ผู้เขียน หัวข้อ: Benz E250 เกิดอุบัติเหตุบน Toll Way เมื่อคืนนี้  (อ่าน 10694 ครั้ง)

ออฟไลน์ maair

• Jr. Member
  • **
http://www.thairath.co.th/content/region/134982

อ่านตามข่าวบอกว่าคาที่เลยครับ ส่วนข่าวอีกเจ้าบอกว่าศีรษะหายไปเลย  :(

ยังไงเพื่อน ๆ ขับรถกันด้วยความระมัดระวังนะครับ

ป.ล. จะเกี่ยวกับช่วงล่างที่คุณจิมมี่เคยวิจารณ์หรือเปล่า แต่ในข่าวไม่ได้บอกว่าเป็นตัวไหนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2010, 05:30:52 โดย maair »

ออฟไลน์ musashidasg

• **
Re: Benz E250 เกิดอุบัติเหตุบน Toll Way เมื่อคืนนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 05:51:18 »
ผมว่าเมา
รถแรง ไม่จำเป็นต้องท่อดัง

ออฟไลน์ praphan

• **
Re: Benz E250 เกิดอุบัติเหตุบน Toll Way เมื่อคืนนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 06:37:39 »
ห้ามประมาท......

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 08:25:11 »
รีบตามไปอ่านเพราะเมื่อคืนแยกจากเพื่อนมาประมาณ สี่ทุ่ม
มันขับ E250 CDI ตัวใหม่ โล่งอก
ตอนออกรถเพื่อนมันให้ผมขับจากโชว์รูมกลับบริษัทฯ
เครื่องดีเซล เทอโบคู่แรงบิดสูงๆมันเป็นอย่างนี้นี่เอง
ธรรมเนียมออกรถ เลยได้กระเป๋าเดิน 1-2 วัน
ที่แถมมากับรถเป็นรางวัล

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 09:07:45 »
ขับด้วยความเร็วสูงนี่ไม่รู้เท่าไหร่นะครับเนี่ย ผมว่าถ้าขับเฉยๆรถไม่น่าเสียหลักไม่เมาก็หลับใน ประมาท etc.แน่เลยครับ E250 เรื่องหลังคาถึงเสียงจะ..........แต่ผมว่าเบนซ์น่าจะคิดถึงความปลอดภัยก่อนนะครับ AIRBAG 10 ใบใน W212 ก็ช่วยไม่ได้นะครับเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2010, 09:09:34 โดย TnP_PKt »

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 09:09:34 »
ขับเร็วเกิน เฮ้อออ

ออฟไลน์ Paully

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 09:18:58 »
ทำไมถึงตาย?
-เพราะรถชน

ทำไมถึงชน?
-เพราะหลบไม่ทัน

ทำไมถึงหลบไม่ทัน?
-เพราะขับเร็ว

ทำไมถึงขับเร็ว?
-เพราะ....................................................(คนขับเท่านั้นที่รู้)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 09:41:48 »
ตายสยองเลยครับ O [] O "
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 10:22:38 »
ขนาดรถbenz ยังเอาไม่อยู่ ผมว่าไม่เมาก้หลับในครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ maair

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 10:29:55 »
เพิ่มข่าวเต็ม ๆ จาก MGR

http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9530000177700

โดนขนาดนี้คงรอดยากแหละครับ หลังคาหายไปเป็นแถบ ๆ...

ขอแสดงความเสียใจแก่ผู้เสียชีวิตด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 10:56:04 »
เพิ่มข่าวเต็ม ๆ จาก MGR

โดนขนาดนี้คงรอดยากแหละครับ หลังคาหายไปเป็นแถบ ๆ...

ขอแสดงความเสียใจแก่ผู้เสียชีวิตด้วยนะครับ

หลายๆ คนโหงวเฮ้ง ไม่ได้ดูว่าจะอายุสั้น หรือดวงกุดเล้ย มันดูที่หน้ากันไม่ได้จริงๆ
ทุกอย่างมันอยู่ที่ความไม่ประมาทจริงๆ ตามที่พระพุทธเจ้าท่านสอน
เราต้องมีสติและไม่ประมาทตลอดเวลา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2010, 19:56:28 โดย ned »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 10:56:27 »
สรุปว่าไปมุดรถเขาสินะ - - จะให้รอดคงต้องขับกระบะไม่ก็SUVแทน เอิ๊ก

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 11:04:45 »
พลาดแล้วละครับ  นั่นมัน E-coupe E250CDI AMG W207 ครับ ออกจากเกรย์ด้วยสินะ D1 auto import    เพื่อนๆขับรถกันปลอดภัยนะครับผม

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 11:22:36 »
ทำไมถึงตาย?
-เพราะรถชน

ทำไมถึงชน?
-เพราะหลบไม่ทัน

ทำไมถึงหลบไม่ทัน?
-เพราะขับเร็ว

ทำไมถึงขับเร็ว?
-เพราะ....................................................(คนขับเท่านั้นที่รู้)

ครับ ก็ซิ่งดีนักแหละครับ ถึงมีการสูญเสียแบบนี้

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 11:23:17 »
E coupe ตัว AMG นี่หลังคา panoramic glass ใช่ปล่าวครับเนี่ย???? ในภาพไม่มีหลังคารถหลงเหลือเลยอะ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:06:13 »
ผมกำลังสงสัยว่า จนท.ทางด่วนทำสัญลักษณ์ไม่ชัดเจน หรือมองเห็นไม่ชัดหรือเปล่า ผมก็เคยเกือบซัดไอ้รถน้ำทางด่วนมาเหมือนกัน ปกติมันจะมีป้ายเตือนกระพริบบอกตามทางด่วน แต่ผมเจอขับมาอยู่ดีๆ ประมาณ 110 เนี่ยแหละ ป้ายมันก็ไม่มีเตือนบ้าอะไรซักอย่าง พอถึงโค้งตรงอนุเสาวรีย์ชัย หน้ารถผมพ้นโค้งไปตกใจเลย ไอ้รถน้ำมันกำลังวิ่งคลานเอื่อยๆตามภาษามันไปอยู่เลนขวาสุด เบรคตัวโก่งดิครับ รถตามมาข้างหลังก็เบรคกันระนาวเลย เสียงเบรคลั่นทางด่วนเลยล่ะ แต่ผมอยู่คันแรกสุดนี่อย่างเสียวอ่ะ เมื่อไหร่รถตรูมันจาหยุดฟร้าเนี่ย  หยุดห่างจากตูดรถน้ำไม่เท่าไหร่เลย เกือบได้ลงหน้าหนึ่งแล้วตรู

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:11:50 »
อุปกรณ์ช่วยปกป้องและป้องกันนั้น มันทำงานได้มีประสิทธิ์ภาพมากที่สุดที่ความเร็วไม่เกิน 60 ไมล์ต่อชั่วโมง
ถ้าเกินจากนั้นก็ลดลั่งกันไปตามความเร็วที่เพิ่มขึ้น
ถ้ามีเรดาร์แบบวอลโว่สภาพอาจจะดีกว่านี้ก็ได้นะ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:39:29 »
อุปกรณ์ช่วยปกป้องและป้องกันนั้น มันทำงานได้มีประสิทธิ์ภาพมากที่สุดที่ความเร็วไม่เกิน 60 ไมล์ต่อชั่วโมง
ถ้าเกินจากนั้นก็ลดลั่งกันไปตามความเร็วที่เพิ่มขึ้น
ถ้ามีเรดาร์แบบวอลโว่สภาพอาจจะดีกว่านี้ก็ได้นะ

Volvo Rules ! 5555

เห็นด้วยครับ ถ้ามีเรดาร์ น่าจะดีมากๆ มันควรเป็นอุปกรณ์ที่ต้องมีในรถทุกๆ
คันนะจริงๆ แล้ว

ซัก 10-15 ปีข้างหน้า อาจมีติดตั้งมาทุกๆ คัน หวังว่านะครับ
ปัจุจุบันโลกเราก็ยังดูล้าหลังอยู่จริงๆ นึกถึงลูกหลานในวันข้า่งหน้า
มันคงจะมองว่า ทำไมรุ่นเรามันช่างล้าหลัง โบราณอะไรอย่างงี้
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ในระบบต่างๆ ที่จริงมันก็ทำกันได้หมดแล้วตั้งนานแล้ว
ที่ไม่มาติดกัน เพราะเรื่องธุรกิจแท้ๆ เลย ถ้าไม่มีเรื่องเงินๆ ทองๆ ผมว่า
เทคโนโลยี มันจะติดจรวดกว่านี้เยอะ ! ประมาณ ทันๆ หนัง sci-fi สมัย 20 ปีก่อน
ที่คนแต่งเรื่องในสมัยนั้นเค้ามองยุคหลังปี 2000 ว่าจะโคตรไฮเทค อะไรประมาณนั้นน่ะแหล่ะ

ดังนั้นถ้าจะเขียนเรื่อง sci-fi ในอนาคต นอกจากจะคำนวณอัตราความเจริญก้าวหน้าทาง
วิทยาการไปด้วยแล้ว อย่าลืม คำนวณอัตราความเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจเข้าไปด้วย
ไม่งั้น มันจะกะช่วงเวลาไปผิดเป็นทศวรรษ หรือศตวรรษเลย เช่นอีก 10 ปีมีหุ่นยนต์แน่ล่ะ
แต่เนื่องจากสภาพเศรษฐกิจมันยังคงไม่อำนวย ดังนั้นในเนื้อเรื่องว่าจะมีหุ่นเดินไปเดินมากัน
ทั่วเมือง ก็ต้องบวกไปอีก ซัก 20-30 ปี รวมแล้ว อาจจะ 40 ปี กว่าจะถึงวันนั้น ทั้งๆ ที่วิทยาการ
มันไปถึงแล้วตั้งแต่ตอนครบ 10 ปีแรก (เขียนอะไรวะเนี่ย นอกเรื่องสุดๆ  ;D)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 13:14:37 »
ถึงจะมีเรดาร์แต่มันเลี้ยวไปเลี้ยวมาแบบนั้น เรดาร์ก็ทำอะไรไม่ได้หรอกครับ ยังไงก็มุดใต้รถอยู่ดี ผมว่าต่อให้มีระช่วยเบรคของวอลโว่ ก็ช่วยได้อย่างมากแค่ แทนที่จะหายไปทั้งแถบ ก็อาจจะหายไปแค่ครึ่งแถบ(ซึ่งคนขับก็ไม่รอดอยู่ดี) - -

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 14:13:45 »
มุดครับ  รถเก๋งไหนก็ตายครับ

ขับรถระมัดระวังอย่างเดียว เป็นอุทาหรสำหรับคนขับรถเร็วอย่างผมได้เยอะเลย :'(

ถ้าอยากปลอดภัยจริงๆ คงต้อง hino รุ่นใหม่ ล้านกว่าบาท เห็นมี abs airbag ด้านคนขับด้วย  ว่าแต่ว่าถ้าขับจะจอดที่ไหนเนี่ย ;D

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 14:30:25 »
ถ้ามีป้ายทะเบียน หรือ มีอะไรอยู่ตรงนั้นซะหน่อย เรดาร์มันก็น่าจะจับได้นะครับ
ไม่ต้องชิ้นใหญ่โต และก็ต้องวัดดวงด้วย ว่าเรดาร์จะเห็นมันรึเปล่า

ออฟไลน์ tanpxd

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 15:59:40 »
ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเอารูปผู้เสียชีวิตมาลงด้วย น่าจะให้เกียรติกันบ้าง พอดีว่าผมเคยสอนพิเศษให้ลูกสาวของเขาครับ ยืนยันว่าเป็นคนดี ขับรถไม่ได้เร็วด้วย และวันนั้นไม่ได้เมา

ต้องดูกันต่อไปว่า ทางเจ้าหน้าที่มีการเตือนหรือติดไฟอะไรไว้อย่างไร

ขอร้องให้เอารูปออกเถอะครับ แค่นี้ครอบครัวเขาก็เสียใจมากๆแล้ว

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 16:27:54 »
เวป manager แปลกดี เอารูปผู้เสียชีวิตมาโพสลงทำไม

แถวมีความเห็น แขวะตำรวจ ( เกี่ยวอะไร ) :(

แปลกทั้ง เวป และ ทั้ง คน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 17:10:52 »
ตั้งกรวยล่วงหน้า 30m แค่นี้รู้ละใครผิด  เค้าให้ตั้งกรวยเบี่ยง 200m อย่างต่ำ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 20:17:56 »
manager นี่ชอบซ้ำเติมคนจริงๆเลยนะ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 01:31:22 »
อ่านข่าวแล้วตกใจ ตรง

"มีการนำกรวยยางไปวางเพื่อส่งสัญญาณให้รถที่ขับมาด้านหลังรู้ล่วงหน้ากว่า 30 เมตรด้วย"

30 เมตรช่วยอะไรได้ครับ

ออฟไลน์ chaivat

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 08:10:29 »
ผมกำลังสงสัยว่า จนท.ทางด่วนทำสัญลักษณ์ไม่ชัดเจน หรือมองเห็นไม่ชัดหรือเปล่า ผมก็เคยเกือบซัดไอ้รถน้ำทางด่วนมาเหมือนกัน ปกติมันจะมีป้ายเตือนกระพริบบอกตามทางด่วน แต่ผมเจอขับมาอยู่ดีๆ ประมาณ 110 เนี่ยแหละ ป้ายมันก็ไม่มีเตือนบ้าอะไรซักอย่าง พอถึงโค้งตรงอนุเสาวรีย์ชัย หน้ารถผมพ้นโค้งไปตกใจเลย ไอ้รถน้ำมันกำลังวิ่งคลานเอื่อยๆตามภาษามันไปอยู่เลนขวาสุด เบรคตัวโก่งดิครับ รถตามมาข้างหลังก็เบรคกันระนาวเลย เสียงเบรคลั่นทางด่วนเลยล่ะ แต่ผมอยู่คันแรกสุดนี่อย่างเสียวอ่ะ เมื่อไหร่รถตรูมันจาหยุดฟร้าเนี่ย  หยุดห่างจากตูดรถน้ำไม่เท่าไหร่เลย เกือบได้ลงหน้าหนึ่งแล้วตรู

อ่านประเด็นนี้แล้วเพื่อนผมก็เจอคล้ายกัน Volvo XC90 ออกจากงานแสดงรถที่ Bitecบางนาออกมาตอนปิดงาน ขึ้นทางด่วนก็ขับมาเร็ว รถ service จอดชิดขวา หลังโค้ง ( ถ้าวิ่งมาทางตรงก่อนเข้าโค้งจะดูไม่ออกว่ารถจอดด้านซ้ายหรือขวา )  ก็รอดมาได้ระบบในรถที่มีช่วยได้มาก

ประเด็นอุบัติเหตุที่เกิดจนเสียชีวิต น่าจะเกิดหลังเที่ยงคืนกว่า การวางกรวยยาง 30 เมตร อันที่จริงน่าจะเป็นแสงไฟมากกว่า ถ้าตามกฏที่บอกมาต้อง 200 เมตร

บ้านเราจะปิดจะกั้นคนงานใส่ขาสั้นลากรองเท้าแตะมันก็ปิดหรือกั้นได้แล้ว อบรมณ์เรื่องระบบ Safety มาหรือเปล่าก็ไม่รู้ กั้นแล้วให้ตัวเองทำงานได้แต่ไปทำให้คนอื่นเป็นอย่างไรคงไม่สนใจเท่าไร

ก็ขอเน้นกรณีที่คล้ายๆกับคุณ Arado_kung เพื่อที่น้องๆจะได้ระวังด้วยครับ มาเร็วหลุดโค้งแล้วเจอรถ service ของอะไรก็แล้วแต่จอดชิดขวา

ออฟไลน์ jobbabys

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 20:52:42 »
ผมก็เคยเจอกรณีคล้ายๆกันนะครับ แต่ไม่ได้เกิดบนทางด่วน
แต่เป็นทางโค้งตอนกลางวัน
แล้วทางโค้งนั้นก็มีกรรมกรทำงานอยู่ น่าจะเก็บกวาดเศษฝุ่น เศษหิน จากรถบรรทุกมาถมดิน
ที่ขุดจากการก่อสร้าง บีทีเอส

แต่เนื่องด้วย ผมขับตามรถส่งของ ที่เป็นตู้ทึบสูงๆ คล้ายพวกรถไอติม และด้ายซ้ายเป็นรถบรรทุกดินทำให้จะมองไม่เป็นทางโค้งเลยว่ามีการตั้งกรวย
เผื่อกั้นการทำงาน

ปรากฏว่า ไอ้รถส่งของก็รีบแซงรถบรรทุก เราก็เลยจะจี้ตูดเพื่อแซงรถบรรทุกเร็วๆเหมือนกัน

เพราะว่าก่อนหน้านั้นมาจากเลนซ้ายครับ จะแซง เลยเปลี่ยนเลนขวา แล้วมีแค่ สอง เลนครับ

ปรากฏว่าพอรถส่งของ แซงพ้นปุ้บ ผม เจอ กรวยเจอ อีกประมาณแค่ 20-30 เมตรได้ เบรคมิด แล้วรอรถบรรทุกแซงไป เลยรีบปาดมาซ็ายทันที เพราะไม่มีรถ

ประเด็นอยู๋ที่ว่า ถ้าเบรคไม่ทัน มันไม่ได้แค่ชนกรวยที่ตั้งไว้ มันจะชนคนที่ทำงานด้วย เพราะตั้งในระยะ ใกล้ๆๆ เพียงนิดเดียว
และดันอยู่ที่โค้งอีก

ตกใจเลยครับ ยอมรับว่าตัวเองก็ผิด แต่ก็อยากให้ทางหน่วยงาน ตั้งกรวยแบบนี้ให้มันไกลๆ ตั้งแต่ทางตรงเลย
คนขับรถจะได้รับรู้ครับ ว่ามีการทำงานตรงส่วนโค้งครับ

ขอบคุณครับ