ผู้เขียน หัวข้อ: Guide to get along well with voice control...จาก Fiesta user  (อ่าน 5053 ครั้ง)

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
Guide to get along well with voice control...จาก Fiesta user
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 20:26:29 »
วันนี้ผมจะขอเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนครับ...ในหัวข้อ

"การใช้ Voice command (วฝฺอย - คัม - มาน - ดึ) อย่างปกติสุขชีวิต (โดยไม่ส่งมันไปอวกาศเสียก่อน  ;D)"

............................................................................................

หลังจากที่ขลุกกับ Fiesta มาสักระยะหนึ่ง...ก็ได้พบสัจจะธรรมอย่างหนึ่งว่า

...โลกนี้ไม่มีอะไร แน่นอนสักอย่าง... (เกี่ยว'ไรเนี่ย -  -")

สัญชาติยี่ห้ออเมริกัน ใช้โรงงานประกอบร่วมกับญี่ปุ่น แต่ส่งสำเนียง British English กับ User

... OMG!!! (หรือ WTF!!! ดี)

...........................................................................................

เพื่อความเข้าใจตรงกัน ขอแนะนำหน้าตาประหลาดของสัญลักษณ์ หรือรูปแบบอักษรครับ  ;D

ตัวหนา คือเน้นเสียงพยางค์นั้นครับ

ตัวเอียง คือออกเสียงสั้นๆ น้อยๆ หรือเบาๆครับ

คือควบ หรือกล้ำเสียงครับ

และ ขีดกลาง คือการระเบิดเสียงพยัญชนะนั้นๆครับ (ระเบิดคือคงรูปปากในการออกเสียง แต่ไม่มีเสียง และพ่นไปแต่ลมให้ทำเกิดเสียงคล้ายสระอึ)
...........................................................................................

ด้วยความเข้าใจลำบากกับรถรุ่นนี้ ว่าจะเป็นแบบสัญชาติไหนดี...คงต้องบอกว่า จัดมาทางยุโรปพอประมาณครับ

การออกเสียงสนทนากับรถ...เราจึงสามารถแฝงไปด้วยความสุขุมนุ่มลึกได้ โดยรถไม่ออกอาการงุนงงสงสัยอะไร

.............................................................................................

สภาพแบบไหนใช้ Voice command แล้วโอกาสสำเร็จสูง และผิดพลาดน้อย

1. เสียงในรถสงบ ... แน่นอนว่าคอมพิวเตอร์ในรถมันไม่สนใจหรอกครับว่าเป็นเสียงใคร ... แค่ออกเสียงในแบบที่ถูกต้องก็ไปแล้วครับ... แต่เสียงที่แทรกกลางคันระหว่างการออกเสียงนี่ล่ะครับที่ทำให้คำสั่งพลาดได้ ... เช่นเสียงพูดแทรก เสียงแตร และ เสียงแอร์ ... ถูกแล้วครับ...เปิดแอร์ดังๆ ก็พลาดได้แล้วครับ มักจะพลาดเป็น No ซะด้วย!!!

จากที่สังเกต...สั่งงานทีละคน และทีเหลือเงียบไว้ก่อนก็น่าจะพอครับ

2. จำคำสั่งได้ ... แน่นอนว่าสิ่งที่รถให้มา...มันเป็นแค่ซอฟแวร์ ที่มีความยืดหยุ่นได้ในระดับไม่มากนัก ... ดังนั้นถ้าเรารู้ว่าตรงตำแหน่งขั้นนั้นเราสั่งงานในตัวเลือกอะไรได้บ้างครับ

3. อย่าอายที่จะขอความช่วยเหลือ ... คำว่า Help เป็นคำพูดศักดิ์สิทธิ์อีกหนึ่งคำครับสำหรับรถรุ่นนี้...จำไม่ได้ว่าเมนูปัจจุบัน ไปถึงไหนแล้ว มีอะไรเลือกสั่งได้บ้าง หรือแม้แต่มันจะออกเสียงยังไง ... พูดไปเลยครับ ... เห้ - ลป์ ... ช่วยท่านได้ครับ

...............................................................................................

การใช้งาน...

1. กดปุ่มเปิดการทำงานระบบสั่งการด้วยเสียง

2. สั่งงาน โดยเริ่มจากเมนูหลักได้แก่

- Phone (โฟ-น-) ....โทรศัพท์
- CD Player (ซี - ดี๋ - เพลย์ - เอ่อะ) .... เครื่องเล่นซีดี
- Radio (เร - ดิ - โอ่) ... วิทยุ
- External device (เอ่กซ์ - เท้อ - นัล - เดะ - ไฝฺว่ซ์) ... อุปกรณ์ต่อเสริมภายนอก = Auxiliary input; Line in , iPod, USB & Bluetooth
- Climate (ไคล - เหมิดท์) ... เครื่องปรับอากาศ สั่งความเร็วพัดลม (Fan speed หรือ Fan เฉยๆ) และอุณหภูมิ (Temperature)

หรือเข้าคำสั่งลัดได้เลย...จากที่ว่าไว้ข้างล่าง

3. เข้าเมนูย่อยไปเรื่อยๆจนสั่งงานได้ครับ
...............................................................................................

ฟังก์ชั่นสั่งด้วยเสียงระดับที่สั่งยากๆ

CD Player ลองออกเสียงว่า ซี - ดี๋ - เพลย์ - เอ่อะ ...

External device ออกเสียงประมาณว่า เอ่กซ์ - เท้อ - นัล - เดะ - ไฝฺว่ซ์

................................................................................................

ปล.บางอย่างเราสั่งลัดๆได้ ไม่ต้องตามขั้นตอนครับ...กดปุ๊บพูดได้เลย ไม่ต้องเข้าเมนูหลักก่อน

Tune name (ชูน - เนม ) ไปยังคลื่น ที่บันทึกชื่อไว้ด้วยเสียงเราเอง
Dial name (ได - อั - เนม) ไปยังเบอร์โทรศัพท์ ที่บันทึกชื่อไว้ด้วยเสียงเราเอง
Dial number (ได - อัล - นัม - เบ่อรฺ) โทรออกด้วยเลขที่เราบอกกับรถครับ
Redial (รี่ - ได - อัล) โทรออกเบอร์สุดท้ายที่เราโทรไปครับ
Temperature (เท่ม - เผรฺอะ - เฺฉ่อะ) กำหนดอุณหภูมิ
Defrosting [Demisting] on (ดี - โฟรฺส - ทิ่ง - อาน) ไล่ฝ้ากระจก + เปิด heater +เปิดการทำงานลวดไล่ฝ้า
Defrosting [Demisting] off ... (ดี - โฟรฺส - ทิ่ง - อัฝ) อันนี้กวนนิดๆ สั่งปิดแล้ว ลวดไล่ฝ้าไม่ยอมปิดด้วย!! :P

...................................................................

จบแค่นี้ดีกว่า....เดี๋ยวจะไปกันใหญ่... ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2010, 21:06:14 โดย avisrm »
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: Guide live along well with voice control...จาก Fiesta user
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 20:33:34 »
555 อ่านแล้วแบบไม่อยากใช้เลยออกเสียงยากๆ55 น่าจะมีคลืปให้ดุนะคับ 55

ยากขนาดนี้มือดีกว่ามั้ย

• S&P Workshop & Studio Spaces
Re: Guide live along well with voice control...จาก Fiesta user
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 20:41:03 »
555 อ่านแล้วแบบไม่อยากใช้เลยออกเสียงยากๆ55 น่าจะมีคลืปให้ดุนะคับ 55

ยากขนาดนี้มือดีกว่ามั้ย

ถ้ามีเวลา....เดี๋ยวนำมาลงใน User review ให้ครับ...

ถ้าขับหลายคน...ใช้ Voice (ตัวเอง) command (เพื่อนข้างๆ) เอาครับ .... ง่ายดีครับ ไม่เขินด้วย  ;D ;D

... แต่ถ้าขับคนเดียว...ค่อยใช้ครับ... แถมเสียงที่สั่ง แม่นกว่านั่งหลายคนครับ... ขนาดออกเสียงแค่ในคอยังได้ยินเลยครับ  :D

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: Guide to get along well with voice control...จาก Fiesta user
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 21:03:20 »
ขอบคุณครับอาจารย์ภาษาศาสตร์

รอเวอร์ชั่นคลิปนะครับ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: Guide to get along well with voice control...จาก Fiesta user
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 21:20:57 »
ฝึกๆๆๆๆๆ อีก 25 วันไปเอามันกลับมาที่บ้านแล้ว ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 21:39:04 »

รอเวอร์ชั่นคลิปนะครับ  ;) ;) ;)

555+ ยังเป็นแค่นิสิตเองครับ...ส่วนนี่คลิปที่ขอเปลี่ยนใจ เอามาลงก่อนครับ...  ;D

สรุป: สำเนียงไม่ต้อง...ก็สั่งได้ครับ  ;D

(ปล.สำเนียงเพี้ยนไปเยอะเหมือนกัน ;D)

ฝึกๆๆๆๆๆ อีก 25 วันไปเอามันกลับมาที่บ้านแล้ว ;D ;D ;D

ยินดีล่วงหน้าด้วยนะครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2010, 01:15:01 โดย avisrm »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 21:49:08 »
มันบอกเวลาได้ไหมครับ ?

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 21:51:53 »

ถ้าเสียงพูดไม่ทราบครับ...

...แต่ถ้าลำพังตัวนาฬิกาก็มีที่มุมขวาบนของจอครับ  :)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 22:00:56 »

...แต่ถ้าลำพังตัวนาฬิกาก็มีที่มุมขวาบนของจอครับ  :)

ขอบคุณครับ

ยังงัยต้องลองถามมันดูด้วยนะครับ

TIME ?

ถ้ามันตอบ เวลาเป็นตัวเลข ก็แล้วไป

แต่ถ้ามันตอบ Breakfast Lunch Dinner Bedtime อะไรพวกนี้ คงฮาน่าดู

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 22:26:09 »

ขอบคุณครับ

ยังงัยต้องลองถามมันดูด้วยนะครับ

TIME ?

ถ้ามันตอบ เวลาเป็นตัวเลข ก็แล้วไป

แต่ถ้ามันตอบ Breakfast Lunch Dinner Bedtime อะไรพวกนี้ คงฮาน่าดู

เดี๋ยวมันบ่นนะครับ หิวน้ำมันแล้ว ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 23:18:18 »
ถ้าจำกันได้

เราเคยมีคลิปของรุ่น 1.6 และลองระบบนี้ให้ดูกันอย่างเมามันส์ ใน youtube ช่อง konnaimairoo ลองเสริชหาดูครับ

อันที่จริง เรื่องนี้ ข้าพเจ้า ก็คอมเพลนกลางออฟฟิศฟอร์ด ที่เลครัชดา แล้วนั่นแหละว่า

"นี่ ไอ้บ้าเข่ง เกิดมา ชั้นใช้รถที่มี Voice Command เนี่ย ชั้นก็สั่งไปเลยว่า 98.5 รถพวก BMW LandRover
มันก็เปลี่ยนคลื่นไปเป็น 98.5 ทันที นี่มันอะไรกัน ต้องมาเข้าเมนูหลัก แล้วเข้าเมนูย่อย ทำยังกะเล่น Windows ไปได้
ทำไมมันวุ่นวายอย่างเง้ ทำไม ไม่หัดออกแบบโปรแกรม ให้มันทำงานง่ายๆกว่านี้หน่อยวะ"

เข่งเพื่อนร้าก ที่ทำงานในฝ่ายการตลาดของฟอร์ด บอกมาประโยคเดียวครับ ดังนี้....

"เอ่อ กูก็ไม่รู้วะ กูไม่เคยขับรถพวกนั้น"

ผ่าง!!!!!!!

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 23:45:07 »

555+ ยังเป็นแค่นิสิตเองครับ...ส่วนนี่คลิปที่ขอเปลี่ยนใจ เอามาลงก่อนครับ...  ;D

สรุป: สำเนียงไม่ต้อง...ก็สั่งได้ครับ  ;D

(ปล.เพี้ยนไปเยอะเหมือนกัน ;D)

ยินดีล่วงหน้าด้วยนะครับ  ;D

ก็ถือว่าอธิบายได้ชัดเจนดีนั่นล่ะครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 23:50:50 »
อันนี้ผิดนิดนึงครับ Temperature (เท่ม - เผรฺอะ - เฺฉ่อะ) กำหนดอุณหภูมิ

ต้อง เท้ม - เผรฺอะ - เฺฉ่อะ ครับ  ;)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 00:28:42 »
อันนี้ผิดนิดนึงครับ Temperature (เท่ม - เผรฺอะ - เฺฉ่อะ) กำหนดอุณหภูมิ

ต้อง เท้ม - เผรฺอะ - เฺฉ่อะ ครับ  ;)

555+ ^  ^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2010, 00:34:03 โดย avisrm »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 01:14:11 »
ถ้าจำกันได้

เราเคยมีคลิปของรุ่น 1.6 และลองระบบนี้ให้ดูกันอย่างเมามันส์ ใน youtube ช่อง konnaimairoo ลองเสริชหาดูครับ

อันที่จริง เรื่องนี้ ข้าพเจ้า ก็คอมเพลนกลางออฟฟิศฟอร์ด ที่เลครัชดา แล้วนั่นแหละว่า

"นี่ ไอ้บ้าเข่ง เกิดมา ชั้นใช้รถที่มี Voice Command เนี่ย ชั้นก็สั่งไปเลยว่า 98.5 รถพวก BMW LandRover
มันก็เปลี่ยนคลื่นไปเป็น 98.5 ทันที นี่มันอะไรกัน ต้องมาเข้าเมนูหลัก แล้วเข้าเมนูย่อย ทำยังกะเล่น Windows ไปได้
ทำไมมันวุ่นวายอย่างเง้ ทำไม ไม่หัดออกแบบโปรแกรม ให้มันทำงานง่ายๆกว่านี้หน่อยวะ"

เข่งเพื่อนร้าก ที่ทำงานในฝ่ายการตลาดของฟอร์ด บอกมาประโยคเดียวครับ ดังนี้....

"เอ่อ กูก็ไม่รู้วะ กูไม่เคยขับรถพวกนั้น"

ผ่าง!!!!!!!

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 10:40:55 »
ถ้าจำกันได้

ผ่าง!!!!!!!

ผ่างจริงๆครับ 5555

ถ้าได้แบบนั้นก็แจ่มเลยยยยย อิอิ