ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำปรึกษาเรื่องการซื้อรถสิทธิพนักงานครับ  (อ่าน 4066 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nung_sk

• Newbie
  • *
อยากจะรบกวนพี่ๆเพื่อนที่มีความรู้เรื่องการซื้อสิทธิพนักงานด้วยครับ

เรื่องคือว่าผมต้องการซื้อรถยี่ห้อหนึ่งซึ่งเผอิญว่ามีแฟนของญาติทำงานในบริษัทนั้นพอดี

ลองติดต่อสอบถามแล้วสามารถซื้อได้ครับ คือ

ซื้อเป็นชื่อแฟนญาติ จะได้ส่วนลดราว 1 แสนบาท

แฟนญาติสามารถซื้อให้ได้แต่ทางบริษัทรถมีเงื่อนไขว่าต้องเป็นชื่อพนักงาน

เป็นเวลา 1 ปี ก่อนจึงจะสามารถโอนเปลี่ยนเจ้าของได้ครับ

เมื่อได้รู้เงื่อนไขแล้วจึงได้พูดคุยกับแฟนญาติเค้ายินยอมให้ใช้ชื่อเค้าในการซื้อได้ครับ

โดยเค้าขอเพียงแค่ให้ทำสัญญามาให้เค้าเซ็นในวันรับรถว่าเราใช้ชื่อเค้าในการซื้อ

ใบโอนรถให้เอามาเซ็นโอนลอยในวันรับรถเลย แล้วพอถึง 1 ปีก็ไปโอนเองที่ขนส่งเลย

ทีนี้ขอเข้าคำถามครับ

1.ในกรณีนี้สัญญาควรระบุอย่างไรถึงจะเหมาะสมถูกต้องครับ โดยให้รายละเอียดว่า

รถคันนี้แฟนญาติเป็นผู้ดำเนินการจัดซื้อให้โดยใช้สิทธิพนักงานเท่านั้น คนใช้รถไม่ใช้เค้า

คนผ่อนก็ไม่ใช่เค้า หากเกิดอะไรขึ้นระหว่างการใช้รถ เราจะเป็นผู้รับผิดชอบทั้งหมด

2. ในใบโอนลอยที่เราจะเอาไปให้เค้าเซ็นในวันรับรถนั้น จะต้องระบุอะไรมั่งครับ

แล้วใบโอนลอยสามารถเก็บไว้ได้นานเท่าไหร่ครับ ถึงจะไม่หมดอายุ ในกรณียังไม่ระบุวันที่โอน

จะมีผลผูกพันกันมั้ยครับ

คือทางแฟนญาติเค้ากลัวว่าเราจะเอารถไปเกิดเหตุขณะรถเป็นชื่อเค้าน่ะครับ

แต่เค้ายินดีซื้อให้ ขอแค่มีสัญญาไปให้เค้าเซ็นว่าเค้าไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ

ในรถคันนี้เท่านั้นน่ะครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับผม

ขอบพระคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2011, 01:30:53 โดย Nung_sk »

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
Re: รบกวนขอคำปรึกษาเรื่องการซื้อรถสิทธิพนักงานครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 10:52:32 »
ผมว่าหลังจากจดทะเบียนเป็นชื่อพนักงานแล้ว ถ่ายสำเนาเล่ม ส่งให้บริษัทแล้วน่าจะโอนได้เลย

ผมเคยซื้อรถด้วยวิธีการนี้มา 2 ครั้ง
เมื่อรถจดทะเบียนเรียบร้อยแล้วเค้าจะเอาแค่สำเนาเล่มทะเบียนไปเป็นหลักฐาน
หลังจากนั้นก็ไม่เคยเรียกดูเอกสารอะไรอีกเลย
แต่ต้องดูว่าแต่ละบริษัทมีวิธีการอย่างไร ของคุณกับผมอาจจะไม่เหมือนกัน

ปล. ผมยังไม่ได้โอน เพราะใช้สิทธิ์ส่วนลดในศูนย์ปริการได้อีก  ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: รบกวนขอคำปรึกษาเรื่องการซื้อรถสิทธิพนักงานครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 12:28:52 »
ผมสงสัยอย่างนึงครับว่าถ้ากรณีแบบนี้

ชื่อในเล่นทะเบียนเราจะเป็นชื่อที่เท่าไหร่ครับ

คงต้องเป็นคนที่สองใช่ไหมครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 13:15:45 »
ผมไม่เคยซื้อแบบนี้นะครับ แต่พ่อของเพื่อนผมเค้าทำงานอยู่และเพื่อนผมบอกว่า

เราจะได้เป็นรถมือ 2 ครับ หมายถึง ผ่านมือมาแล้ว (แต่ยังเป็นรถใหม่ครับ) เอ่อ งงป่าวหว่า

ถ้าผิดพลาดกระการใดขออภัยครับผม  :P

ออฟไลน์ montague

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 13:25:40 »
รถมือหนึ่งครับ แต่ชื่อในเล่มจะเป็นผู้รับโอนจากเจ้าของรถอีกทีครับ (เป็นรถมือ2)

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 13:46:17 »
โอนลอย. 

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด หากไม่ระบุวันที่ในใบโอนจะมาใช้เมื่อไหร่ก็ได้ครับ

จะไปโอนแล้วค่อยลงวันที่ แต่ผมไม่แน่ใจครับว่าพนักงานที่ซื้อให้ต้องมาโอนด้วยมั้ย

แต่คิดว่าไม่ต้องมาหรอกแค่แนบเอกสารประกอบการโอนลอยก็พอแล้วพวกสำเนาบัตรอะไรทำนองนี้ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 11:56:22 »
เท่าที่ของผมได้สิทธินะครับ เป็นพ่อแม่พี่น้องญาติของพนักงานก็ได้ อีกที่ไม่จำเป็นแค่ใช้ชื่อคนในที่ได้สิทธิจองเท่านั้นแต่ต้องหลังโมเดลใหม่ออกอย่างน้อย 3 เดือน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น