ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่าระหว่าง 323f ตาตี่ กับ มาสด้า 2 คันไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 3960 ครั้ง)

bangkokinter

• บุคคลทั่วไป
คือว่าอยากทราบเกี่ยวกับช่วงล่าง อ่ะครับ  เคยอ่านรีวิว มาสด้า แอสติน่าแล้ว 323f 1.8 แต่ถ้าจะเปรียบเทียบกับ มาสด้า 2 แล้ว แต่งต่างในจุดไหนและด้านใดบ้าง ครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
รีวิวที่ผมทำในเวปนี้รึเปล่า

มาสด้า 323f ว่ากันตามคลาสแล้ว สูงกว่ามาสด้า2ครับ
วัสดุภายใน การประกอบ ทำได้ดี แม้อายุรถจะผ่านมา10กว่าปี
ผมว่าการออกแบบ ภายนอก ภายใน ยังดูดีอยู่ วัสดุก้อไม่ก๊องแก๊งเหมือนรถเล็กๆสมัยนี้

แต่ถ้าเทียบกันที่เกียร์ออโต้ มาสด้า2 พุ่งกว่าครับ แต่ช่วงปลายตาตี่คงดีกว่าหน่อยนึง!!!
ช่วงล่างผมว่าตาตี่น่าจะดีกว่า เพราะยังเป็นระบบ TTL และตัวรถที่จุดศูนย์ถ่วงต่ำกว่า

เปรียบมาสด้า2 ก้อเหมือนเด็กวัยรุ่น กระฉับกระเฉง กำลังวังชาดี มุทะลุ
ตาตี่ก้อเป็นผู้ใหญ่ขึ้นมาหน่อย สุขุม เรียบร้อย เนี๊ยบ แต่เรื่องมาก!!!

อ้อ เบาะนั่งคนละสไตล์เลยนะครับ ตาตี่นั่งลำบากพอควรเลย

ถ้าเป็นรถคันแรก ซื้อมาสด้า2 ดีกว่า ไม่ยุ่งยาก
ถ้ามีหลายคัน มีความรู้เรื่องอะไหล่ การบำรุงรถเก่าๆ ค่อยมองตาตี่ดีกว่าครับ ยิ่งเกียร์ธรรมดาเนี่ย โอเคเลยล่ะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
ถ้าพูดถึงมาสด้าสองที่ใช้ช่วงล่างสปอร์ต
อาจจะทำได้ใกล้เคียงกับ 323f

แต่อย่างไรก็ตาม 323f ดีกว่าทุกกรณีครับ

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าเจ้าตาตี่ช่วงล่างมันดีกว่า mazda3 ซะอีก แล้วเมื่อเทียบกับ 2 ก็ .............

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
ผมลองเที่ยบอัตราสิ้นเปลืองที่ประสบมาให้ดูละกัน
วิ่งนอกเมือง
ตาตี่ (auto) 9-13 km/l แล้วแต่เหยียบ แต่ปกติ(ผม)ขับจะวิ่ง 80 หรือ 120 มันก็กินเท่ากันเลย = ='
2 14-17 km/l ตามที่คุณจิมมี่เทสมาและสอบถามจากน้องๆที่ใช้งานอยู่
วิ่งในเมือง
ตาตี่ ~7-8 km/l ไม่มากกว่านี้แน่นอน
2 อันนี้ไม่ทราบครับ  ::)