ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามความเห็นเรื่องสมรรถนะการขับขี่ new teana คับ  (อ่าน 7561 ครั้ง)

pode

• บุคคลทั่วไป
พี่จิมมี่ หรือ พี่ๆในบอร์ดคับ รบกวนผู้รู้ ช่วยแสดงความเห็น เกี่ยวกับ new teana เรื่อง สมรรถนะ การเกาะถนน และ ความสะดวกสบาย ในการขับขี่ ความทนทาน เทียบกับ camryตัวใหม่ และ accord ทีคับ
ถ้าผมซื้อเทียน่าJ32  ตอนนี้ อาจผิดหวังในจุดใดบ้าง เพราะ พ่อชอบcamry แต่ผมชอบเทียน่า น้องชอบ accord อ่ะคับ

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
พี่จิมมี่ หรือ พี่ๆในบอร์ดคับ รบกวนผู้รู้ ช่วยแสดงความเห็น เกี่ยวกับ new teana เรื่อง สมรรถนะ การเกาะถนน และ ความสะดวกสบาย ในการขับขี่ ความทนทาน เทียบกับ camryตัวใหม่ และ accord ทีคับ
ถ้าผมซื้อเทียน่าJ32  ตอนนี้ อาจผิดหวังในจุดใดบ้าง เพราะ พ่อชอบcamry แต่ผมชอบเทียน่า น้องชอบ accord อ่ะคับ
โห แล้วแม่ของ จขกท
ชอบ โซนาต้า ไหม
55
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ wisarut_tul

• Newbie
  • *
[[  Click here !!  ]]

'n type "Teana"
After that, press Enter

Finally, you'll get the answer krub

:D

แต่รถทั้งหมดใน List นี้นะ
ผมเชียร์อยู่ 2 ตัวแหละ

Accord ที่น้องคุณชอบ กะ
เจ้า Teana ที่คุณชอบ

เหตุผลทั้งหลายอยู่ที่โพสไว้ให้ข้างบนครับ

ลองเถียงๆ กะน้องดูนะครับ  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2009, 18:02:29 โดย wisarut_tul »
Tul LH

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
3 คันที่ ท่าน จขกท ว่า

เป็นผมนะ ถ้าพ่อซื้อให้ก็เอาตามพ่อเลย

แต่ถ้าเก็บเงินซื้อเอง ผมก็เอา teana เหมือนกัน

โดยส่วนตัวแล้ว 3 คันที่ว่า ได้ขับคันไหนก็ดีใจแล้วบอกตรงๆ^^

pode

แล้ว ณ ชั่วโมงนี้ ถ้าผมเลือก teana มีข้อเสียอะไรบ้างที่ผมควรต้องสนใจนอกจาก ราคาขายต่อ และอัตราเปลืองน้ำมันมากกว่า
แล้ว teana มันดีกว่าตรงไหน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
อืม เอาข้อเสียนะ

1) ถ้าเป็นพิกัด 2.0ล่ะก็ คู่แข่งทั้งสองขับสนุกกว่า และออพชั่นเยอะกว่า
2) Teana J32 ทุกคันในโลก พวงมาลัยปรับเข้า-ออกไม่ได้ เวลาลองขับต้องมั่นใจจริงว่านั่งได้ถนัด
3) ระบบ Navigation รถขายให้ลูกค้านั้นไม่รู้ว่าจะยังใช้ระบบจอนำทางที่ภาพแตกมัวๆไม่สมราคาอยู่หรือเปล่า

4) No DVD Player นะ
5) เกียร์ ที่ยังไม่ทราบแน่ชัดว่าทนจริงหรือไม่ บอสนิสสันเคลมว่าใช้ที่ดูไบร้อนตับแตกไม่มีปัญหา แต่ถ้ารถติดแถมร้อนแบบเมืองไทย ไม่รู้จะอยู่ได้นานไหม ส่วนเกียร์ฮอนด้าที่มากับเครื่องK24 นั้นรุ่นใหม่น่าจะทนนะ แต่ถ้าเป็นรุ่นที่แล้ว..ทนผิดวิสัยฮอนด้า เรียกว่าต่อให้ใส่เทอร์โบไปมันก็ไม่พังง่ายๆ

ถ้าเอาข้อดีนะ
1) ช่วงล่างเป็นกลาง เกาะกว่าแคมรี ไม่แข็งเท่าแอคคอร์ดแต่ทิ้งโค้งได้ดีพอกัน
2) อัตราเร่งในรุ่น 2.5 V6 0-100, 80-120 ชนะคู่แข่งที่เครื่อง 2.4 ได้ใสๆ
3) การเก็บเสียงดีกว่าแอคคอร์ด
4) ความสบายของตัวเบาะ หน้าหลัง และการจัดพื้นที่ดีกว่า
5) แพลทฟอร์มของรถมีการออกแบบมาอย่างก้าวหน้ากว่าแคมรี่ และมีแนวโน้มจะแข็งแรงกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ frame@kk

เอางี้นะถ้าจะเอา camry กับ accord รอตัวปรับโฉมก็ดีนะครับ แต่ถ้าชอบเทียน่าก็น่าสนเพราะ สดกว่าทั้ง2คันที่ว่ามาในตอนนี้

แต่ที่ในเทียน่าคลับเห็นเค้าบ่นๆกันว่ารถได้ช้าอ่ะคับช่วงนี้ คนจองช่วงมอเตอโช ยังไม่ได้รถกันก็เยอะ

แต่อย่าลืมไปทดลองขับนะคับ อยู่ที่ความรู้สึกของตนเอง

ขอให้เลือกรถที่โดนใจตัวเองให้มากที่สุดนะคร้าบ

pode

ผมสอบถามทาง นิสสันกรุงไทย เห็นบอก เกียร์ CVT teana รุ่นนี้ ใช้สายพานแบบโซ่ ถ้าเป็นอย่างที่อ้างจริง น่าจะใช้ได้ซักกี่ปีคับ ถ้าขับแบบปกติ  เพราะเท่าที่ฟังข้อมูล ข้อเสียข้ออื่นรับได้ และเคยลองขับแล้วระยะพวงมาลัยไม่มีปัญหา และเล็งรุ่น 2.5 sunroof ไม่มี่ navigator ไว้คับ แต่ติดอยุ่ 2 อย่าง คือ กลัว CVT ไม่ทน และกลัว ซันรูฟ ไม่ทนน่ะคับ

ออฟไลน์ PREM

CVT นี่ต้องรอการพิสูจน์ต่อไปครับ
แต่เห็น Nissan กำลังทยอยใส่ CVT เข้าไปในรถหลายๆ รุ่น คิดว่าเค้าคงมั่นใจในความทนทานพอสมควรแหละครับ

ถ้าสนใจรุ่น 2.5 อยู่ก็ซื้อได้เลยครับ เพราะผมว่าเครื่องกับช่วงล่างนี่ดีมาก
เรื่องซันรูฟทนมั้ย ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ แต่ถ้าดูแลดีๆ คิดว่าไม่น่ามีปัญหา
Ford Escape ที่ลุงผมใช้ก็ 5 ปีแล้ว ยังไม่มีรั่วหรือใดๆ ทั้งสิ้นครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
1. อ่านรีวิว First Impresion ที่อยู่นหน้าแรก ของ แฟลช เรา หรือยังครับ ส่วนที่เปลี่ยนภาพได้หนะ
ถ้ายัง คลิ๊กอ่านที่นั่นก่อนครับ พี่ว่าพี่เขียนหมดพอสมควรแล้ว

2. เครื่อง 2.0 ยังไม่ได้ลองครับ แต่เท่าที่ดูจาก คลิ๊ปวีดีโอ ส่วนตัวที่ได้รับมา
บอกเลยว่า 0-100 ไม่น่าประทับใจนัก 80-120 ใช้เวลานานไปนิด
ยังไงๆ คู่แข่ง ทั้ง แอคคอร์ด และ แคมรี ก็ดีกว่าแน่ๆครับ ถ้าเป็นไปตามนี้
แต่ เอาไว้รอให้ผมได้ทำ ฟูลรีวิวก่อนครับ

pode

Re: รบกวนถามความเห็นเรื่องสมรรถนะการขับขี่ new teana คับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 07:22:08 »
review first impression อ่านนานแล้วคับ แต่ยังไม่แน่ใจข้อเปรียบเทียบ ข้อดี ข้อเสีย ในแต่ละเรื่อง เทียบกับคู่แข่งอีกสองตัว ในรุ่น 2.5 ยังไงท่านใดมีความเห็นเพิ่มเติมช่วยแนะนำด้วยคับ ตอนนี้กำลังรีบตัดสินใจ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ SUN-PS

Re: รบกวนถามความเห็นเรื่องสมรรถนะการขับขี่ new teana คับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 09:49:54 »
อืม เอาข้อเสียนะ

1) ถ้าเป็นพิกัด 2.0ล่ะก็ คู่แข่งทั้งสองขับสนุกกว่า และออพชั่นเยอะกว่า
2) Teana J32 ทุกคันในโลก พวงมาลัยปรับเข้า-ออกไม่ได้ เวลาลองขับต้องมั่นใจจริงว่านั่งได้ถนัด
3) ระบบ Navigation รถขายให้ลูกค้านั้นไม่รู้ว่าจะยังใช้ระบบจอนำทางที่ภาพแตกมัวๆไม่สมราคาอยู่หรือเปล่า

4) No DVD Player นะ
5) เกียร์ ที่ยังไม่ทราบแน่ชัดว่าทนจริงหรือไม่ บอสนิสสันเคลมว่าใช้ที่ดูไบร้อนตับแตกไม่มีปัญหา แต่ถ้ารถติดแถมร้อนแบบเมืองไทย ไม่รู้จะอยู่ได้นานไหม ส่วนเกียร์ฮอนด้าที่มากับเครื่องK24 นั้นรุ่นใหม่น่าจะทนนะ แต่ถ้าเป็นรุ่นที่แล้ว..ทนผิดวิสัยฮอนด้า เรียกว่าต่อให้ใส่เทอร์โบไปมันก็ไม่พังง่ายๆ

ถ้าเอาข้อดีนะ
1) ช่วงล่างเป็นกลาง เกาะกว่าแคมรี ไม่แข็งเท่าแอคคอร์ดแต่ทิ้งโค้งได้ดีพอกัน
2) อัตราเร่งในรุ่น 2.5 V6 0-100, 80-120 ชนะคู่แข่งที่เครื่อง 2.4 ได้ใสๆ
3) การเก็บเสียงดีกว่าแอคคอร์ด
4) ความสบายของตัวเบาะ หน้าหลัง และการจัดพื้นที่ดีกว่า
5) แพลทฟอร์มของรถมีการออกแบบมาอย่างก้าวหน้ากว่าแคมรี่ และมีแนวโน้มจะแข็งแรงกว่า

ตอบได้ชัดเจนแจ่มใสมากครับ เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 12:17:24 »
งั้น

จะบอกว่า หลังจากนี้ เตรียมรอ ฟูลรีวิว ได้เลยครับ

รถจะได้รับ ช่วงปลายเดือนนี้ เฉพาะ 2.5 ก่อน
ดังนั้น คาดว่า ก่อนสิ้นเดือน มิถุนายน เราคงจะได้อ่น ฟูลรีวิวเทียนากัน โดยประมาณการ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 13:26:26 »
คุณ่พอเป็น 1 ในลูกค้าที่โชคดีไม่กี่คน ที่ สมมุติ ซื้อวันนี้ วันรุ่งขึ้นได้รถเลย (ดีลเลอร์ที่ระยองน่ะคับ)
ท่านซื้อรุ่น 2.5+Sunroof เท่าทั้ลองขับคร่าวๆ รู้สึกว่า
- ช่วงล่างจะแข็งๆกระด้างๆ หน่อยอ่ะคับ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะ เค้าอัดลมยางมามากมายรึป่าว (เทียบกับ J31 ที่เอาไปเทินมา)
- อีกจุดนึงคือ เบาะฝั่นคนนั่ง ปรับได้แค่ 4 ทิศทางเอง :'( ไม่รู้ทำต้องกั๊กด้วย
- ส่วนซันรูฟแนะนำว่าอย่าซนเอามืออกไปเกาะตรงขอบ เพราะคันที่ได้มานั้นจาระเบียเยอะมาก อาจ้ปื้อนมือได้
- ส่วน  Welcome Seat ผมมองว่ามานเป็นอะไรที่ไม่ค่อยชิน อิอิ แล้วก็เลื่อนออกไปน้อยเกินนิสนึง
- Handling ยังประทับใจเหมือนเดิมคับ มั่นใจดีเวลาขับ + ตัวรถมีความรู้สึกว่าพุ่งมาก ไม่รู้ว่าหลอกความรู้สึกรึป่าว