ผู้เขียน หัวข้อ: BMW X1 รุ่น base และ Skoda yeti 1.2tsi DSG  (อ่าน 7984 ครั้ง)

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
BMW X1 รุ่น base และ Skoda yeti 1.2tsi DSG
« เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 12:11:11 »
ตอนนี้ไปลอง รถแนวยกสูง small suv มาครบทุกค่ายที่มีขายในเมืองไทยแล้ว
ตอนนี้เหลือ แค่ 2 ตัวนี้ จริงๆ BMW X1 รุ่นต่ำที่สุด กับ Skoda Yeti ราคาต่างกัน 450k กับ เครื่องยนต์ที่กินน้ำมันมากกว่า อืดกว่า แต่ได้ภาพลักษณ์ที่ดีกว่า พี่ๆ น้องๆ เพื่อน คิดว่าคุ้มที่จะจ่ายไหมครับ
ชอบการขับขี่ทั้ง 2 คัน แต่คันที่ลอง X1 เป็นดีเซล แรงกว่า แต่ราคาเกินเอื้อม เลยต้องหล่นมาที่ เบนซินแทน

การขับขี่ของผม วันละ 60-70 km ในเมือง 70 ชานเมือง 30 ต่างจังหวัดนานๆครั้ง ไม่เน้นตีนปลาย แต่อยากได้รถที่เร่งดี ใช้รถนานเกิน 7 ปี แน่นอน
ปรกติไปกับแฟน 2 คน ช่วยกันวิจารณ์ด้วยครับ ว่า คันไหนเหมาะกับผมที่สุด (ขอความเห็นนะครับ ไม่ถึงกับฟันธงนะครับ)

ขอบคุณครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ panjap

Re: BMW X1 รุ่น base และ Skoda yeti 1.2tsi DSG
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 12:56:59 »
รถเร่งดี ผมว่า ไม่ใช่ X1 เบนซิน ต้องเป็นดีเซลเท่านั้น

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
Re: BMW X1 รุ่น base และ Skoda yeti 1.2tsi DSG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 14:20:17 »
450k คุ้มไหม?
ถ้าคุณต้องการนำเงินจำนวนนี้ไปทำอย่างอื่น เช่น ลงทุน แต่งรถ ฯลฯ เจ้าเงินก้อนนี้ก็จะแบ่งเบาภาระทางการเงินของคุณได้ครับ มองด้วยตัวรถ ผมมองว่าคล้ายๆกัน อาจจะไปมองที่ออปชั่น เรื่องอุปกรณ์อำนวยความสะดวก ความปลอดภัยที่มีมากับตัวรถก็ได้ครับ

ถ้าคุณชอบการขับขี่ของรถทั้งสองคัน มันก็อยู่ที่ใจคนจ่ายเงินแล้วครับ
1. สำหรับคุณ รถยนต์มีความสำคัญในการเป็นเครื่องบ่งชี้ฐานะทางสังคมมากน้อยแค่ไหน
2. คุณแคร์กับราคาขายต่อรถมือสองขนาดไหน

ถ้าสองอย่างนี้เป็นตัวแปรหลักในการเลือกรถ ก็คงต้องบอกว่า Yeti ยังสอบไม่ผ่านในเรื่องคุณค่าของตรายี่ห้อ ในสายตาผู้บริโภคส่วนมาก (ยกเว้นผม)

รถวิ่งในเืมือง
รถที่มีความยาวรถสั้นกว่าประมาณ 300 มิลลิเมตร ก็ทำให้การเลี้ยวเลาะในเมืองน่าจะง่ายกว่า (Yeti)
ความกว้างตัวถังรถเท่ากัน
Yeti มีความสูงมากกว่า อาจจะทำให้ันั่งสบายกว่าด้วย
รถที่มีความจุกระบอกสูบน้อยกว่าและให้แรงบิดได้กว้างอย่าง Yeti น่าจะได้เปรียบนะครับ

การบำรุงรักษาทั้งสองเจ้ามีเหมือนกันคือ

BMW Service Inclusive
ปะทะ
DAD Secure

ฟรี 5 ปี ยกเว้นอะไหล่สิ้นเปลืองบางรายการ (ยางรถยนต์ แบตเตอรี่ ยางปัดน้ำฝน เป็นต้น)

---
สรุป ผมเชียร์ Yeti นะครับ
ลองไปขับดีกว่า อย่างที่พี่จิมบอกไว้ ไอ้รถยี่ห้อนี้ ไม่ได้ลองขับด้วยตัวเอง จะไม่รู้เลย ว่าไอ้เครื่องเล็กพริกขี้หนูมันเป็นยังงัย
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 16:29:48 »
เชียร์ X1 รุ่น Base ครับ Skoda ติดเรืองยี่ห้ออะครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 17:27:51 »
X1 ครับ   

Yeti อาจจะได้เครื่องดี  แต่มันไม่สวยเลยยยยยยสำหรับผม  เรื่องซ่อมอาจจะมีปัญหาบ้าง(มั้ง)เรื่องความชำนาญของศูนย์(รึเปล่า?) มันเป็นสิ่งที่ยังค้างคาใจ

ความเห็นส่วนตัว  ถ้ามีเงินซื้อรถระดับ 2 ล้าน เรื่องความประหยัดน้ำมันผมแทบจะตัดทิ้ง  แต่ละรุ่นมันไม่ได้ประหยัดต่างกันมากจนกระเทือนเงินในกระเป๋า  ผมเน้นความชอบ ความมันส์มากกว่าครับ

ออฟไลน์ ArmMoTo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 18:53:54 »
ผมเชียร์ X1 อีกเสียงครับ

เพราะผมไม่ชอบรูปลักษณ์ Yeti จริงๆครับ (ความเห็นส่วนตัวครับ)

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 19:03:08 »
    X 1  อีกเสียง

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 22:56:40 »
Yeti ประมาณว่าเป็นสาวหน้าตางั้นๆ มีไว้คุยแก้เหงาเอาใจเก่ง ทำอะไรได้ดีเกือบทุกอย่าง อยู่ที่ไหนก็ได้ ไม่ค่อยอยากพาไปไหน
X1 ประมาณสาว สวย มีเสน่ห์ ไฮโซนิดๆ  อยากควงไปเที่ยวด้วยทุกวัน แต่มองอย่างไรไม่มีเบื่อ ทำได้แค่ไข่เจียวกะต้มจืดอย่างเดียว

ลองพิจารณาดูนะครับ เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆแต่ผมเชียร์x1 อ่ะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 23:37:42 »
Yeti ประมาณว่าเป็นสาวหน้าตางั้นๆ มีไว้คุยแก้เหงาเอาใจเก่ง ทำอะไรได้ดีเกือบทุกอย่าง อยู่ที่ไหนก็ได้ ไม่ค่อยอยากพาไปไหน
X1 ประมาณสาว สวย มีเสน่ห์ ไฮโซนิดๆ  อยากควงไปเที่ยวด้วยทุกวัน แต่มองอย่างไรไม่มีเบื่อ ทำได้แค่ไข่เจียวกะต้มจืดอย่างเดียว

ลองพิจารณาดูนะครับ เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆแต่ผมเชียร์x1 อ่ะ
ชอบคำจำกัดความมากเลยครับ
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 08:18:15 »
X1 ก็ไม่ได้ตีนต้นแย่มากนะครับ เบนซิน
ผมคิกดาวน์ มันก็พุ่งเหมือนกันนะ แต่ก็เปลืองพอได้

ผม 100-110 แช่ยาว ๆ มัน 8L/100 Km. ก็ประหยัดพอดี ๆ
มันดูไปไหนมาไหนแล้ว ภูมิใจดีครับ  ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 10:44:47 »
ผมชอบ Yeti ครับ รถทรง Cubic นี้มันคลาสเสกกก สุดยอด

Yeti สำหรับผมก็เหมือนสาวแว่นครับ ดูภาพนอกก็เด็กเรียน ประหยัด ไม่น่าจะมีอะไร แต่อยู่กันไปนานๆเห็นธาตุแท้ก็ประมาณ อิคึ อิคึ อะจึ๋ย อะจ้าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2012, 10:46:30 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 13:50:53 »
X1 ครับ หล่อกว่าเยอะ

ปล. X1 เบนซิล อืดกว่า yeti จริงหรือ ?

ผมว่าไม่นะ spec โรงงานเคลม 0-100 X1 ไว้ที่ 10.4 วิ

ขับจริง มีคน Test กันได้ 11.xx

ส่วน Yeti คุณ JIMMY ก็ test ได้ 11.xx

ผมว่า  2 คันนี้ อัตราเร่งไม่หนีกันเท่าไหร่ครับ

แต่ yeti  หลายคนพูดว่าแรง เพราะ เครื่อง 1.2 Turbo มันวิ่งได้ขนาดนี้ ถือว่าสุดยอดมาก

ส่วน X1 เบนซิล พอไปเทียบกับ ตัว diesel หรือ Series 3 เลย กลายเป็นอืดไป

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 09:40:20 »
ไปลอง X1 18i เบนซินมาแล้วครับ
บอกได้เลยว่าอืดครับ ไม่กระฉับกระเฉงเลย
แต่ถ้าเป็นตัวดีเซล ผมว่า yeti สู้ไม่ได้เลย
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
ผมคงเลือก Yeti ในงบนี้ แต่ถ้า งบถึงผมไป X1 ดีเซลแน่นอน