ผู้เขียน หัวข้อ: เค้าสามารถซื้อมาทำแบบนี้กันได้ด้วยหรือครับ.......  (อ่าน 9665 ครั้ง)

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
จากกระทู้ที่มีน้องมาถามหาเบาะวีโก้...
ผมเลยชี้เป้าไปให้.....
จากที่ผมไม่เคยสนใจเลยนึกขึ้นมาได้ว่า...มันสามารถทำแบบนี้กันได้ด้วยหรือครับ....
ซื้อรถมาทั้งคันแบบป้ายแดงแถม...น่าจะซื้อมาจากหน้าโรงงานเลยด้วย.....
แล้วไม่ต้องจดทะเบียน...ซื้อมาถอดล้อใส่3ขาตั้งไว้(จะได้ไม่ผิดกฎหมาย)เพราะไม่ได้จดทะเบียนซื้อมาเป็นอะไหล่....
แล้ววววว...เอามาขายแบบถอดแยกชิ้นกันเห็นๆ  อยากได้ส่วนไหนถอดขายกันเลย....
ปล.ทุกชิ้นทุกอย่างเป็นของใหม่ป้ายแดงนะครับ...ถอดจากรถที่ยังไม่ได้จดทะเบียน.....
มันทำได้ด้วยหรือครับ......
ใครรู้บ้างว่ายังไงอะไร..แบบไหน...บอกกันด้วยครับ...ผม งง

สังเกตุดูนะครับ...ทุกชิ้นเป็นป้ายแดงเห็นๆ....ถอดขายกันเห็นๆ..
แบบนี้มันจะคุ้มหรือครับ.....
แล้วมันสามารถทำได้จริงๆหรือครับ...กับกฎหมายบ้านเรา...
แล้วเท่าที่ผมรู้มีแต่วีโก้เท่านั้นนะครับ..ที่ทำได้ไม่รู้ว่าเพราะอะไร...
ใครอยู่แถวๆ ชลบุรี..มีข้อมูลอะไรบ้างมาเล่าให้ฟังบ้างครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2010, 09:12:21 โดย poonshop »

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
หืออออออ อึ้งครับอึ้ง ผมก็ไม่ทราบมาก่อนเลยนะครับเนี่ยย

เจ๊ยยยยยย
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
รถได้มาอย่างถูกต้อง มีใบเสร็จรับเงินจากบริษัทรถเรียบร้อย ก็ไม่มีปัญหา
เรื่องจดทะเบียน ถ้าไม่ได้ไปใช้วิ่งบนถนนก็ไม่มีใครจับ

ออฟไลน์ Nut_K

o_O

รถได้มาอย่างถูกต้อง มีใบเสร็จรับเงินจากบริษัทรถเรียบร้อย ก็ไม่มีปัญหา
เรื่องจดทะเบียน ถ้าไม่ได้ไปใช้วิ่งบนถนนก็ไม่มีใครจับ
ครับ..ตัดไปได้ 1ประเด็นครับ..แล้ว...
แล้วมันจะคุ้มหรือครับ....แล้วใครรู้บ้างว่ารถถ้าซื้อแบบนี้จะเหลือคันเท่าไหร่อะครับ...
ท่าทางน่าจะถูกมากๆๆๆนะครับ..ถึงสามารถเอามาแยกขายแบบนี้แล้วได้กำไร...อะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คุ้มสิครับ อะไหล่รถที่มีคนใช้รุ่นนั้น ๆ เยอะ ๆ ทำคุ้มอยู่แล้ว

VIGO ในไทยและเพื่อนบ้าน ตอนนี้น่าจะร่วม ๆ 1 ล้านคันแล้ว

แค่ส่งอะไหล่เล็ก ๆ ขาย ก็กำไรแล้ว พวกแชสซีก็แทบจะเป็นของแถม ขายเป็นเศษเหล็กยังได้ แถมบางประเทศซื้อ โครงไปประกอบได้อยู่แล้ว
กระบะถ้าซื้อเป็น LOT ยิ่งถูกไปใหญ่

เครื่อง + เกียร์ AUTO  ใหม่ๆ ก็ขายได้สามแสนกว่าบาท แล้วครับ
ล้อแม๊ก ยาง กระบะท้าย ถังน้ำมัน ระบบเบรค พัดลมไฟฟ้า แอร์ ไดชาร์จ ระบบกระจกไฟฟ้า central lock พวกนี้ก็เป็นแสนแล้ว
อุปกรณ์ตกแต่งอย่างพวงมาลัยMulti Function, Console, วิทยุติดรถ ส่งขายนอกมีคนรับซื้อไปขายเป็นอะไหล่ต่ออยู่แล้ว นี่ก็ร่วม ๆ แสนอีกครับ
ยังมีอะไหล่พวกท่อน้ำ กระปุกพักนั้น ท่อยาง พวงมาลัย ช่วงล่าง ก็ร่วมแสน เหมือนกัน

เกินค่าตัวรถแล้ว ที่เหลือก พวกระจก แชสซี ตัวถัง ประตูรถ ไฟหน้า ไฟท้าย และอื่น ๆกำไรเห็น ๆ
 ยิ่งส่งไปขายยุโรป กำไรเยอะมาก ๆ พวกนั้น อะไหล่ไม่มี เช่นกันชน แชสซี โครง ประตู ขายได้ดีครับ เพราะมันตรงรุ่น ไม่มีโรงงานไหนทำ ประเทศพวกนั้นอู่แทบจะมาซื้อตอนลงเรือเลย

ีรวมคันหนึ่ง ๆ กำไรเกือบ 20 %

มันเป็นช่องว่างของผู้ผลิตอะไหล่ กับโรงงานประกอบน่ะครับ  ราคาอะไหล่จากโรงงานผู้ผลิต แพงมาก ๆ ยิ่งถ้าติดยี่ห้อ TOYOTA ด้วย แพงเข้าไปอีก ทำอย่างนี้บริษัทรถก็เพิ่มยอดขายด้วย

ไม่ต้องตั้งโรงงานผลิตอะไหล่ คุณก็มีอะไหล่ขายงัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2010, 09:35:50 โดย jaesz »

ครับ...ถามต่อครับ...ถ้าคุ้มแบบนั้น....
แล้วแบบนี้ ISUZU ก็มีคนทำด้วยสิครับเพราะน่าจะมากกว่าอีกเพราะรถ ออกมานานกว่ามากกกกกกแล้ว...
แต่ทำไมเราไม่เห็น ISUZU ทำเลยอะครับ

jaesz

ครับ...ถามต่อครับ...ถ้าคุ้มแบบนั้น....
แล้วแบบนี้ ISUZU ก็มีคนทำด้วยสิครับเพราะน่าจะมากกว่าอีกเพราะรถ ออกมานานกว่ามากกกกกกแล้ว...
แต่ทำไมเราไม่เห็น ISUZU ทำเลยอะครับ

ISUZU ยอดขายยุโรปมันน้อยครับ ลูกค้าที่จะำทำได้ต้องเป็นยุโรปเยอะ ๆ

ถ้า MITSUBISHI ล่ะก็พอมีตลาดยุโรปครับ แต่บ้านเราก็ยังน้อยไปไม่พอเอาไปทำ

ที่น่าเสียดายคือ ส่วนที่ขายไม่ได้ก็มีเยอะครับ เช่นโครงหลังคาเหล็กที่เห็นกอง ๆ พอหลาย ๆ ปีเข้า ชั่งโลขาย

หลอกขายกลับโรงงานประกอบยังไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2010, 09:39:59 โดย jaesz »

โอ......กระจ่างเลยครับ...ขอบคุณครับบบ..
เข้าใจแล้วววววครับ....
ใครมีอะไรจะเสนออีกจัดมาเลยนะครับบบบบ.......

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Re: เค้าสามารถซื้อมาทำแบบนี้กันได้ด้วยหรือครับ.......
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 09:50:25 »
O_O

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: เค้าสามารถซื้อมาทำแบบนี้กันได้ด้วยหรือครับ.......
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 09:54:40 »

มีเหตุผลครับ

ออฟไลน์ CN16888

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 09:59:12 »
 :o มีงี้ด้วย?

เคยเห็นแต่อู่ซ่อมรถซื้อพวก โครงหัวเก๋ง กับกระบะปล่าวๆมา
อุปกรณ์ครบแบบนี้ผมก็เพิ่งเห็นนี่หล่ะ

ออฟไลน์ FlavorWheel

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:10:06 »
ที่เห็น ตัวกระดองเหลือเยอะเพราะว่า ความต้องการ เครื่องและ เชสซี ของ Vigo

มีมากพอควรครับทั้งตลาดในประเทศ และตลาดต่างประเทศ

เช่น เชียงใหม่ ไนท์ซาฟารี เอา เครื่อง เกียร์ และ เซสซี(บางส่วน)
ของ vigo ไป ทำรถราง ชมสวนสัตว์
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

HIGHSEA

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:15:28 »
ขอบคุณจขกทครับ เปิดสิ่งใหม่ๆให้ใด้เห็นกันอีกแล้ว ว่าแต่จะซื้อรถมือสองต้องคิดหนักเลยทีเดียว
เซียนก็เซียนเถอะ เจอยกแล้วเปลี่ยนแล้วจะรู้ใหมเนี่ย แต่ก็ดีนะครับ เสียปุ๊บถอดปั๊บเปลียนเลย ทันใจจริงๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:40:14 »
อันนี้เห็นบ่อยครับ (ระหว่างกลับบ้านเห็นอันนี้เกือบทุกครั้งเลย)
ถือว่าเป็นทางเลือกสำหรับอะไหล่นอกศูนย์ได้เลย

ถ้าเป็นโปรตรอนนี่ คงสุดยอดเลยนะครับ
(ประชด (นิสัย)ฝาแฝดของยตก. ซะเลย)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:45:55 »
55555.....
ลองไปถามมาบ้างแล้วครับ....
ถ้ามีวีโก้ตัวเก่าที่แค็ปเปิดไม่ได้  อยากเปลี่ยนเป็นแค๊ปเปิดได้...
ราคารวมเอาของเราไปเทิร์น ด้วยนะครับ..ครบชุดกลับมาบ้านแค็ปเปิดได้เลย...อยู่ ที่ 7-80000  ครับ
แลกกันหมดนะครับ...ประตู ภายใน กระจก..ต่างๆ  แพงเหมือนกันนะเนี่ย....
ปล.  วันเดียวเสร็จครับ...ยกเปลี่ยนกันเลย....แต่ส่วนใหญ่มีแต่สีบรอนเงินนะครับ...

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:55:37 »
เจอแล้วครับ.....
ผมว่าส่วนหนึ่งเหลือมาจากรถที่เอาไปทำเป็น รถทหารแบบนี้แน่ๆเลยน่าจะหลายร้อยคันอยู่นะครับ..ใช่ป่าวหว่า...
นี่ไงรถวีโก้ทหาร.....ฝีมือคนไทย...

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:20:01 »

อันนี้น่าจะต้องตรวจสอบข้อกฎหมายอีกทีนะครับ
เพราะว่าอย่างรถแข่งนี่ ถ้าเจอจอดอยู่ในบ้านแล้วมีสภาพพร้อมวิ่งได้
โดนจับเมื่อนั้นเลยทันที ถึงต้องจับยกแล้วถอดล้อเอาไว้

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:25:20 »

อันนี้น่าจะต้องตรวจสอบข้อกฎหมายอีกทีนะครับ
เพราะว่าอย่างรถแข่งนี่ ถ้าเจอจอดอยู่ในบ้านแล้วมีสภาพพร้อมวิ่งได้
โดนจับเมื่อนั้นเลยทันที ถึงต้องจับยกแล้วถอดล้อเอาไว้

ยังไงก็ต้องถอดล้อครับ...ห้ามมีชิ้นส่วนใดสัมผัสกับพื้นแผ่นดินไทยครับ....

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 12:42:37 »
ขอบคุณ จขกท สำหรับความรู้ใหม่ๆ พึ่งจะรู้นะเนี่ยว่าเอารถใหม่มาทำอย่างนี้ได้ด้วย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 15:15:31 »
กระจ่างมากๆ ครับ ขอบคุณครับ

แบบนี้น่าจะกำไรเยอะนะเนี่ย เผลอๆ พอนานๆ ไปยังขายเป็นชุด ให้ประเทศอื่นเอาไปประกอบได้อีก

จะว่าไปฏำหมายที่ว่าห้ามสัมผัสกับพื้น มันก็ตลกจริงๆ แฮะ เพราะพื้นดินในบ้าน มันก็เป็นทรัพย์สินส่วนตัวของเจ้าของบ้าน

จะว่าไปก็เหมือนกับที่ห้ามตัดไม้สักในบ้านตัวเองเลย แล้วถ้าวันดีคืนดี เมล็ดมันปลิวมาตกในบ้าน ก็ซวยสิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2010, 15:18:04 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 17:49:23 »
โอ้โห ถึงขั้้นนี้กันเลยทีเดียวเชียว

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 17:57:08 »
ผมผ่านร้านขายทุกวัน นึกว่าเค้านำอะไหล่จากบริษัทมาขาย

ที่แท้ก็เป็นอย่างนี้นี่เอง กระจ่างเลย

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 19:21:43 »
พึ่งเคยรู้นะเนี่ยย ;D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 22:37:14 »
เอ่อ.......ผมรู้สึกเสียววูบขึ้นมาทันทีเมื่อเห็นกระทู้นี้ แล้วตกลงยังไงละหว่า จะได้บอกคุณป๋าถูก = =
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 23:01:43 »
เอ่อ เล่นกันแบบนี้เลยหรือ

มันรวมอยู่ในยอดขายรถใหม่ด้วยหรือเปล่า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 02:41:58 »
รวมยอดขายรถใหม่ด้วยหนะแน่ๆ

แต่ถึงขั้นซื้อรถใหม่ ตัดเป็นอะไหล่กันแบบนี้ โห เล่นแรงนะนี่

ขอบคุณ เจ้าของกระทู้มากครับ สำหรับความรู้ใหม่

เห็นแล้ว เสียดายรถนิดหน่อย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 17:35:30 »
รวมยอดขายรถใหม่ด้วยหนะแน่ๆ

แต่ถึงขั้นซื้อรถใหม่ ตัดเป็นอะไหล่กันแบบนี้ โห เล่นแรงนะนี่

ขอบคุณ เจ้าของกระทู้มากครับ สำหรับความรู้ใหม่

เห็นแล้ว เสียดายรถนิดหน่อย

ยอดเยอะเพราะแบบนี้ด้วยหรอเนี่ย  แต่ว่าไปเสียดายนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย