ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ!! ทำของตกลงไปในช่องแอร์กลาง แอร์จะพังไหมครับ Honda CITY  (อ่าน 7713 ครั้ง)

ออฟไลน์ dusttar

• Newbie
  • *
พอดีจะถอดคลิปที่หนีบกระปุกน้ำหอมออก แล้วถอดไม่ออกแงะจนขาคลิปมันหักตกลงไปในช่องท่อแอร์กลาง
เลยอยากถามว่า ต้องไปให้ช่างแงะเอามันออกมาไหม หรือใช้ได้ไม่เป็นอะไร
ใครมีประสบการณ์ช่วยบอกทีครับ เครียดเลย เพราะเหมือนจิตตกอะไรสักอย่าง
ขับๆรถไป ชอบคิดว่าแอร์เย็นน้อยลง ???

ปล. CITY ป้ายแดง ไม่อยากให้โดนรื้อคอนโซลเลย T__T

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ตราบใดที่เศษคลิปตัวนั้นยังไม่ก่อเสียงใดๆตอนเปิดแอร์ก็ไม่เป็นไรครับ ผมไม่แน่ใจว่าซิตี้ของจขกท.วางตู้แอร์ไว้ในช่องเก็บของเหมือนกับแอกคอร์ดไหม ลองเปิดคู่มือดูครับ ถ้าตู้แอร์อยู่ในช่องเก็บของ เศษคลิปมันก็จะอยู่ในท่อแอร์น่ะแหละครับ

ออฟไลน์ dusttar

• Newbie
  • *
ตราบใดที่เศษคลิปตัวนั้นยังไม่ก่อเสียงใดๆตอนเปิดแอร์ก็ไม่เป็นไรครับ ผมไม่แน่ใจว่าซิตี้ของจขกท.วางตู้แอร์ไว้ในช่องเก็บของเหมือนกับแอกคอร์ดไหม ลองเปิดคู่มือดูครับ ถ้าตู้แอร์อยู่ในช่องเก็บของ เศษคลิปมันก็จะอยู่ในท่อแอร์น่ะแหละครับ

มันจะไม่ไปปั่นกะใบพัดใช่ไหมครับ ผมกลัวแค่มันจะทำให้แอร์พังแค่นั้นเองครับ
เรื่องเสียงยังไม่มีใดๆครับ ขอบคุณที่มาช่วยบอกครับ ^_^

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ถ้ามีเสียงคือมันไปปั่นกับใบพัดครับ แต่ถ้ามันไปติดอยู่กับแผงคอยล์เย็นก็ปล่อยมันไป ไว้วันไหนล้างแอร์ค่อยไปเอาออก

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
ถ้าเป็นผม ผมวิ่งไปหาช่างให้แงะออกครับ ถ้ามันยังค้างอยู่ในท่อจนเราขับรถไม่เป็นสุขแบบนี้

แต่ถ้าเครียดเรื่องรถใหม่ ไม่ควรแงะเนี่ย  รถผมออกมาวันแรกวิ่งโร่หาร้านติดจอ DVD+กล้องมองหลัง  เท่ากับโดนแงะไปตั้งแต่วันแรกแล้ว ไม่ต้องมานั่งเครียดอะไร :P

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
น้องที่ทำงานแกะเข็มกลัดกระเด็นเข้ารูตรงกลางขอบกระจกหน้ารถผมนานล่ะ  ไม่ได้เอาออก
ไม่มีปัญหาอะไรครับ ;D

ออฟไลน์ orcagangz

• Newbie
  • *
ผมทำงานเกี่ยวกับ HVAC ในรถยนต์ครับ

ถามความคิดผมนะ ผมจะไม่แงะเด็ดขาดเลย เพราะตรงช่องกลางมันใกล้กับส่วน Distribution ของ HVAC มากๆ คือมีท่อก็จะไม่ยาวอ่ะครับ ถ้าเศษคลิปนั่นมันร่วงลงไปใน HVAC ละก็ มันต้องยก console หน้าออกมาทั้งหมดเลยนะครับ แล้วค่อยถอด HVAC อีกที คงมี Part หลายชิ้นที่หักระหว่างถูกถอดออกนะครับ แล้วความชำนาญของพนักงาน Rework คงไม่ชำนาญเท่าพนักงานที่ยืนประกอบหน้าไลน์ผลิตแน่ๆ อันนี้อันตรายครับ อาจจะมีเสียง ก็อกๆแก็กๆตามมาปวดหัวหนักกว่าอีกครับ

อย่างที่พี่ๆข้างบนบอกอ่ะครับ ไม่มีเสียง จบครับ อย่าไปเครียดครับ มาให้กำลังใจ
1. ไม่ต้องกลัวแอร์จะเย็นน้อยลง ไม่มีผลต่อระบบทำความเย็นแต่อย่างใด เพราะมันไม่เกี่ยวซักนิดเลยครับ คิดว่าไม่ใหญ่ขนาดนั้นนะ เพราะหลุดเข้าไปในช่องได้อ่ะ
2. ไม่ต้องกลัวว่าจะไปโดนใบพัดแอร์ครับ เพราะปกติจะออกแบบให้ใบพัดอยู่บริเวณเท้าของผู้โดยช้ายข้างๆคนขับครับ มีทั้ง ซ้ายแล้วขวา แล้วแต่พวงมาลับครับ แล้วอีกอย่างกว่ามันจะไปถึงไปพัดได้ มันจะัต้องผ่าน Evaporator (คอล์ยเย็น) ก่อนนะครับ ถี่ยิบๆเลย ซึ่งเป็นไปไม่ได้ครับ

บอกได้คำเดียวอย่าเครียดครับ เดี๋ยวจะบานปลายปล่าวๆ

ออฟไลน์ ViX

• Jr. Member
  • **
ผมทำงานเกี่ยวกับ HVAC ในรถยนต์ครับ

ถามความคิดผมนะ ผมจะไม่แงะเด็ดขาดเลย เพราะตรงช่องกลางมันใกล้กับส่วน Distribution ของ HVAC มากๆ คือมีท่อก็จะไม่ยาวอ่ะครับ ถ้าเศษคลิปนั่นมันร่วงลงไปใน HVAC ละก็ มันต้องยก console หน้าออกมาทั้งหมดเลยนะครับ แล้วค่อยถอด HVAC อีกที คงมี Part หลายชิ้นที่หักระหว่างถูกถอดออกนะครับ แล้วความชำนาญของพนักงาน Rework คงไม่ชำนาญเท่าพนักงานที่ยืนประกอบหน้าไลน์ผลิตแน่ๆ อันนี้อันตรายครับ อาจจะมีเสียง ก็อกๆแก็กๆตามมาปวดหัวหนักกว่าอีกครับ

อย่างที่พี่ๆข้างบนบอกอ่ะครับ ไม่มีเสียง จบครับ อย่าไปเครียดครับ มาให้กำลังใจ
1. ไม่ต้องกลัวแอร์จะเย็นน้อยลง ไม่มีผลต่อระบบทำความเย็นแต่อย่างใด เพราะมันไม่เกี่ยวซักนิดเลยครับ คิดว่าไม่ใหญ่ขนาดนั้นนะ เพราะหลุดเข้าไปในช่องได้อ่ะ
2. ไม่ต้องกลัวว่าจะไปโดนใบพัดแอร์ครับ เพราะปกติจะออกแบบให้ใบพัดอยู่บริเวณเท้าของผู้โดยช้ายข้างๆคนขับครับ มีทั้ง ซ้ายแล้วขวา แล้วแต่พวงมาลับครับ แล้วอีกอย่างกว่ามันจะไปถึงไปพัดได้ มันจะัต้องผ่าน Evaporator (คอล์ยเย็น) ก่อนนะครับ ถี่ยิบๆเลย ซึ่งเป็นไปไม่ได้ครับ

บอกได้คำเดียวอย่าเครียดครับ เดี๋ยวจะบานปลายปล่าวๆ

คลิปอันเดียวแลกกับการรื้อคอนโซลไม่คุ้มเลยครับ