ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดความสงสัยเรื่องน้ำมันครับ  (อ่าน 3548 ครั้ง)

ออฟไลน์ rob

• Jr. Member
  • **
  • I'm ET
เกิดความสงสัยเรื่องน้ำมันครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 12:09:36 »
ผมใช้ honda city 2010
รถผมออกมาได้ 6 เดือนนิดๆ
ตอนออกจาก 0
ไฟเตือนน้ำมันขึ้น sale แจ้งว่าเตือนแต่เหลือน้ำมันอีกประมาณ 7-10 ลิตร
แต่ออกจาก 0 ผมก็ขับไปเติม v power 95 เติมไป 500
ทริปในวันนั้น ไปไหน มาไหน อัตราเร่งเยี่ยมมากๆ เหยียบนิดเดียวมันมาทันใจ

หลังจากนั้นการเติมถัดๆมา ผมเลือกเป็น โซฮอล 91 เพราะราคาต่ำกว่า
ใช้มาสักพักระยะหนึ่ง รู้สึกว่าเครื่องอืด เลยเปลี่ยนไปเติม โซฮอล 95
โอเค อัตราเร่งดีขึ้น ก็เลยเลือกเติม โซฮอล 95 มาตลอด

กะว่ามีโอกาสก็จะเติม v power 95 แต่ไม่นาน ก็ไม่มีขาย เหลือแต่ โซฮอล v power 95
ผมก็เลยอยากลอง ก็เลยเติมไปครั้งหนึ่ง เติมตอนไฟเตือนน้ำมันขึ้นได้สักพัก range  = 0
คิดว่าน้ำมันค้างในถังก็ราวๆ 7 ลิตร เติมไป 500

น้ำมันถังนั้น รถผมอืดพอๆกับเติม โซฮอล 91
ต่อมาก็เลยเลือก โซฮอล 95 เฉยๆ ก็รู้สึกว่าอัตราเร่งดีขึ้นหน่อย

ผมวิ่ง พัทยา ประจวบ นครปฐม บ่อยๆ
หลังๆเติมแต่ โซฮอล 95
มีครั้งหนึ่งน้ำมันเตือนเลย หาปั๊ม กะเติมแล้ววิ่งยาว ออกนอกเมือง
ปรากฏว่า โซฮอล หมดทุกหัวจ่าย เหลือแต่ เบนซิน 91

ผมก็อ่ะ ไหนๆ ก็ไหนๆ ถังนี้ก็ใกล้หมด เติมเบนซิน 91 เพียวๆซะหน่อย รถจะได้เผาไหม้สมบูรณ์

จัดไป 800 ได้มาค่อนถัง
อยากบอกว่า ถังนั้น รถผมอืดไม่ต่างจาก โซฮอล 91 เลย

และหลังจากนั้นผมเติมแต่โซฮอล 95 มาตลอด
จนถึงตอนนี้ รถก็ยังอืดเหมือนเติมโซฮอล 91

และเมื่อต้นเดือนเข้าเช็คระยะ 6 เดือน
นึกว่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วจะกลับมาฟิตเหมือนเดิม

แต่ว่า ไม่ใช่อย่างที่ผมคิดเลย เหมือนเดิมไม่มีผิด

ยาวมาก 555555

เข้าคำถาม
ผมอยากถามว่า เราจะเชื่อใจผู้ให้บริการสถานีบริการน้ำมันได้มากแค่ไหน
ถ้าเราสั่งโซฮอล 95 เราจะแน่ใจได้แค่ไหนว่า น้ำมันที่ออกจากหัวจ่ายคือ โซฮอล 95
และถ้ายิ่งเป็น เบนซิน 91 , 95 เพียว ซึ่งราคาแรงมาก เราจะมั่นใจได้มากแค่ไหน

คือผมยอมจ่ายในราคาโซฮอล 95 ทุกครั้งแทนที่จะเลือก โซฮอล 91 เพราะผมก็อยากได้ประสิทธิภาพ
และผมก็รักรถครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: เกิดความสงสัยเรื่องน้ำมันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 12:30:36 »
เรื่องความอืดนั้น มันเป็นความรู้สึกส่วนบุคคล ครับ
และ จะว่าไปแล้ว มันไม่สามารถบอกได้ว่า จริงๆล้ว มันอืด จริง หรือเป็นเพราะเราเอง

เอาง่ายๆ ไม่ต้องอื่นไกล

ขนาด ยังไม่ต้องพูดเรื่องน้ำมัน เอาแค่เรื่องรถพอ

Nissan X-Trail 2.0 2WD ตัวใหม่
เหยียบคันเร่งเต็มตีน อืดดดดดด บรรลัย รู้สึกเลยว่าอืดแน่ๆ
แต่พอจับเวลาจริง

แม่เจ้าโว้่ย! มันดันทำตัวเลขดีกว่า CR-V และ Cpativa อีกต่างหาก!

ดังนั้น อืดขึ้นหรือไม่ ก็คงต้องเอานาฬิกาจับเวลามาวัดครับ จึงจะชัวร์
ถ้าตราบใดที่มันไม่ได้แตกต่างกันเกิน 1 วินาที บวกลบ นิดนึง ผมถือว่า อยู่ในค่าปกติครับ
วัด ช่วง 0 - 100 หรือ 80 -120 หรือจาก 40 ไป 100 ก็ได้

ส่วนเรื่องน้ำมันนั้น บอกได้เลยว่า มีผล
แก็สโซฮอลล์ 91 นั้น ให้อัตราเร่งที่แย่กว่า แก็สโซฮออล์ 95 หนะ จริง
แต่ต่างกันไม่เยอะนัก และต้องมีปัจจัยองค์ประกอบอื่นๆมาเกี่ยวข้องด้วย

ถามว่า เราไว้ใจได้ไหม ว่าน้ำมันที่เราเติม จะเป็นน้ำมันที่เราต้องการจริงๆ
ก็บอกได้เลยว่า ดูสีของน้ำมันครับ กรมธุรกิจพลังงาน เพิ่งประกาศเปลี่ยนสีน้ำมันไปเมื่อต้นปี 2010 มานี้เอง
ช่วงเดือนกุมภาพันธ์

ผมเองก็ยังเคยเจอ บางปั้ม ลงน้ำมันผิดหลุม หัวจ่าย 95 แต่น้ำมันดันเป็น 91 เสียอย่างนั้น ก็มีมาแล้ว

ดังนั้น  ถ้าไม่มั่นใจ ก็เช็คง่ายๆครับ

ตอนเติมเข้าหัวจ่าย ก็ให้เด็กปั้ม ยกหัวจ่ายขึ้นมา แล้วหยอดน้ำมันให้เราดูได้ครับ ว่าใช่สีฟ้าหรือไม่ สำหรับ แก็สโซฮอลล์ 95
นั่นคือวิธีแก้ปัญหาที่ง่ายที่สุดครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: เกิดความสงสัยเรื่องน้ำมันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 15:35:07 »
เรื่องความอืดนั้น มันเป็นความรู้สึกส่วนบุคคล ครับ
และ จะว่าไปแล้ว มันไม่สามารถบอกได้ว่า จริงๆล้ว มันอืด จริง หรือเป็นเพราะเราเอง

เอาง่ายๆ ไม่ต้องอื่นไกล

ขนาด ยังไม่ต้องพูดเรื่องน้ำมัน เอาแค่เรื่องรถพอ

Nissan X-Trail 2.0 2WD ตัวใหม่
เหยียบคันเร่งเต็มตีน อืดดดดดด บรรลัย รู้สึกเลยว่าอืดแน่ๆ
แต่พอจับเวลาจริง

แม่เจ้าโว้่ย! มันดันทำตัวเลขดีกว่า CR-V และ Cpativa อีกต่างหาก!

ดังนั้น อืดขึ้นหรือไม่ ก็คงต้องเอานาฬิกาจับเวลามาวัดครับ จึงจะชัวร์
ถ้าตราบใดที่มันไม่ได้แตกต่างกันเกิน 1 วินาที บวกลบ นิดนึง ผมถือว่า อยู่ในค่าปกติครับ
วัด ช่วง 0 - 100 หรือ 80 -120 หรือจาก 40 ไป 100 ก็ได้

ส่วนเรื่องน้ำมันนั้น บอกได้เลยว่า มีผล
แก็สโซฮอลล์ 91 นั้น ให้อัตราเร่งที่แย่กว่า แก็สโซฮออล์ 95 หนะ จริง
แต่ต่างกันไม่เยอะนัก และต้องมีปัจจัยองค์ประกอบอื่นๆมาเกี่ยวข้องด้วย

ถามว่า เราไว้ใจได้ไหม ว่าน้ำมันที่เราเติม จะเป็นน้ำมันที่เราต้องการจริงๆ
ก็บอกได้เลยว่า ดูสีของน้ำมันครับ กรมธุรกิจพลังงาน เพิ่งประกาศเปลี่ยนสีน้ำมันไปเมื่อต้นปี 2010 มานี้เอง
ช่วงเดือนกุมภาพันธ์

ผมเองก็ยังเคยเจอ บางปั้ม ลงน้ำมันผิดหลุม หัวจ่าย 95 แต่น้ำมันดันเป็น 91 เสียอย่างนั้น ก็มีมาแล้ว

ดังนั้น  ถ้าไม่มั่นใจ ก็เช็คง่ายๆครับ

ตอนเติมเข้าหัวจ่าย ก็ให้เด็กปั้ม ยกหัวจ่ายขึ้นมา แล้วหยอดน้ำมันให้เราดูได้ครับ ว่าใช่สีฟ้าหรือไม่ สำหรับ แก็สโซฮอลล์ 95
นั่นคือวิธีแก้ปัญหาที่ง่ายที่สุดครับ

โอ้ ตกข่าวแฮะ เดี๋ยวผมคงต้องไปหาอ่านดู

น้ำมันผิดหลุม ยอมรับว่ามีบ้างครับ แต่ก็ นาน............................................................. ที เพราะผิดทีนี่เรื่องใหญ่มากๆ ครับ ลองคิดดู ไอ้แค่ Gasohol สลับกันยังไม่เท่าไร แต่ Diesel กับ Gasohol/Benzine สลับกันละ เหอะๆๆๆ (แต่ก็ไม่ค่อยมีหรอก นานๆๆๆๆๆๆ ที น่ะครับ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 19:43:50 »
แน่ใจอะไรไม่ได้หรอกครับ ปั๊มแถวบ้านผม ยังเอาเบนซิน ผสมไปในน้ำมันก๊าซเลย เด๋วนี้ซื้อน้ำมันก๊าซมา ไม่ต้องเอาไรจุ่ม จุดไปเลยไฟติด - -

ส่วนเรื่องอืดไม่อืด ผมว่ามันเป็นความรู้สึกเราเองด้วยแหละครับ  แค่ท่านั่ง ก็มีผลต่อความรู้สึก ดึงไม่ดึงแล้ว

ส่วนน้ำมัน ถ้าคุณภาพเท่ากัน ต่างกันแค่ค่าออกเทน  แล้วรถมันใช้91โดยไม่น๊อค  เติม95 มันไม่มีทางแรงขึ้นหรอกครับ ไวไฟต่ำลง มีแต่จะจุดระเบิดช้าลง กำลังตกด้วยซ้ำตามทฤษฎี  ไม่งั้น NGV คงแรงที่สุดแล้วล่ะครับ ออกเทนล่อไปเกิน110 LPG ก็ราวๆ 105
แต่อย่างว่า ในความเป็นจริง มันไม่เท่ากัน เพราะน้ำมัน 95 เติมสารเพิ่มคุณภาพด้วย ไม่ใช่แค่สารเพิ่มออกเทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2010, 19:46:56 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ chaiyathip

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 22:49:34 »
เพิ่งทราบเหมือนกัน

ออฟไลน์ rob

• **
  • I'm ET
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 23:03:40 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและข้อเสนอแนะครับ

ถ้าจะบอกว่าเป็นเรื่องของความรู้สึกส่วนตัว มันก็เป็นไปได้แน่นอน
อีกอย่างอุปทานไปเองก็เป็นไปได้
อย่างว่าครับ ผมไม่ได้จับเวลา แต่ส่วนตัวก็มีนับในใจเวลากดคันเร่งเพื่อแซง ซึ่งก็มาไม่ทันใจเหมือนที่เคย

หลังๆผมใช้วิธีกดมา D3 เพื่อเร่งแซง

ตอนแรกใจจริงอยากออกเกียร์ธรรมดา เพราะขับแต่ปิคอัพความรู้สึกมันดี
แต่ว่าภรรยาบอกว่าต้องเกียร์ออโต้เท่านั้นก็เลย จบข่าว

เสียดายผมออกตัว V ถ้าได้ตัวท๊อปที่มี paddle shift น่าจะสนุกกว่านี้
ส่วนตัวไม่ชอบคิกดาว์น
แต่อย่างที่บอกใช้วิธีกด D3 แทน(ไม่บ่อยหรอก ยกเว้นต้องการอัตราเร่ง ความเร็วต่ำกว่า 70)

อยากรู้ว่าจะมีผลเสียกับเกียร์หรือเปล่า ถ้าเทียบกับ คิกดาว์น อันไหนเหมาะกว่ากันในการเร่งแซง

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 23:34:37 »
....
ส่วนน้ำมัน ถ้าคุณภาพเท่ากัน ต่างกันแค่ค่าออกเทน  แล้วรถมันใช้91โดยไม่น๊อค  เติม95 มันไม่มีทางแรงขึ้นหรอกครับ ไวไฟต่ำลง มีแต่จะจุดระเบิดช้าลง กำลังตกด้วยซ้ำตามทฤษฎี  ไม่งั้น NGV คงแรงที่สุดแล้วล่ะครับ ออกเทนล่อไปเกิน110 LPG ก็ราวๆ 105
แต่อย่างว่า ในความเป็นจริง มันไม่เท่ากัน เพราะน้ำมัน 95 เติมสารเพิ่มคุณภาพด้วย ไม่ใช่แค่สารเพิ่มออกเทนครับ
... อย่างงี้ถ้ารถเราใช้ 91 ได้ แต่เติม 95 นอกจากแพงกว่าแล้ว ก็ไม่มีผล (ดี) ใด ๆ เลยหรือครับ
แต่ส่วนใหญ่บอกกันว่าเติม 95 แล้ว อัตราเร่งดีกว่า 91 เสมอ หรือเป็นเพราะเชิงจิตวิทยา
ตัวเลข 95 มันมากกว่า 91

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 00:55:32 »

... อย่างงี้ถ้ารถเราใช้ 91 ได้ แต่เติม 95 นอกจากแพงกว่าแล้ว ก็ไม่มีผล (ดี) ใด ๆ เลยหรือครับ
แต่ส่วนใหญ่บอกกันว่าเติม 95 แล้ว อัตราเร่งดีกว่า 91 เสมอ หรือเป็นเพราะเชิงจิตวิทยา
ตัวเลข 95 มันมากกว่า 91

ใช่ ในกรณีที่คุณภาพมันเท่ากันครับ  แต่ว่า สำหรับตัว95 เขาไม่ได้ใส่สารเพิ่มออกเทนอย่างเดียว แต่ใส่อย่างอื่น(จำไม่ได้อ่าครับ ว่าเรียกว่าอะไร) ซึ่งไอ่อย่างอื่นนี่ มันมีผลไปเพิ่มคุณภาพ(และออกเทน)ด้วยครับ มันเลยกลายเป็นว่า
95มีคุณภาพดีกว่า91เล็กน้อย  แต่ถ้าวัดในกรณีออกเทนอย่างเดียว ถ้าเครื่องทำมาพอดี91เลย หรือใช้91ยังเกิดอาการจุดระเบิดช้าด้วย  ใช้95 แรงจะตกแน่นอนครับ