ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับการเติมลมยางเมื่อขับรถทางไกลครับ  (อ่าน 3266 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
มีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับการเติมลมยางเมื่อขับรถทางไกลครับ พอดีผมจะต้องขับรถจากกรุงเทพไปเชียงใหม่ แล้วสงสัยว่าควรเติมลมยางยังใงกันแน่ครับ ไปอ่านในหนังสือรถยนต์ซึ่งแนะนำมาว่าเติมเพิ่มไปอีก2ถึง3ปอนด์ต่อตารางนิ้ว แล้วผมก็งงว่าต้องเติมยังใงกันแน่ ข้างรถผมมันแปะสติ๊กเกอร์ว่าเติมล้อหน้า32 เติมล้อหลัง30 ยางอะไหล่เติม35 แล้วถ้าต้องเติมเผื่อไปเนี่ย ต้องเติมเป็นเท่าไรจากปกติกันแน่ครับ ผมใช้รถhonda city zxครับ รถเดิมๆนะครับและช่วยบอกทีครับว่าทำไมจะต้องเติมเพิ่มมากกว่าปกติครับในการขับรถทางไกลหรือว่ามันมีผลอะไรกับรถยนต์กันแน่ครับ ปล.พอดีจะพาแฟนกับลูกอายุ1ขวบไปด้วยครับ กลัวจะเกิดอันตรายครับและนอกจากยางแล้วจะต้องตรวจเช็คอะไรบ้างก่อนเดินทางครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
บวกสองกำลังดีครับ ประหยัดน้ำมัน การยึดเกาะอาจลดลงบ้างตามกฎ แต่ก็ไม่ถึงกับอันตราย ถ้าน้าไมขับรถให้มันอันตรายครับ

ออฟไลน์ 6162002

ที่ต้องเชคให้ดีๆ ก็น้ำหล่อเย็น ระดับน้ำมันเครื่อง และน้ำมันเบรคเลยครับ นอกนั้นก็ เตรียมร่างกายให้พร้อมสำคัญที่สุดครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
+2 จากสเปกโรงงานได้เลยครับ ที่เหลือก็มีสติขณะขับรถ ไม่ประมาทไปที่ไหนก็ปลอดภัยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Pasakorndvm

บวก ๒ จากมาตรฐานครับ ขณะยางเย็นนะครับ วิ่งมาไม่เกิน ๒ กม. หรือกรณีวิ่งมาไกลพัก ๑๕ นาทีก่อนเติม และตรวจสอบ
ช่วยให้ความร้อนในยางเพิ่มขึ้นไม่มากขณะใช้ความเร็วสูง เพราะถ้าแรงดันลมยางต่ำความร้อนเกิดภายในยางจะสูงมาก ๆ
อาจเกิดอันตรายได้ครับ

ส่วนตรวจเช็คอย่างอื่นก็ของเหลวต่าง ๆ ไฟสัญญาณ
'19 Honda Civic EL