ผู้เขียน หัวข้อ: เรามาช่วยกันเขียน Wikipedia ภาษาไทยกันเถิดครับ  (อ่าน 3557 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
พอดีผมยังสอบไม่เสร็จแต่แอบอู้มานั่งเล่นคอม เลยไปนั่งแก้ไข Wiki ไทยเล่น ๆ

พบว่าเจอปัญหามาก ๆ เลยครับ เพราะแม่แบบการใส่ข้อมูลแทบไม่มีเลย ต้องนั่งเขียนใหม่เอง

ตอนนี้ ผมขอความเห็นหน่อยครับว่า ต้องมีหัวข้ออะไรบ้างครับ?

http://th.wikipedia.org/wiki/นิสสัน_เทียน่า

วิธีเขียน

เข้าไป แล้วก็ดูแถบบนขวาครับ แล้วกดแก้ไข (สมัครก่อนนะครับ)

ใช้ ================= ชื่อหัวข้อ ===============
มันจะขึ้นหัวข้อใหม่ให้ครับ

ผมจำได้แค่นี้อ่าครับ ต้องลองกดแก้ไขแล้วศึกษาดูอ่าครับ ไว้ผมจะเขียนวิธีเขียนให้อีกครั้งนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 14:00:19 โดย Ishida »
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: เรามาช่วยกันเขียน Wikipedia ภาษาไทยกันเถิดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 17:39:56 »
ตอนนึงไม่ได้เป็นสมาชิกครับ

เข้าไปแก้ให้ถูก แม่งดันเด้งกลับให้เป็นแบบเดิมที่ผิด ขี้เกียจยุ่งเลย

ออฟไลน์ maair

• Jr. Member
  • **
Re: เรามาช่วยกันเขียน Wikipedia ภาษาไทยกันเถิดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 18:02:34 »
เคยเข้าไปแก้อยู่พักนึงครับ แก้ได้ไม่กี่วันก็มีพวกหัวรั้นมาแก้กลับไปเป็นข้อมูลที่ผิดๆเหมือนเดิม เลยเลิกแก้ละครับ  :)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 21:33:24 »
เอ่อ.... เจอแบบนี้ไปผมก็พูดไม่ออกเหมือนกันครับ ยังไงก็ช่วย ๆ หน่อยแล้วกันครับผม
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 23:05:22 »
จะไปลองใหม่ครับ

ไอ้อันที่ผมโดนลบน่ะ ขนาดใส่ source ซะแล้วนะ - -"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 12:30:08 »
สามารถเรียกใช้ แม่แบบ กล่องข้อมูล รถยนต์ ได้แล้วนะครับ ผมเขียนไว้แล้ว

|label1       = ชื่ออื่น
|label2       = ผู้ผลิต
|label3       = แม่งานออกแบบ
|label4       = ต้นแบบ
|label5       = รุ่นก่อนหน้า
|label6       = รุนถัดไป
|label7       = ช่วงทำตลาด
|label8       = ฐานการผลิต
|label9       = คลาส
|label10       = รุปแบบ
|label11       = แพลตฟอร์ม
|label12       = เครื่องยนต์
|label13       = ระบบขับเคลื่อน
|label14       = ระบบส่งกำลัง
|label15       = ระบบกันสะเทีอน
|label16       = ระยะฐานล้อ
|label17       = ความยาว
|label18       = ความว้าง
|label19       = ความสูง
|label20       = เกี่ยวข้อง

นี่คือข้มูลที่ใส่ได้ครับ ส่วน วิธีการเขียนนั้นทำตามแบบในเว็บของ Nissan Teana เลยครับผม อยากให้เพิ่มอะไรก็พิมพ์ไว้ในกระทู้นี้นะครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 12:51:34 »
เคยเขียนของ Fortuner ไป
(ไม่ค่อยละเอียดมาก)

แต่อยากเขียนหลายๆรุ่น แต่เขียนไม่ค่อยเป็นอ่าครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 15:31:28 »
ที่สำคัญคือการใส่แหล่งข้อมูลครับ เพราะวิกิ เขาอยากให้เว็บของเขาเป็นไปในแนว academic (แปลว่าอะไรหว่า) ก็ควรทำให้มีความชัดเจนพอที่จะให้คนอื่นเอาไปเป็นข้อมูลต่อได้ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 01:12:21 »
ที่สำคัญคือการใส่แหล่งข้อมูลครับ เพราะวิกิ เขาอยากให้เว็บของเขาเป็นไปในแนว academic (แปลว่าอะไรหว่า) ก็ควรทำให้มีความชัดเจนพอที่จะให้คนอื่นเอาไปเป็นข้อมูลต่อได้ครับ

ใส่ยังไงครับ ผมใส่ไม่เป็นครับ ช่วยสอนผมหน่อยครับ