ผู้เขียน หัวข้อ: ใครขึ้นเครื่องบินการบินไทยระวังโดนยึดกุญแจบ้านนะครับ  (อ่าน 28305 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ใครขึ้นเครื่องบินการบินไทยระวังโดนยึดกุญแจบ้านนะครับ เรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อกี้นี้เอง ตอนนี้จะกลับจากอุดรธานีมากรุงเทพก็นำพวงกุญแจซึ่งมีกรรไกรตัดเล็บ(ของฝากจากสิงคโปร์)เป็นแบบตัดได้อย่างเดียวไม่มีมีดตะไบเล็บพอสแกนปุ๊ปเจ้าหน้าที่สนามบินอุดรธานีบอกว่าคุณมีอาวุธอันตรายห้ามขึ้นเครื่อง ผมก็งงเลยเปิดกระเป๋าให้ดู เจ้าหน้าที่3คนก็มาค้นตัวกับกระเป๋ากันใหญ่ แล้วก็เจอพวงกุญแจบ้าน เสร็จแล้วเขาก็บอกว่าเราขอยึดพวงกุญแจไปเนื่องจากอาจก่อให้เกิดอันตรายกับผู้โดยสารท่านอื่น ผมบอกว่าทำไมต้องยึดมันก็แค่พวงกุญแจผมคงไม่บ้าเอาพวงกุญแจบ้านไปยึดเครื่องบินหรอก เจ้าหน้าที่เลยบอกว่ามันเป็นกฏต้องป้องกันไว้ก่อนแล้วมัน3คนก็ยึดไป ผมคิดในใจ(จากใจเลยครับ)แล้วกรูจะเข้าบ้านยังใงวะ!!!!! ปล.เป็นอุทาหรณ์ให้ระวังไว้นะครับเดี๋ยวจะซวยเหมือนผม ปล.อีกทีเครื่องการบินไทยdelayจะมาช้ากว่าเวลาที่กำหนดไว้30นาที ....เฮ้อ!!

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
ก็ต้องให้เค้ายึดไปนั่นแหละ เพราะขึ้นเครื่องเค้าห้ามพกอ่ะครับ
แต่จริงๆ โหลดใส่กระเป๋าไว้ใต้เครื่องก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

ถ้ายึดก็น่าจะยึดแต่พวงกุญแจนะครับ ไม่น่าเอากุญแจไปด้วย -*-

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ฟ้องเจ้าหน้าที่นั้นได้ครับ เพราะกุญแจไม่มีข้อห้าม  แต่ที่ตัดเล็บโดนไม่โดนอยู่ที่เจ้าหน้าที่ว่าบ้าแค่ไหน
มันน่าจะเป็นเจ้าหน้าที่สนามบินไม่ใช่หรอครับที่เค้าตรวจ

มันไม่น่าเกี่ยวกับการบินไทยนะครับ  

อีกเรื่อง   เข็มขัดที่สุวรรณภูมิจะให้ถอดไปตรวจทำซากอะไรน่าเบื่อมาก  ตอนนี้ผมเลยไม่ใส่เข็มขัดเลย เซงกับมัน
        ต่อให้คนเอากุญแจไปปล้นเครื่องบินได้จริง ผมก็คงสมน้ำหน้าถ้าเครื่องตกครับ กลัวถูกกุณแจฆ่ามากกว่ากลัวเครื่องตก

ปล  ผมนั่งเครื่องแช่งทุกครั้งให้นักบินสลบให้หมดไปเลย  จะได้ไปขับแทน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MoLee

อืมผมว่า  การเอากรรไกรตัดเล็บ ขึ้นเครื่องมันก็ผิดกฎจริงครับ     แต่ยึดกุญแจไปด้วย อันนี้ไม่ควรจะทำเลย  

เรื่องเครื่องdelay ล่าสุดอาทิตย์ที่แล้ว ผมก็เพิ่งไปเชียงรายมา นั่งการบินไทยไป  เจอเหมือนกัน เกือบ 1ชั่วโมงกันเลยทีเดียว
เซ็ง

ออฟไลน์ udis

โหลดลงใต้เครื่องหมดไม่เคยโดนยึดอะไรครับ
 ;D ;D ;D

เรื่อง Delay ไม่เคยเจอครับ ผมเข้าใจว่าช่วงนี้ลมแรงมั้งครับ

ออฟไลน์ chaivat

เจ้าหน้าที่ทำงานเหมือนหุ่นยนต์รุ่นแรกๆ แยกแยะไม่เป็น เป็นผมยังไงก็ต้องเอากุญแจมาให้ได้
ที่ตัดเล็บจะเอาก็ให้มั...ไป ( อยากรู้เหมือนกันว่าของที่ยึดไป พวกมีดพับ ฯลฯเขาเอาไปทำอะไร
ทำลายทิ้ง พนักงานจิ๊กกลับบ้าน )
คุณ OHM เข็มขัดซ่อนอะไรได้หลายอย่าง ใบมีดบางๆโค้งเข้ารูปตามเอวได้ หรือใบคัตเตอร์
 แต่ที่ใช้ทั่วไปแบบไม่ไปทำร้ายใครแต่ทำร้ายจิตใจแม่บ้านคือซ่อนเงิน ไม่ให้แม่บ้านรู้ได้ครับ
เข็มขัดแบบมีซิ๊บด้านในมีขายทั่วๆไป

ออฟไลน์ Boonchoo8

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
เคยได้ยินต่างชาติเขาคุยกันว่า TG=Tomorrow Go ครับ

ผมก็เห็นด้วยกะเขาครับ

ผมชอบAsiana Airlineที่สุดครับ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ Eddy5659

ยึดกุญแจก็เกินไปหน่อยมั้งครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ sapol

แล้วทำไมไม่ถอดพวงกุญแจให้เขาไป แล้วเก็บกุญแจบ้านไว้ล่ะครับ? จะปล่อยให้เขาเอาไปทั้งพวงทำไม?

มันแปลกๆนะครับแบบนี้ ส่วนเรื่องกรรไกรตัดเล็บ ตอนผมนั่งเครื่องกลับมาจากออสเตรเลียก็โดนเหมือนกันครับ แต่ก็เข้าใจกฏระเบียบของเขาครับ

ออฟไลน์ NOTTO

แล้วทำไมไม่ถอดพวงกุญแจให้เขาไป แล้วเก็บกุญแจบ้านไว้ล่ะครับ? จะปล่อยให้เขาเอาไปทั้งพวงทำไม?

มันแปลกๆนะครับแบบนี้ ส่วนเรื่องกรรไกรตัดเล็บ ตอนผมนั่งเครื่องกลับมาจากออสเตรเลียก็โดนเหมือนกันครับ แต่ก็เข้าใจกฏระเบียบของเขาครับ

ตามนั้น ถ้าเราเป็นผู้ได้รับผลประโยชน์จากการมาตรการความปลอดภัยนี้ เราก็รู้สึกดีใช่มั๊ยล่ะ แต่สถานการณ์นี้เรารู้สึกไม่ดีเพราะเราเสียประโยชน์ บางทีก็ต้อมยอมบ้างครับ ถ้าเราไปผิดกฎของเขา ใจเขาใจเราดีกว่าครับ บางที้ถาคุณไม่โมโหขึ้นหน้าตอนนั้น ก็อาจจะไม่ต้องไปปั๊มกุญแจใหม่นะ

ออฟไลน์ pleng

• Newbie
  • *
มาตรการการักษาความปลอดภัยจะเป็นของเจ้าหน้าที่การท่าอากาศยานแห่งประเทศไทยนะครับ สายการบินเขาไม่เกี่ยว

ออฟไลน์ knewlatte

• Newbie
  • *

งงกับเจ้าของกระทู้เหมือนกัน
ถ้าเป็นผม จะถอดกรรไกรตัดเล็บให้ยึด เก็บกุญแจบ้านแทน

ออฟไลน์ LimitedEdition

มาที่อเมริการับรองว่าวุ่นวายกว่านี้อีกร้อยเท่าครับ

จะเดินผ่านเครื่องตรวจนี่ ต้องถอดรองเท้า เข็มขัด เสื้อ Jacket ล้วงและควักทุกอย่างออกจากกระเป๋าเสื้อกับกางเกงมาวางไว้ในกระบะให้ scan ถ้าในกระเป๋าที่จะถือขึ้นเครื่องมีอุปกรณ์อิเลกทรอนิกส์อะไรก็ตามต้องเอาออกมากองให้หมด มันก็เป็นเรื่องความปลอดภัยน่ะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
มันก็เป็นกฎของเขา

แต่ทำไมมันไม่เอากรรไกรไป แล้วคืนกุญแจมา ต่อให้เราไม่ถอดพวงกุญแจกรรไกรให้เขา เขาก็น่าจะถอดให้แล้วคืนเรามา ไม่น่าเอาไปทั้งพวงแบบนี้ เพราะที่ผิดกฎคือกรรไกร ไม่ใช่กุญแจ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

Assholes!!

มาที่อเมริการับรองว่าวุ่นวายกว่านี้อีกร้อยเท่าครับ

จะเดินผ่านเครื่องตรวจนี่ ต้องถอดรองเท้า เข็มขัด เสื้อ Jacket ล้วงและควักทุกอย่างออกจากกระเป๋าเสื้อกับกางเกงมาวางไว้ในกระบะให้ scan ถ้าในกระเป๋าที่จะถือขึ้นเครื่องมีอุปกรณ์อิเลกทรอนิกส์อะไรก็ตามต้องเอาออกมากองให้หมด มันก็เป็นเรื่องความปลอดภัยน่ะครับ

Correct.

ออฟไลน์ okcomputer

นกแอร์เลยครับ พนักงานน่ารักทุกคน^^

ออฟไลน์ kritphakhin

มันเป็นกฎของเค้าครับ

ออฟไลน์ boyce

... เอาไปทั้ง "พวง" เลยหรือ  ;D
แสดงว่าพวกเขาไม่มี "ค.ว.ย." (คิด.วิเคราะห์.แยกแยะ) ครับ ::)

ออฟไลน์ maggie

ยืนยันตามคุณNuayเลยว่าที่เมกา จะขึ้นเครื่องที นี่ผมแทบจะต้องแก้ผ้าเลย วุ่นวายสุดๆ เมืองไทยยังน้อยกว่าเยอะ

ถึงบ้านที่กรุงเทพแล้วครับ ได้บทสรุปหลังจากที่ได้ถามเจ้าหน้าที่ที่สนามบินสุวรรณภูมิ พวกกุญแจต่างๆสามารถเอาขึ้นเครื่องได้แต่ต้องโหลดใต้ท้องเครื่องเท่านั้นหรือถ้าเก็บใส่กระเป๋าเข้าเครื่องบินจะอยู่ที่ดุลพินิจของเจ้าหน้าที่แต่ละคนว่าให้นำเข้าไปได้หรือไม่ได้และท่าทางของของผู้โดยสาร(ซึ่งในกรณีนี้ผมพูดแบบขึ้นเสียงหนักใส่เจ้าหน้าที่ สงสัยเจ้าหน้าที่คงหมั่นใส้เลยยึดไปซะทั้งพวงกุญแจเลย) รวมถึงถ้าโดนยึด เราจะต้องทำเรื่องขอคืนในตอนนั้นและต้องนำไปโหลดใต้ท้องเครื่องเท่านั้น แต่สงสัยว่าทำไมตอนผมไปเชียงใหม่ไม่โดนยึดครับหรือเจ้าหน้าที่ที่เชียงใหม่อะลุ่มอะล่วย ปล.คนที่ยึดเป็นเจ้าหน้าที่สนามบินไม่ใช่การบินไทยครับ...ต้องขอโทษการบินไทยด้วย

ออฟไลน์ FyGI

ไม่เกี่ยวกับสายการบินนะครับ

ไม่ว่าคุณจะขึ้นสายการบินไหนก็ตาม จะต้องมีเจ้าหน้าที่สนามบินประทับอยูกับเครื่อง X-Ray อยู่ทุก Gate ครับ

เพราะถ้าเจ้าหน้าที่สนามบินปล่อยไป แล้วเจ้าหน้าที่ของสายการบินเจอ เจ้าหน้าที่สนามบินจะโดนไม่ใช่น้อย

ซึ่งพนักงานส่วนใหญ่พวกนี้เป็น Outsource   ขนาดกรรไกรเด็กรูปยีราฟ เด็กฝรั่งยืนร้องไห้ ยังปล่อยให้เอาขึ้นไม่ได้เลยครับ

แต่จริงๆ มันมีอะไรมากกว่านี้อีกนะครับพวก เช่น ของ 5 สิ่ง ที่สามารถนำมาทำระเบิดได้ ขั้น Advance เลยหละ

ผมอยู่หมู่บ้านเพอร์เฟคเพลสแถวสุขาภิบาล3 มีใครพอจะทราบร้านรับทำกุญแจหรือไขประตูบ้านที่เปิดดึกๆไหมครับ ผมเข้าบ้านไม่ได้ไม่อย่างนั้นคืนนี้คงต้องไปนอนบ้านพ่อแม่แทนครับ

ออฟไลน์ 6162002

เจ้าหน้าที่ก็คงคิดไม่เหมือนกันบ้างแหละครับ  กฎของเขาก็เอาน่ะ ทนๆหน่อย
ดีกว่ารถใต้ดินนะ เดินผ่านเครื่อง สะบัดกระเป๋าผ่านตายามก็พอ ยิ่งสาขาสามย่านนี่ ทำไม่รู้ไม่ชี้เขาก็ไม่สน ไม่ตรวจเอิ๊กๆ

ว่าแต่ตอนนี้เขามีแบบ เข้าเครื่องไป ยืนยกแขนถ่างขานิดหน่อยก็สแกนเสดเลยนี่ครับ เผื่อไทยจะได้ใช้บ้าง แต่คงต้องจัดการปัญหาที่คนรู้สึกว่า "โป๊" เวลาเครื่องสแกนเอิ๊ก

ออฟไลน์ joufo

การบินไทยซวยอีกแร้ว :D

เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับการบินไทยเลยครับ

แต่มันจะเกี่ยวข้องกับ บริษัท ท่าอากาศยานไทย จำกัด
กรมการขนส่งทางอากาศ
ไปจนถึง FAA ของอเมริกาเลยหละครับ

เพราะนี่คือกฏการรักษาความปลอดภัย หลังจากที่เกิเหตุการณ์ 9/11
ทำให้การเดินทางโดยเครื่องบินต้องยุ่งยากแบบนี้ครับ

ฉะนั้น เค้าหนะถูกแล้ว ที่ไม่ให้เอาของมีคม หรือของที่จะใช้เป็นอาวุธได้ขึ้นเครื่องบิน
ถ้ามีของเหล่านี้อยู่ โหลดลงใต้ท้องเครื่องให้หมดครับ

หรือถ้าลืมจริงๆ เราสามารถแจ้งกับเจ้าหน้าที่ที่เช็คอินได้ว่า เราต้องการนำของชิ้นนี้ติดตัวไป
โดยส่วนมากเค้าจะหาหล่องให้ใส่ แล้วโหลดลงใต้ท้องเครื่อง
แต่ถ้าเวลากระชั้นชิดมากเกินไป อาจจะไม่ได้ ครับ

สงสัยว่าแล้วทำไมขาไปเอาพกติดตัวขึ้นเครื่องไปได้หละครับ

ออฟไลน์ tyong

คุณจะขึ้นสายการบิินไหนก็โดนอยู่ดีครับ ไม่ใช่เฉพาะการบินไทย. คราวหน้าคราวหลังโหลดใต้เครื่องดีที่สุดครับ แต่ถ้าลืม ก็ให้เค้ายึดเฉพะกรรไกรตัดเล็บก็พอครับ ;)
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ผมว่างานนี้เป็นเริ่องของการท่าอากาศยานไทยมากกว่าครับว่าเล่นยึดซะขนาดไหน

ตอนนี้ผมว่าหาทางเข้าบ้านให้ได้ก่อนดีกว่าครับ เรื่องอื่นค่อยมาว่ากัน เฮ้อ ยึดกุญแจบ้านเค้า แล้วเค้าจะเข้าบ้านยังไงเนี่ยยยยยย
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ prai

มีเรื่องวงในๆ มาเล่า แบบว่าแนวฮานิดหน่อย

สตีป จ็อป ไปเที่ยวญี่ปุ่นแล้ว ซื้อดาวกระจายกลับมาเป็นของที่ระลึก
แล้วจะนำขึ้นเครื่อง (เครื่องบินส่วนตัว) ยังเอาขึ้นไม่ได้ครับ สีหน้าไม่ต้องพูดถึง โกธรสุดๆ
(จ็อป คิดในใจว่า กูจะปล้นเครื่องบินกูเองทำไมว่ะ) 55

ออฟไลน์ The Coup Channel

จริงๆแล้วการเดินทางด้วยเครื่องบินเนี่ย ควรจะมีการเตรียมตัวอยู่แล้วว่าต้องมีการตรวจ
ซึ่งผมเวลาจะขึ้นเครื่องบินจะแต่งตัวแบบเบสิกมากๆ เสื้อเชิ้ต กางเกงขายาว รองเท้าผ้าใบ กระเป๋าถือ จบ!

รวมไปถึงบรรดาเหล็กต่างๆ ของเหลว ไม่พกเลย เอาให้ธรรมดาที่สุด ของติดตัวก็มี พาสปอร์ต ตั๋ว ใบเข้า-ออกประเทศ
ไอพอด กระเป๋าเงิน ซึ่งจะสบายมาก เพราะไม่ต้องแยกตรวจอะไรเลย ที่เคยมีปัญหาก็ตอนเอา Laptop ไปทำงานด้วย
แล้วเค้าจะให้เอาออกจากกระเป๋าไปสแกน โกรธมากเพราะไม่อยากให้มันเป็นรอย รู้ก็รู้แต่ละนาง หยิบจับอะไรไม่ระมัดระวัง
หรอก แหงล่ะ ของก็ไม่ใช่ของตัวเอง จะระวังไปทำไม แต่เราเนี่ยสิ รัก Laptop มากกกก ไม่อยากให้มีรอยซักนิด

ขอยืนยันอีกเสียงว่าอเมริกาเข้มกว่านี้เยอะ แต่ก็เห็นมีหลุดรอดมาได้บ้างอยู่ดี นี่ขนาดเข้มแล้วนะ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ตอนไม่เคยขึ้นเครื่องบินก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน แต่พอเริ่มหัดขึ้นเครื่องบินสองสามครั้งก็เข้าใจถ่องแท้ ยิ่งพักหลังๆถ้ามีโอกาสเดินทางไปต่างประเทศ ตัวผมนี่แทบไม่มีเฟอร์นิเจอร์เลย จับยัดใส่กระเป๋าเล็กๆที่เอาขึ้นเครื่องหมด จะได้ไม่ต้องเอาเข้าๆออกๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมขึ้นเครื่องบินเป็นประจำอยู่แล้ว เรื่องแบบนี้เลยไม่ค่อยมีปัญหา

ถ้าผมอยากฆ่ากัปตัน..ผมเอาหนังสือพิมพ์ไทยรัฐม้วนหนาๆฟาดกบาลเขาก็ได้
หรือถอดถุงเท้ามาอุดปากกับจมูกไว้สักไม่กี่นาทีก็ทำอันตรายถึงชีวิตเหมือนกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8