ผู้เขียน หัวข้อ: **สรุปแล้วนะครับ เรื่องซิตี้คันของผมปัญหาเสียงสั่นพึ่บๆ มาจาก ......**  (อ่าน 5143 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
อันนี้ช่างก็ไม่แน่ใจนะครับ ว่าเกิดจากอะไร เพราะอยู่ๆมันก็หายไปเอง

อ้าว เป็นงั้นไป  ช่างก็เลยยังสรุปไม่ได้ว่าปัญหานั้นเกิดจากอะไรกันแน่ แต่ก่อนที่เสียงนั้นจะหายไป ช่างได้ทำการยกรถขึ้นเพื่อเช็คช่วงล่าง ก็ไม่มีอะไรติด
ช่างก็เลยทำการขันน๊อตใต้ท้องรถให้แน่นขึ้น หลังจากนั้นเสียงก็หายไป  :-\

เง็งๆเหมือนกัน อาจจะเป็นเพราะว่าประกอบมาไม่ดี เลยทำให้น๊อตคลายตัวหรือเปล่า พอมันหลวมมันก็เกิด gap เยอะขึ้น ทำให้เกิดการสะเทือนตามรอบเครื่องยนต์ (สังเกตุจากตอนที่พี่เค้าขันน๊อตเข้าไป มันขันเข้าไปได้อีกเป็นรอบเลยล่ะ น๊อตที่ใช้น่าจะ M10 หรือ M12 ระยะพิทช์น่าจะ 1.5 แต่ไม่ชัวร์นะ ต้องเปิดตารางโลหะ ชัวร์สุด  ;D แสดงว่ามันคลอนได้เกือบๆ 1.5 เลยนะเนี่ย) 

แต่แม่ผมยังไม่จบเท่านั้น  :D 55555

แม่ผมมีบ่นต่ออีกว่า รถที่ใช้อยู่เสียงดังมาก ผมกับพ่อก็บอกแม่แล้วว่าน่าจะเป็นเสียงยาง แกก็บอกว่าไม่เชื่อ เพิ่งวิ่งไป 2 พันกว่าโลเองมันจะดังได้ไง แล้วก่อนหน้าที่ผมจะเอามาใช้ที่ชลบุรี มันไม่ดัง พอเอากลับมาแล้วมันดัง มันจะดังข้ามคืนได้ยังไง

ผมก็บอกว่า นอยไปเองหรือเปล่า ก่อนหน้านี้มันอาจจะดังแต่ไม่ได้สังเกตุหรือเปล่า แต่พอมีเสียงพั่บๆที่ว่า ก็เลยมาสังเกตุว่ารถมันเสียงดัง แล้วแม่จะเอามาเปรียบเทียบกับเฟียสต้าไม่ได้ การเก็บเสียงรถแต่ละรุ่นมันต่างกัน

แต่ช่างฮอนด้าดีมากครับ แกไม่ตอบโต้อะไรเลยนะ ยิ้มอย่างเดียว แล้วก็บอกว่าจะหาสาเหตุให้ เพราะเค้าบอกว่าก็รู้สึกว่ามันดังมากๆเหมือนกัน

ช่วงบ่ายเค้าก็เลยไปเอายางใหม่มาลองสลับ แล้วลองเอาไปวิ่ง ปรากฎว่าเงียบขึ้นมากๆเลยล่ะ

แม่ผมก็เงียบเลยสิ ก็บอกแล้วไม่เชื่อนิครับคุณแม่ว่าเป็นที่ยาง

สุดท้าย ช่างก็บอกว่า จะทำการเคลมยางให้ด้วยเพื่อความสบายใจ (ขอบอกว่าศูนย์ฮอนด้าบริการดีมากๆครับ เพราะผมกับพ่อเองก็รู้ทั้งรู้นะ ว่ามันเป็นที่ยาง แต่ฮอนด้าก็ยังเคลมให้เพื่อความสบายใจของแม่ผม) แต่ผมก็บอกแม่ไว้เลยครับ ว่าทำใจไว้เลยนะ ว่าเคลมมา ใช้ไปซักพักมันก็จะดังอีก แม่เค้าก็เลยคิดว่าจะไปเทิร์นยางน่ะครับ

สุดท้ายนี้ ก็ต้องขอบคุณพี่ๆใน HLM ด้วย โดยเฉพาะพี่จิมมี่พี่ได้พูดถึงเรื่องยาง Goodyear เอาไว้ (ก่อนที่ผมจะออกซิตี้ให้ที่บ้าน ก็ได้ปริ้นท์รีวิวของพี่จิมมี่ให้ที่บ้านอ่านครับ ขอบอกว่าหนามาก 5555 พ่อผมเลยรู้จักพี่จิมมี่ พอมาคราวนี้ ผมได้เปิดกระทู้ที่พี่จิมมี่ตอบเอาไว้ให้พ่อได้อ่าน พ่อผมเค้าก็เชื่อครับ เพราะว่าส่วนตัวผมกับพ่อคิดว่ามันเป็นที่ยางอยู่แล้ว แต่ได้พี่จิมมี่ตอบให้ความมั่นใจเพิ่มอีก)

แล้วก็ต้องขอบคุณศูนย์ฮอนด้าภาษีเจริญด้วยครับ (ขออนุญาตประชาสัมพันธ์นิดนึง อิอิ) ที่บริการและดูแลรถผมเป็นอย่างดี

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านนะคร้าบบบ

ออฟไลน์ apinui

ดีจัง ....

มาสด้าเค้าจะเครมยางให้ผมได้มั่งไหมเนี่ย ... ของผมก็โคตรดังอะ ....

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
มันคือ Goodyear รุ่น NCT-5 หรือเปล่าหว่า ???

ออฟไลน์ FACPL

• Jr. Member
  • **
GT3 หรือเปล่าเอ่ย ตัวนี้ก็ดังครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ดีแล้วครับที่หาสาเหตุเจอได้เร็วและแม่นยำ
เพราะถ้าเจอช่างไม่เก่งนี่คงรื้อกันมั่วเลย

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
Goodyear Excelence ระวังเอาไว้ให้ดีนะครับ เปราะบาง แก้มยางบวมง่ายมาก ผมเห็นในคลับ city เป็นกันหลายคันมาก
แถมขนาด 185/55R16 ก็หายางเปลี่ยนยากด้วย เคยอ่านในมินิรีวิวของคุณ เซนต์คุณแม่ดีจริงๆแต่งรถซะวัยรุ่นแถมอยาก
เปลี่ยนใส่ล้อ 17 อีก เป็นผมเปลี่ยนหนี 16 รุ่นนี้ไปแล้ว  ;D ;D

ออฟไลน์ apinui

มันคือ Goodyear รุ่น NCT-5 หรือเปล่าหว่า ???

ที่ติดรถมากับ มาสด้า3 รุ่นนี้เลยครับ .....  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Goodyear Excelence ระวังเอาไว้ให้ดีนะครับ เปราะบาง แก้มยางบวมง่ายมาก ผมเห็นในคลับ city เป็นกันหลายคันมาก
แถมขนาด 185/55R16 ก็หายางเปลี่ยนยากด้วย เคยอ่านในมินิรีวิวของคุณ เซนต์คุณแม่ดีจริงๆแต่งรถซะวัยรุ่นแถมอยาก
เปลี่ยนใส่ล้อ 17 อีก เป็นผมเปลี่ยนหนี 16 รุ่นนี้ไปแล้ว  ;D ;D

เดินกลับไปดูรถตัวเองมาแล้ว
แล้วเดินกลับมาโพสต์ตอบเนี่ยแหละว่า

มันจะ 3 ปีแล้ว ยังไม่บวมเลยสักเส้น เว้นแค่ หลังซ้าย ซึ่งเคยต้องปะยางครั้งนึง
เพราะไปเจอตะปูมา แค่นั้น ปกติเลย ขนาดว่า ปกติ ผมไม่ค่อยแตะเบรกตอนเข้าโค้งแล้วนะ
ขับมาถึงความเร็วที่เหมาะสม ก็สาดเข้าไปเลย 80 -90 นี่แหละ โค้งบนทางด่วนชั้นที่ 1 หลายๆ โค้งท่ี่ยาวๆหน่อย
ก็ขับเข้าไปที่ 120 เลี้ยงนิ่งๆ ก็ไม่เห็นมันจะมีปัญหาอะไร

Goodyear ตัวนี้ ผมกลับมองว่ามันโอเคนะ
พอใช้ได้เลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 13:57:44 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
แล้วจขกท.ขอโทษช่างฮอนด้าหรือยังครับ  ที่ไปงอแงใส่เค้าในกระทู้แรก

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

แล้วจขกท.ขอโทษช่างฮอนด้าหรือยังครับ  ที่ไปงอแงใส่เค้าในกระทู้แรก

ไม่ได้โวยวายขนาดนั้นคร้าบ

แค่แม่ผมเค้าบอกว่าจะให้หาเหตุให้หน่อย ไม่อยากให้มันเป็นๆหายๆน่ะครับ แต่สุดท้ายก็ยังไม่รุ้นะ ว่าตกลงเสียงพั่บๆเป็นที่อะไร

แต่สุดท้ายก็ได้ขอบคุณทางช่างไปแล้วล่ะครับ

อ่อ ลืมเล่าให้ฟัง ตอนแรกช่างเค้าบอกว่าปกติ เป็นทุกคัน เสียงพั่บๆน่ะ แต่ผมดูหน้าเค้าออกนะ ว่าเค้าหน้าเสียอะ เหมือนกำลังแก้ตัวอยู่ 555
เค้าบอกว่า มันเป็นเสียงหม้อดูดอากาศ  แหมมมม   อย่ามาหลอกผมเลย ถ้าหม้อดูดอากาศจริงนะ ตอนจอดเฉยๆแล้วเบิ้ลเครื่องมันก็ต้องดัง
เค้าก็บอกอีกว่า มันไม่เหมือนกัน ตอนขับมันมีโหลดเกิดขึ้นในระบบ -_-''

ผมก็แค่ยิ้มๆ ไม่ได้พูดอะไร แต่รู้อยุ่แล้วแหละว่ามันไม่ใช่ แหม ผมก็พอมีความรู้นะคร้าบเฮีย อิอิ

แถมแม่ผมมีแซวอีกว่าไหนบอกว่าปกติ ช่างเค้าก็หัวเราะ สุดท้ายก็แฮปปี้แอนดิ้งครับ ไม่มีอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 15:47:17 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ศูนย์นี้บริการดีใช้ได้ทีเดียวครับ

แต่รถใหม่น็อตคลายตัวเหรอ อืมม....
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
Goodyear Excelence ผมเห็นเป็นยางติด F10 นะครับ