ผู้เขียน หัวข้อ: {{{จะซื้อรถ}}} ..city..หรือ..Fiesta.. ดีครับ  (อ่าน 12755 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: {{{จะซื้อรถ}}} ..city..หรือ..Fiesta.. ดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 12:45:13 »
City โลดครับ เหมาะกับการใช้ชีวิตมากกว่า อยากได้สมรรถนะจัดๆ ผมว่า
มันไม่ตรงวัตถุประสงค์ของรถระดับ B segment เท่าไหร่ เว้นแต่จะเป็นคนรักรถเล็ก เกลียดรถใหญ่ๆ
แต่กลับอยากได้สมรรถนะแบบรถใหญ่ Fiesta จะตอบโจทย์คนกลุ่มนี้ได้

วัตถุประสงค์ของรถระดับ B segment สำหรับคนหมู่มาก ผมว่ามันควรจะใช้ชีวิตด้วยได้ง่ายๆ
อย่างที่พี่ Jimmy กับ Pan ว่า

ถ้าจะเลือกรถเน้นสมรรถนะ ผมจะข้ามไป C segment เลย มองพวก Lancer ซะ

ทั้งหมดนี้อาจจะเปลี่ยนคำตัดสินได้ หาก
Fiesta 1.6L PS มีการปรับปรุงให้เกียร์มัน smooth ขึ้น ใช้งานในเมืองได้สะดวกสบาย
แบบนี้ล่ะ ผมจะพลิกคำตัดสินให้ Fiesta กลับมาชนะ หรือไม่ก็เสมอ City ทันที
เพราะภายในกระชับๆ ถ้ามองในแง่ดี สำหรับรถ B segment ภายในมันไม่ต้องใหญ่
อะไรมากอยู่แล้ว ขอนั่งแล้วขับสบายเป็นพอ ใหญ่มากๆ คงไม่ใช่อะไรที่สำคัญสำหรับ
รถระดับนี้