหมด  ไม่ได้ขออะไรนะครับ  เล่าสู่กันฟังระหว่างเพือนร่วมห้องนี้  ขอให้เพื่อนๆทุกคนโชคดีกว่าผมนะครับ
                                                                                                              yogibear & youngbear

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
ถ้าว่าพูดกันถึงเรื่องน้องหมาตามความเห็นผมนะ กรงหมาเนี่ย ถ้าปกติไม่ใช่หมาพันธุ์แพงมากๆอะไร กรงขังหมาก็จะไม่มีกุญแจล๊อค ถ้าทุกคนคิดตามผมก็จะต้องร้องอ๋อว่า ต่อให้ตกใจไฟไหม้ น้ำท่วมแค่ไหน ผมประเมินได้เลยว่าระยะเวลาที่จะเปิดกรงให้หมาหนีเนี่ย เต็มที่ไม่เกิน 3-5 วินาที ถ้าคุณรักมัน(บ้าง) แต่ถ้าให้ผมเดาก็คิดว่าน่าจะเกิดจากกรงหมาอาจอยู่ไกลเกินกว่าจะกลับไปเปิดให้มัน หรืออารามตกใจ ที่พูดมาก็มิใช่จะไปกล่าวโทษนะคับว่าคนที่กล่าวมาเค้าไม่รักหมา ก็เข้าใจแหละคับ คนมันตกใจขนาดนั้นไม่มีเวลาคิดอะไรหรอก อาจจะลืมด้วยซ้ำ แต่ถ้าว่ากันจิงๆคนรักหมาจิงๆน่ะ ตกใจแค่ไหนอย่างน้อยเสี้ยววินาทีนึงเราน่าจะคิดถึงมันบ้างนะคับ เหมือนกับที่มันคิดถึงเราตลอดเวลา แม้กระทั่งหมายอมโดดน้ำไปช่วยเจ้าของทั้งๆที่มันอาจจะจมน้ำตายไปพร้อมเจ้าของด้วยซ้ำ ข่าวหมาพันธุ์ชิสุตัวกระเปี๊ยกตัวไม่ถึงหน้าแข้งคนด้วยซ้ำ ไล่กัดสู้กับโจรที่กำลังทำร้ายเจ้าของมันจนตัวมันเองโดนปาดคอห้อยร่องแร่ง น่าสงสารมันนะคับยังไงก็แสดงความเสียใจกับเจ้าหมาตัวนั้นด้วยที่มันต้องจมน้ำตายในกรงอย่างทรมาน (ใจภาวนาขอให้ไม่มิดกรงให้มันได้มีอากาศหายใจ เผื่อจะรอด) แต่อย่างน้อยผมคิดแง่ดีนิดนึงว่า มันคงเข้าใจว่าเจ้าของมันหนีตายเลยต้องทำแบบนี้ ขออย่าให้มันคิดว่า ข้าภักดีกับเอ็ง แต่ทำไมเวลาแบบนี้ เอ็งกลับทิ้งข้า (ขออภัยถ้าร่ายมายาวเกิน ทั้งๆที่ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับเรื่องรถ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2011, 18:31:33 โดย nachi »

ออฟไลน์ YenChar

สงสาร ตอนฟื้นฟูเนี้ยแหละครับ ที่ลำบาก

บ้าน รถ สวน ไร่ นา โรงงาน
แต่ที่สำคัญที่สุด คือแรงงานที่ว่างงาน จะฟื้นฟูยังไง
เค้าจะเอาอะไรกิน

........................

เรื่องหมา ผมไม่มีความเห็น เพราะผม"เกลียดหมา"
หมู่บ้านผม หมาเห่าทั้งคืน นอนไม่ได้ รำคาญสุดๆ
คนเลี้ยงไม่ให้ความรัก ไม่ให้ข้าว ไม่ดูแล ไม่เกรงใจชาวบ้าน
เลี้ยงหมาแล้วเป็นแบบนี้ อย่าเลี้ยงเลยดีกว่า

ออฟไลน์ Jameskungz

• Newbie
  • *
    • http://facebook.com/jameskungz
สงสาร ตอนฟื้นฟูเนี้ยแหละครับ ที่ลำบาก

บ้าน รถ สวน ไร่ นา โรงงาน
แต่ที่สำคัญที่สุด คือแรงงานที่ว่างงาน จะฟื้นฟูยังไง
เค้าจะเอาอะไรกิน

........................

เรื่องหมา ผมไม่มีความเห็น เพราะผม"เกลียดหมา"
หมู่บ้านผม หมาเห่าทั้งคืน นอนไม่ได้ รำคาญสุดๆ
คนเลี้ยงไม่ให้ความรัก ไม่ให้ข้าว ไม่ดูแล ไม่เกรงใจชาวบ้าน
เลี้ยงหมาแล้วเป็นแบบนี้ อย่าเลี้ยงเลยดีกว่า

คห.ส่วนตัวนะครับ ผมว่าหมาไม่ผิดหรอก ผิดที่คนเลี้ยงไม่ดูแลมากกว่า   :)

ออฟไลน์ H.

เห็นด้วย ครับ คนเอาให้รอดก่อน หมาผมเข้าใจว่าทุกคนรักมัน แต่คนมีค่ากว่ามากนะครับ
สำหรับผมว่า หมากับคนก็มีค่า 1 ชีวิตเหมือนกันแหละครับ แต่เวลานี้ เอาตัวเองให้รอดก่อน ส่วนหมาหรือสัตว์เลี้ยงอื่นๆ ถ้าช่วยได้ก็ช่วย ถ้าไม่ได้ก็อย่างเสี่ยงครับ กับคนกันเองก็เหมือนกันครับ ถ้าเห็นช่องทางช่วยได้ก็เต็มที่เลย แต่ถ้าไม่ได้ก็อย่าเสี่ยง

เอาเถอะ ยังไงซะผมว่าเรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับการเมืองเลยครับ เรื่องนี้จะบอกธรรมชาติลงโทษก็ไม่ใช่ เพราะดูแล้วมันก็เป็นระยะเวลาของมัน แต่ผมเห็นว่าจะได้เวลาย้ายเมืองหลวงแล้วละมั้งเนี่ย
H.

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
ได้อ่านความเห็นหลายๆท่านที่สงสารหมาของเพื่อนผม ผมก็เข้าใจและมีความเห็นรวมทั้งรู้สึกเหมือนๆกับหลายๆท่านด้วยครับ(ที่บ้านผมก้เลี้ยงหมาด้วยเหมือนกัน) แต่จากที่เพื่อนผมเล่ามา คือน้ำมาเร็วมาก วินาทีนั้น ผมเดาเองว่า เพื่อนผมมันก็คงต้องเอาตัวรอดก่อน วันนี้เห็นรูปที่ เพื่อนถ่ายมาลงFB น้ำขึ้นมาเกือบมิดประตูหน้าบ้าน ซึ่งคงสูงราวๆ 2.50 เมตร ไม่ต้องคิดถึงรถ2คันนั้นเลยครับ จมมิดไปแล้ว เสียดายมากกกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2011, 02:54:19 โดย maggie »

ออฟไลน์ Lilylizzie

• Newbie
  • *
ที่ปทุมธานีน้ำมาเร็วมากตริงๆค่ะ และขึ้นเร็วมากด้วย ที่สำคัญการเข้าไปช่วยเหลือได้ช้าเพราะว่าไม่มีเรือเข้าไปรับค่ะ รถเข้าไม่ได้เพราะว่านะดับน้ำสูงเกินไปและเพิ่มสูงอย่างต่อเนื่องค่ะ

วันนี้ไปนำอาหารและไปช่วยทำกระสอบทรายมาค่ะที่ธัญญบุรี คนที่มาเป็นจิตอาสา มาด้วยใจมีเยอะมากค่ะ แต่ไม่มีอะไรจะทำ เพราะว่าแออัดมากตรงจุดนั้น ทำให้งานได้น้อยมากเมื่อเทียบกับคนที่มา กองทรายกองสูงมาก เปียกชุ่มน้ำสุดๆและกระจุกอยู่หย่อมเดียวค่ะ ไม่สามารถจะแทรกตัวเข้าไปช่วยตักได้เลยค่ะ ได้แต่ช่วยลำเลียงยกมาวางข่้างๆที่จะขึ้นรถได้ง่ายค่ะ

ขออนุญาตออกความเห็นส่วนตัวกับเรื่องนี้หน่อยนะคะ รู้สึกดีใจมากๆที่เห็นคนไทยรักและสามมัคคีกันขนาดนี้   เรื่องทำกระสอบทรายถ้ามีผู้ใหญ่ใจดีมาช่วยจัดการให้เป็นระเบียบอีกนิด จะได้กระสอบทรายที่เยอะและเร็วกว่านี้ค่ะ ส่วนปัญหาน้ำท่วมพอ ก็น่าจะคิดในทางระยะยาวค่ะไม่ใช่รั่วตรงไหนอุดตรงนั้น อย่าบอกประชาชนว่ามั่นใจไม่ต้องกลัว ควรจะบอกตรงๆดีกว่าค่ะว่าตอนนี้มันแย่มากจะได้เตรียมใจไว้ค่ะ ซึ่งคำว่ามั่นใจ ไม่เป็นไรเรารับมือได้นี้ วันนี้ก็เจอกับตัวเองค่ะ เพราะว่าก่อนออกเดินทางเช็คข่าวตลอด ทุกจุดยังโอเค ก็ออกเดินทางไปกับเพื่อนค่ะ แล้วก็เอาวีออสไป ปรากฏพอกำลังจะลงโทลเวย์เท่านั้นแหละค่ะ ใจเสียทันที เพราะว่ามองลงไปมีแต่น้ำทั้งนั้นเลยค่ะ เลยรีบเชคข่าวปรากฎที่กั้นตรงคลอง4แตก เราก็ยังโอเคยังไหวอยู่พยายามไป พอไปช่วยสักประมาณชั่วโมงนึงค่ะ ที่คลอง3ก็แตก คลอง5ก็แตก คลอง6เริ่มร้าว และเห็นคนทยอยมาเยอะมาก ประมาณเต็มรถเมล์3คันเลยค่ะ เลยขอกลับดีกว่า เพราะว่าไม่มั่นใจค่ะ กลัวน้ำมาแรงๆแล้วออกไปไม่ได้ คือไม่ได้เห็นแก่ตัวนะคะแต่ถ้าไปช่วยคนอื่นแล้วเราต้องลำบากขนาดรถจมน้ำก็ไม่ขอเสี่ยงค่ะ บอกตรงๆว่าไม่มั่นใจเลยค่ะว่ากรุงเทพจะรอดพ้นคราวนี้ไปได้

ป.ล.ถ้าออกความเห็นแล้วท่านใดไม่เห็นด้วย ก็ขออภัยไว้ก่อนนะคะ ^^