ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆ น้องๆ ในบอร์ดนี้ใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 20839 ครั้ง)

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
รบกวนมาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ 
เช่น  ใช้รถอะไรอยู่  ใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร  ประสิทธิภาพ  ผลการใช้ระยะยาว พอใจหรือไม่  และคุ้มค่ากับราคาอ๊ะป่าวครับ

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
Castal SLX SYNTENTIC 5W-30 ครับ เพราะว่าตั้งแต่ 100 กิโลแรกหลังเปลี่ยนถ่าย จนถึงกิโลเมตรที่ 10,000 ยังวิ่งลื่นตลอดครับ ทั้งๆที่มาตรฐาน API - SJ เองนะ

แต่พอลองเปลี่ยนมาใช้ PTT SUPER SYNTENTIC 5W-30 พบว่าอืดครับ แบบว่าแตกต่างกันอย่างชัดเชน อย่างว่าแหละครับ ของถูกก็อย่างนี้ (ให้พี่ซื้อในนามพนักงาน)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เคยใช้ทุกยี่ห้อแล้วครับ ที่ใ้ช้ประจำก็

Castrol SLX  เคยใช้เพราะศูนย์ให้ใช้
Castrol Edge
ตอนนี้ ทุกคันมาเป็น MOBIL 1

ออฟไลน์ T1k

• T1K
Yaris G 2007
ครั้งแรกใช้ PTT semi syn ตอน5000km
ที่เหลือ PTT syn 0w 40 ตลอด เพราะบ้าของแถม เปลี่ยนที่10000 - 20000 มีไปใช้  Ptt syn 5w 40 ครั้ง

บอกตรงไม่รู้สึกแต่สบายใจ สบายกระเป๋า

แต่ครั้งสุดท้ายล่าสุดเปลี่ยนที่ 110,000 ของแถมไม่ค่อยดีเลบไปเอา Syn TOYOTA ผลคือ ทำไมรู้สึกลื่นขึ้นทันที
หรือข่าวลือเรื่องน้ำมันเครื่องPTT มันห่วยจะจริง???????????

ออฟไลน์ DF-SLB

Mobil 1  กระป๋องทองครับ  

Nissan B-14   ปี 97 200,000 โลครับ top speed ยังคง 175-180km/h.

(นานๆลองทีครับ ทางเลี่ยงเมือง ดึกๆ แถวบ้านตัวเอง อย่าเลียนแบบ เกียร์ จะพังเอาได้)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2010, 08:15:08 โดย VIRAT_M-I »

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Toyota สังเคราะห์ ครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
ใช้ ปตท. ครับ ขับเรื่อยๆชิลๆ เลยไม่รู้สึกอะไร

แต่งวดถัดไปกะจะลองเปลี่ยนยี่ห้อดูบ้างแล้ว เผื่อจะรู้สึกลื่นขึ้นกะเค้าบ้าง
ถามข้อมูลหลายๆบอร์ด มียี่ห้อที่สนใจอยู่ 2-3 ตัว
Sunoco Selenia Mobil1 ยังไม่ได้ตัดสินใจเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2010, 08:49:10 โดย อืม...นะ »
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ FACPL

• Jr. Member
  • **
บางทีได้น้ำมันเครื่องศูนย์ สังเคราะห์ 5W-30 มาก็ใช้ครับ   (ได้มาไม่ถึง 600...)

หลังๆมาใช้ ปตท.  ซื้อไป 1350 เค้าให้บัตรเติมน้ำมันมา 500 ก็ถือว่า  ก็พอทนครับ  ดีกว่าไม่ได้อะไร

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Subaru EJ20Turbo ใช้ Sunoco Brill 17.5W-50
Nissan SR20DE+BC Cam ใช้ Castrol Edge
นอกนั้นคันอื่นใช้น้ำมันเครื่องธรรมดาหรือกึ่งสังเคราะห์ของศูนย์ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ muying

มาสด้าสอง ใช้ของศูนย์ 0 -w20  ลื่นปรี๊ดๆ
แต่พันหกกว่าๆ  ตัวก็เบาตามไปด้วย ;D

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
Mobil1 0w40 กับ Castrol EDGE 0w40 ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถามต่อเลยครับ แต่ละท่านใช้ไกลกี่กิโลเมตรครับ

ออฟไลน์ jones

ใช้ของศูนย์ครับ เปลี่ยนตามระยะตลอด

ปล. เรื่องน้ำมันปตท มันห่วย confirm ครับ โครตห่วยจริงอะไรจริง ผมเคยใช้แล้วครับ อืดกว่าแบบไม่ต้องสืบ ทั้งฝืดทั้งรอบเครื่องเสียงดังกว่าสั่นกว่าแบบรู้สึกได้(ถ้าออกมายืนฟังนอกรถนะ) ทุกวันนี้จ้างผมก้ไม่ไช้ครับ ต่อให้มีของแถมก้ตาม ไม่คุ้มครับ ของแถมดีแต่น้ำมันคุณภาพห่วยแตก >:( :(
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ DF-SLB

Mobil 1 กระป๋องทอง ใช้ ประมาณ +/-  7000 ครับ , หรือ เก็บตัง วันล่ะ 20 บาท ถ้า อันไหนถึงก่อน ก็ไปเปลี่ยนครับ แต่ไม่น้อยกว่า 5000 โล ;D

ออฟไลน์ Monstruo

PTT Super Synthetic 0W40 กับ Citroen C5 (เปลี่ยนเองกับมือ เพราะถ้าเข้าศูนย์แพงกว่าหลายพัน) คันนี้ขับเรื่อยๆ เพราะกินน้ำมันจุมาก เทียบกับ Total ของศูนย์แล้วไม่รู้สึกว่าต่างกันเท่าไร ว่าจะเปลี่ยนที่ 12,500 km

PTT Super Synthetic 0W40 กับ Corolla AE111 4-AFE คันนี้ขับค่อนข้างโหด ลากรอบบ่อยๆ เลยใช้ได้แค่ 10,000km ก็ต้องเปลี่ยนแล้ว

ไม่รู้ว่าเทียบกับพวก Mobil-1 แล้วเป็นอย่างไรเพราะแพงกว่ากันเยอะเลยไม่ได้ลองซะที แต่น้ำมันเครื่องของปตท. เทียบคุณภาพกับราคาแล้วถือว่าสมเหตุสมผลเลยใช้แต่ ปตท.

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใช้ของศูนย์ครับ เปลี่ยนตามระยะตลอด

ปล. เรื่องน้ำมันปตท มันห่วย confirm ครับ โครตห่วยจริงอะไรจริง ผมเคยใช้แล้วครับ อืดกว่าแบบไม่ต้องสืบ ทั้งฝืดทั้งรอบเครื่องเสียงดังกว่าสั่นกว่าแบบรู้สึกได้(ถ้าออกมายืนฟังนอกรถนะ) ทุกวันนี้จ้างผมก้ไม่ไช้ครับ ต่อให้มีของแถมก้ตาม ไม่คุ้มครับ ของแถมดีแต่น้ำมันคุณภาพห่วยแตก >:( :(

เทียบกับศูนย์แล้ว(ของพี่ศูนย์ไหนครับ) ของศูนย์ดีกว่า ปตท. อีกหรือครับ อยากฟังจากหลายๆเสียง เพราะใกล้เปลี่ยนแล้วจะได้ตัดสินใจได้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Shell Helix Ultra 5W-40 เปลี่ยนทุกๆ 15,000-20,000 ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ srattha

ถึงต้องมีของแถมมาล่อซะเยอะนั่นเอง

ออฟไลน์ FyGI

Jazz GE ปัจจุบันใช้ Caltex Havoline 5W-30 ตอนนี้จะครบหมื่นแล้ว ลื่มเสมอต้นเสมอปลาย

ก่อนหน้านี้เคยใช้ของศูนย์ / บางจาก 10W-40 / Valvoline Maxlife 10W-40 / Castrol GTX 10W-30

ประทับใจ Castrol GTX 10W-30 แต่ต้องไม่เกิน 5 พันโล

กับ Caltex Havoline 5W-30 ครับ

ออฟไลน์ Lammerison

รถบ้านๆ ก็ใช้น้ำมันเครื่องบ้านๆ ครับ
Castrol Magnatec ธรรมดานี้แหละ API/SM กับ B-14 210,000 กม.

ออฟไลน์ Pasakorndvm

Yaris G 2007
ครั้งแรกใช้ PTT semi syn ตอน5000km
ที่เหลือ PTT syn 0w 40 ตลอด เพราะบ้าของแถม เปลี่ยนที่10000 - 20000 มีไปใช้  Ptt syn 5w 40 ครั้ง

บอกตรงไม่รู้สึกแต่สบายใจ สบายกระเป๋า

แต่ครั้งสุดท้ายล่าสุดเปลี่ยนที่ 110,000 ของแถมไม่ค่อยดีเลบไปเอา Syn TOYOTA ผลคือ ทำไมรู้สึกลื่นขึ้นทันที
หรือข่าวลือเรื่องน้ำมันเครื่องPTT มันห่วยจะจริง???????????
yaris E เจอเหมือนกันเลยครับ พอเปลี่ยนเป็นโตโยต้าเองลื่นปื๊ด เติมปตท. ขับหนึดจังเลย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Boonchoo8

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
ใช้ของศูนย์แบบธรรมดาๆครับ เพิ่งเปลี่ยนไปเสาร์ที่ผ่านมาที่ศูนย์ ประหยัดดีครับ

อนาคตค่อยว่ากัน
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ udis

บางจากกึ่งสังเคราะห์ ลื่นดี + กับเติมโซฮอล 95 V power ขับเพลินๆดีครับ แต่ราคาบวกเพิ่มหลายบาทเลยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ car mood

ขอบคุณทุกท่านครับ

เดี๋ยวนี้น้ำมันเครื่อง  เขาใช้กันถึง 20000 กิโลแล้วหรอเนี่ย ???

ออฟไลน์ LimitedEdition

Mazda FS-ZE
ใช้ Castrol EDGE มาตลอดครับ
เสียงเครื่องเงียบ วิ่งได้ลื่นไหลเหมือนใหม่ ตลอดอายุการใช้งาน
ปกติใช้ประมาณ  7000 กิโลเมตรก็ถ่ายทิ้ง เพราะว่าล่อไปจะครบหนึ่งปีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ berm

camry 2.4 ปี 03 ใช้มาหลายตัว ทั้งสังเคราะห์ของศูนย์ 5w40 ลื่นปานกลาง แต่ใช้แล้วคงเส้นคงวาใช้ได้

ptt synthetic 5w40 ใหม่ๆลื่นกว่าของโตโยต้า แต่ลื่นได้ไม่เกิน 5000 โลเริ่มลื่นน้อยลง

petronas syntium 5000 0w40 ตัว petronas แรกๆลื่นมาก พอเลย 5000 โล

โคตรห่วยที่สุด ใช้ไป 8000 โลขับแล้วเสียงเครื่องดังแปลกๆเหมือนวาล์วดัง แถมเร่งเกิน 3500 รอบ

เสียงดังมากเลยต้องเปลี่ยนทิ้ง  ล่าสุดมาลองใช้ selenia 20k 10w40 สังเคราะห์แต่เบอร์มันเหมือน

กึ่งสังเคราะห์เลย  ลื่นที่สุด ลองลากจน red line ก็ยังลื่นดี เงียบที่สุด ชอบสุดเลย แต่ไม่รู้ระยะยาวเป็นไง

เพราะเพิ่งใช้ไป 1000 กิโลเอง

ออฟไลน์ CRO

ใช้ Shell Helix Ultra 5W-40 เปลี่ยนทุกๆ 8000-9000 กม ครับ :>

ออฟไลน์ XL_SiZe

ใช้ Shell Helix Ultra 5W-40 เปลี่ยนทุกๆ 8000-9000 กม ครับ :>

เหมือนกันครับ เปลี่ยน 10,000 กม.  Civic Dimension ถ้าเกือบ ๆ ถึงหมื่น เสียงจะดังกว่าเดิมนิดหน่อย